Wasifu Sifa Uchambuzi

Somo 1 katika kemia. Jinsi ya kufanya somo la kemia kuvutia

Imeandaliwa na mwalimu wa Shule ya Sekondari ya Taasisi ya Elimu ya Manispaa Namba 1

Mada: Somo la Kemia. Dutu. Tabia za vitu.

Malengo ya elimu: Wape wanafunzi utangulizi wa kwanza wa somo la kemia. Kagua dhana za "dutu", "dutu safi" na "mchanganyiko" (uhusiano na historia ya asili). Jifunze kutambua na kuelezea mali ya vitu fulani.

Kazi za elimu. Onyesha jukumu la kemia katika maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia, kufahamiana na mafanikio katika uwanja wa kemia na sayansi zinazohusiana: kila kitu ambacho tayari kimeundwa na kitaundwa ni matokeo ya shughuli za kibinadamu, matunda ya kazi yake, talanta, na akili.

Kuhamasisha. Jibu la swali: "Kwa nini unahitaji kusoma kemia shuleni?"

Vifaa.

1. Makusanyo ya "Mafuta", Makaa ya mawe"," Plastiki"

2. Albamu "Nchi ya kemia na maisha; hii inapendeza” na wengine wakionyesha umuhimu wa kemia maishani.

3.Vitu vya vifaa vya maabara na vitu vya nyumbani, kukuwezesha kuonyesha bidhaa sawa zilizofanywa kutoka vitu mbalimbali(glasi za kioo, porcelaini, chuma, plastiki, nk), na bidhaa mbalimbali kutoka kwa dutu moja (flasks za kioo, funnels, zilizopo za mtihani, zilizopo, jokofu, nk).

4. Dutu za kufanya majaribio (zilizoonyeshwa kwenye maandishi).

WAKATI WA MADARASA

Kengele inapolia, naingia darasani na kujitambulisha waziwazi. Ninatoa tahadhari ya wanafunzi kwa vifaa katika darasa la kemia. Katika suala hili, ninazungumza juu ya sheria za tabia ndani yake na kile unachohitaji kuwa nawe katika kila somo. Ninaandika kwenye ubao:

https://pandia.ru/text/78/193/images/image002_125.gif" width="34" height="36 src="> Kalamu Tufanye kazi!

Kwa somo linalofuata, ninawauliza watoto walete madaftari mawili nyembamba ya mraba (kwa kazi ya vitendo na ya mtihani). Ninaonyesha fasihi ya kumbukumbu juu ya kemia na kushauri, ikiwezekana, kununua vitabu vya kusoma juu ya kemia. Ninaonyesha vitabu vya kiada ambavyo unaweza kutumia kusoma kemia sio shuleni tu, bali pia wakati wa kuandaa chuo kikuu na kuchukua Mtihani wa Jimbo la Umoja.

Baada ya kutatua masuala ya shirika, ninaendelea hadi sehemu kuu ya somo. Ninapendekeza ufikirie: kwa nini wanaanza kusoma kemia katika daraja la 8?

Vijana hujibu kwamba "hii ni sayansi ngumu", "inahitaji akili kubwa", "kwanza unahitaji kusoma biolojia, fizikia na kisha kemia", nk.

Acha nikuletee wazo kwamba jibu linaweza kutolewa baada ya kuelewa jambo kuu MASOMO GANI YA KEMISTRY, yaani somo la kemia ni nini?

Ninaandika mada ya somo ubaoni, na wanafunzi wanaiandika kwenye daftari la kawaida. Tunakumbuka nini somo la utafiti wa botania, fizikia na historia ya asili. Tunakumbuka: mabadiliko yote yanayotokea katika asili ni matukio ya asili, kwa mfano: mvua, kuanguka majani ya vuli, manung'uniko ya mkondo, kuimba kwa nyota, n.k. Kemia, pamoja na biolojia na fizikia, husoma asili na inahusiana na sayansi asilia; inaeleza nini na jinsi gani hutokea katika asili hai na isiyo hai.

Chukua mkate mikononi mwako, "moja ya mafanikio makubwa zaidi akili ya binadamu,” kama wasemavyo, bidhaa hii ya ajabu muhimu kwa ajili ya kuendelea na maisha Duniani, inhale harufu nzuri isiyo na kifani ya mkate. Mshairi wa Kibulgaria Ahsan Bayanov alizungumza kwa uzuri juu yake katika shairi lake "Mkate":

Kuanzia utotoni nilikumbuka milele:

Mkate ni ardhi. Mkate ni hewa. Mkate na maji.

Jua linaishi ndani yake,

Nafsi ya mashamba yake ya asili hukaa ndani yake,

Upole wa mama yangu mzuri.

Uhai hutoka kwa mkate na kutoka kwa mkate kuna nguvu.

Mkate ambao unaambatana na kila mmoja wetu kutoka hatua za kwanza hadi siku za mwisho, huanzia uwanjani.

Walitupa mbegu kwenye ardhi yenye rutuba. Jinsi na ni michakato gani hufanyika katika mimea kwenye mwanga wakati wa photosynthesis kutoka kwa dioksidi kaboni na maji katika nafaka za klorofili na jinsi zinaundwa. jambo la kikaboni-Hii ni sayansi ya kemia. Mimi huchota jani la kijani kwenye ubao (au kuandaa mchoro na chaki ya rangi mapema) na kuonyesha schematically mchakato wa malezi ya vitu vya kikaboni kwenye majani ya kijani kibichi.

Ninatoa ufafanuzi wa sayansi ya kemia (imeandikwa kwenye ubao):

"Kemia ni sayansi ya vitu, mali na mabadiliko yao, pamoja na matukio yanayoambatana na mabadiliko haya"

Kisha tunaendelea kwenye swali la tofauti kati ya dhana za "mwili wa kimwili" na "dutu".

Vitu vyote vinavyotuzunguka vinaitwa kimwili, na kile kinachojumuisha kinaitwa kemikali.

Ninaonyesha miili tofauti iliyofanywa kutoka kwa dutu moja (nyenzo) - kioo, na, kinyume chake, ninaonyesha glasi zilizofanywa kutoka kwa vitu tofauti (vifaa).

Ninawauliza wanafunzi kuandika tofauti majina ya vitu na majina ya miili (vitu) kutoka kwa orodha ifuatayo ya vitu: sukari, ufunguo, soda, barafu, vitabu, vifungo, nylon, mishumaa.

Kuna vitu vingi katika asili - zaidi ya milioni 10. Katika mchakato wa kinachojulikana kama mabadiliko, vitu vingine vinaweza kubadilisha (kubadilisha) kuwa vingine.

Ninaonyesha majaribio.

Uzoefu 1. Wakati wa kurekodi filamu, hasa filamu za vitendo, damu hutiririka kama mto. Ili kupata "kuchorea damu," mwingiliano wa kloridi ya feri na thiocyanate ya potasiamu hutumiwa.

Jaribio la 2. Kupata "syrup ya raspberry"

Ongeza ufumbuzi wa pombe usio na rangi wa phenolphthalein kwa ufumbuzi wa alkali wa kuondokana.

Uzoefu 3. Asili ilimdanganya mwanadamu (Ninaonyesha vitu vyenye kutu).

Kwa hivyo, vitu vina sifa ya sifa fulani - rangi, harufu, nk.

Tunafafanua mali ya vitu: mali ya dutu ni sifa ambazo hutofautiana kutoka kwa kila mmoja au zinafanana kwa kila mmoja.

Kufanya kazi na kitabu cha maandishi (mchoro 1, p. 5).

Maana ya maelezo yanayoonekana kuwa madogo kama msumari wa kughushi yaliambiwa katika shairi la vichekesho:

Hakukuwa na msumari - kiatu cha farasi kilikuwa kimeenda,

Hakukuwa na kiatu cha farasi - farasi alikwenda kilema.

Farasi ali kilema - kamanda aliuawa,

Wapanda farasi wameshindwa, jeshi linakimbia.

Adui anasonga mbele kuingia mjini, bila kuwaachilia wafungwa,

Kwa sababu hakukuwa na msumari kwenye zulia!

Moja ya kazi za kemia ni dutu, mali zao na matumizi katika uchumi wa kitaifa.

Kazi nyingine ni kupata vitu mbalimbali. (Inaonyesha makusanyo ya "Mafuta", "Makaa", "Plastiki", "Vyuma na aloi".)

Mafanikio ya ajabu katika kemia inayotumika (ya kivitendo) yamepatikana kwa muda mfupi sana unaotutenganisha na enzi. Siri za mchakato wa kemikali ambao uliruhusu asili kubadilisha vitu vya kikaboni kuwa muhimu, mafuta na gesi kwa ajili yetu leo, zimefunuliwa.

Sifa za vitu vilivyoundwa mara nyingi huzidi uumbaji wa asili. Zote zilipatikana kutokana na talanta na kazi yenye uchungu ya vizazi kadhaa vya wanakemia. Nyenzo hizi za miujiza zimeingia kwa utulivu na kwa uthabiti katika maisha yetu ya kila siku.

Mwanzoni mwa miaka ya 1970. Wanajiolojia wadadisi na wa kila mahali waligundua katika sehemu ya mbali ya misitu isiyo na mwisho ya Siberia familia ya Lykov, ambaye alikuwa ameishi mbali na miji na vijiji kwa miongo kadhaa kwa kutengwa kabisa na ustaarabu.

Hawa ndio Waumini Wazee. Ni nini kiliwagusa wanyama wengi kati ya mambo yaliyoletwa na wanajiolojia? Filamu ya uwazi ya polyethilini. "Kioo, lakini kinakunjwa," mkuu wa familia mwenye ndevu-kijivu alisema kwa shauku.

Wanakemia sasa wanaweza kutengeneza vitu vyenye sifa zilizoamuliwa mapema; sugu ya theluji na sugu ya joto, ngumu na laini, ngumu na elastic, hygroscopic na unyevu, nk.

Ninaonyesha kitabu "Ulimwengu wa Kemia". Ninavuta usikivu wa wanafunzi kwenye epigraph iliyoandikwa ubaoni:

"Kemia inaeneza mikono yake katika mambo ya wanadamu ..."

Naishia kwenye kauli watu mashuhuri kuhusu kemia.

Alikuza kemia kwa shauku: "Kwanza kabisa na kwa uangalifu zaidi, soma kemia. Ni sayansi ya ajabu, unajua. Jicho lake pevu (mtazamo) hupenya ndani ya umati wa moto wa Jua na gizani ukoko wa dunia, ndani ya chembe zisizoonekana za moyo wako, na ndani ya siri za muundo wa jiwe, na katika maisha ya kimya ya mti. Anaangalia kila mahali na, akigundua maelewano kila mahali, anatafuta kwa bidii mwanzo wa maisha ... Na ataipata, ataipata. Kusoma siri za muundo wa jambo, yeye huunda kwenye chupa ya glasi jambo hai"(M. Gorky. "Watoto wa Jua").

Zelinsky Januari 16, 1941 Ilielekezwa kwa vijana kwenye redio: "Katika maisha yangu yote nimekuwa nikipendezwa na sayansi ya kemikali, na shauku yangu haijadhoofika hata kidogo, lakini, kinyume chake, imeongezeka zaidi leo. Kemia mara nyingi imenipa furaha kubwa ya kujifunza siri ambazo bado hazijafichuliwa za asili. Nina hakika kuwa hakuna mtu ambaye atapendezwa na kemia atajuta kuchagua sayansi hii kama taaluma yake. Kwa hiyo, kemia inaweza kufanya mengi, lakini si kila kitu. Na hakuna haja ya kulaumu kemia na kemia kwa ukweli kwamba polima bado haziwezi kuchukua nafasi ya metali kabisa, na vitambaa vya syntetisk haviwezi kuchukua nafasi ya pamba, kwamba antibiotics, mara nyingi ni muhimu kuokoa mtu, inaweza kuwa na madhara kwa afya, kwamba dawa na mbolea hutumiwa. kuhifadhi na kuongeza mazao ya mazao, kuingia ndani ya maji, kuua samaki.

Unapaswa kujilaumu. Sio kemia ambayo ni hatari, lakini ujinga wake. Shauku kubwa, isiyo na mawazo daima huleta madhara. Sio kemia, lakini sisi wenyewe tunapaswa kulaumiwa kwa ukweli kwamba, baada ya kuifanya iwe kazi kwetu, hatukufikiria matokeo iwezekanavyo. Na bado, kemia huleta watu furaha zaidi kuliko huzuni.

Kemia sio udongo mbichi, lakini bado sio bustani inayochanua. Kama unavyoona, kuna kazi nyingi ndani yake kwa wale wanaoichagua kama kazi ya maisha yao. Lakini, unapoingia katika ulimwengu wake mzuri na wa ajabu, usisahau kujifunza kuhusu wanasayansi ambao waliiumba. Hakikisha kuangalia maisha yao na mafanikio yao katika kemia. Waache walimu wako wawe......

Fasihi

Gabrielyan. darasa la 8. M.: Bustard, 1997. Koltun M. Ulimwengu wa Kemia. Fasihi ya watoto 1988.

Somo la Kemia katika daraja la 8

(wasilisho la somo la utangulizi)

Kutana: Kemia!

Mwalimu wa Kemia

Zagirova Irina Nikolaevna

mwaka 2014

Somo #1

(Somo la utangulizi - wasilisho)

"Kemia ina mvuto usiozuilika

shukrani kwa nguvu kubwa, isiyo na kikomo ambayo

inawapa wale wanaoijua.”

W. Collins

Mada: "Kutana: Kemia!"

Lengo:

Kukuza shauku ya utambuzi kati ya wanafunzi wa darasa la 8 katika somo la kemia.

Kazi:

    kuanzisha wanafunzi kwa historia ya maendeleo ya kemia, kutoa mawazo ya kwanza kuhusu sayansi hii;

    sasisha maarifa ya wanafunzi juu ya vitu, anza kuunda maoni juu ya mali ya dutu na mabadiliko yao;

    kuendeleza ujuzi wa uchambuzi wanafunzi.

Vifaa.

Magazeti ya ukuta yenye mada, kadi zilizo na fomula

vitu na athari za kemikali, miiko,

chupa za gorofa-chini, jagi la glasi nyeusi, viberiti,

mafuta kavu, meza ya kuonyesha, crucibles

koleo, leso, porcelaini crucible, makusanyo ya metali na plastiki.

Dutu.

Suluhisho zilizoandaliwa upya za iodidi ya potasiamu na acetate ya risasi;

phenolphthalein, soda ash, sulfate ya hidrojeni ya sodiamu,

ethanol, vidonge vya norsulfazole, dichromate ya ammoniamu.

Wakati wa madarasa

I . utangulizi walimu.

Kuna sayansi duniani, bila ambayo leo haiwezekani kutambua miradi ya ajabu zaidi na ndoto za ajabu. Hii KEMISTRI. Ana miujiza mingi katika mkusanyo wake ambayo hufanya fikira za wasimuliaji bora zaidi ulimwenguni kuwa nyepesi kwa kulinganisha: kana kwamba anabadilisha Cinderella kuwa binti wa kifalme, anageuza grafiti kuwa almasi nzuri, anatoa karatasi nguvu ya chuma, na anatoa kumbukumbu ya chuma. Sio bure kwamba wanamwita mchawi na mwanamke wa ajabu: yeye hulisha, maji, nguo, huponya, huosha, hutoa madini, hukuruhusu kupanda angani na kuzama chini ya bahari.

Kila mmoja wenu, bila kujua, hufanya athari za kemikali kila siku, bila hata kuondoka nyumbani: mechi za taa na gesi, kuandaa chakula. Ndiyo, mimi mwenyewe mwili wa binadamu- kiwanda kikubwa cha kemikali ambamo athari nyingi za kemikali hufanyika.

Leo ni ujuzi wako wa kwanza na sayansi hii ya ajabu. Uwasilishaji utatolewa na wanafunzi wa darasa la 9. Watakuambia juu ya historia ya maendeleo ya sayansi ya kemia, kukuonyesha mengi majaribio ya kuvutia, na mwisho wa somo, kwa kujibu maswali ya chemsha bongo, utaweza kununua tikiti kwa treni ya moja kwa moja, ambayo itakupeleka katika eneo kubwa la sayari.Kemia - 8.

II. Kujifunza nyenzo mpya. Maonyesho ya majaribio.
Mtangazaji wa kwanza

Katika daraja la 8 unaanza kujifunza somo jipya kwako.kemia -sayansi ya vitu na mabadiliko yao.Dutu zote zinazotuzunguka zimeundwa vipengele vya kemikali, ambayo sasa kuna zaidi ya 110. Inapounganishwa, atomi za vipengele tofauti huunda vitu zaidi ya milioni ishirini.

Inahitajika kujua mali ya dutu ili kupata matumizi yao. Ndiyo, yetu mababu wa mbali, alithamini ugumu wa ajabu wa silikoni na akaitumia kutengeneza silaha na zana. Tayari unajua vitu vingine: chuma, alumini, maji, chaki, sukari, oksijeni, kaboni dioksidi, plastiki na wengine (maonyesho ya makusanyo ya metali, plastiki). Sio tu vitu vilivyo kwenye Dunia, lakini Ulimwengu wote una vitu sawa ambavyo wanasayansi waligundua moja baada ya nyingine kwenye sayari yetu.

Katika masomo ya kemia utajifunza mambo mengi ya kuvutia kuhusu vipengele vya kemikali. Na leo tunataka kukujulisha kwa ufupi historia ya maendeleo ya kemia.

Wanafunzi

Kama sheria, wanahistoria wengi wa kemia hugundua hatua kuu zifuatazo za ukuaji wake:

1. Kipindi cha kabla ya alkemikali: hadi karne ya 3. AD

Katika kipindi cha kabla ya alkemikali, vipengele vya kinadharia na vitendo vya ujuzi juu ya suala vilikuzwa kwa kujitegemea kwa kila mmoja. Asili ya mali ya mata ilizingatiwa na falsafa ya asili ya shughuli za vitendo na maada zilikuwa haki ya kemia ya ufundi.

2. Kipindi cha alchemical: karne ya III - XVII.

Kipindi cha alchemical, kwa upande wake, kimegawanywa katika vipindi vitatu -Kialeksandria (Kigiriki-Misri),Kiarabu Na Ulaya alkemia. Kipindi cha alchemical ni wakati wa kutafuta jiwe la mwanafalsafa, inachukuliwa kuwa muhimu kwa uhamisho wa metali. Katika kipindi hiki, kuibuka kwa kemia ya majaribio na mkusanyiko wa ujuzi kuhusu jambo ulifanyika; nadharia ya alkemikali, iliyotegemea mawazo ya kale ya kifalsafa kuhusu vipengele, ilihusishwa kwa karibu na unajimu na uzushi. Pamoja na "utengenezaji dhahabu" wa kemikali na kiufundi, kipindi cha alkemikali pia kinajulikana kwa kuunda mfumo wa kipekee wa falsafa ya fumbo.

3. Kipindi cha malezi (kuunganishwa): karne za XVII - XVIII.

Wakati wa malezi ya kemia kama sayansi, urekebishaji wake kamili ulifanyika. Kemia ilijikomboa kutoka kwa maoni ya asili ya kifalsafa na alkemia juu ya vipengele kama vibebaji vya sifa fulani. Pamoja na upanuzi maarifa ya vitendo kuhusu dutu hii ilianza kukuza mtazamo wa umoja wa michakato ya kemikali na kutumika kikamilifu mbinu ya majaribio. Mapinduzi ya kemikali ambayo yalikamilisha kipindi hiki hatimaye yaliipa kemia muonekano wa sayansi huru (ingawa inahusiana sana na matawi mengine ya sayansi asilia), inayoshughulikia. utafiti wa majaribio muundo wa simu.

4. Kipindi cha sheria za kiasi (nadharia ya atomiki-molekuli): 1789 - 1860.

Kipindi cha sheria za kiasi, kilichoonyeshwa na ugunduzi wa sheria kuu za kiasi cha kemia - sheria za stoichiometric, na malezi ya nadharia ya atomiki-Masi, hatimaye ilikamilisha mabadiliko ya kemia kuwa sayansi halisi kulingana na si tu juu ya uchunguzi, lakini pia juu ya kipimo. .

5. Kipindi cha kemia ya kitambo: 1860 - marehemu XIX V.

Kipindi cha kemia ya classical ni sifa ya maendeleo ya haraka ya sayansi: meza ya mara kwa mara vipengele, nadharia ya valency na muundo wa kemikali molekuli, stereochemistry, kemikali thermodynamics Na kinetics ya kemikali; maombi yaliyotumika yamepata mafanikio makubwa kemia isokaboni na awali ya kikaboni. Kuhusiana na kuongezeka kwa maarifa juu ya jambo na mali zake, utofautishaji wa kemia ulianza - mgawanyiko wa matawi yake ya kibinafsi, kupata sifa za sayansi huru.

6. Kipindi cha kisasa: tangu mwanzo wa karne ya 20 hadi sasa.

Mwanzoni mwa karne ya ishirini, mapinduzi yalitokea katika fizikia: mfumo wa maarifa juu ya jambo kulingana na mechanics ya Newton ilibadilishwa na. nadharia ya quantum na nadharia ya uhusiano. Kuanzisha mgawanyiko wa atomi na kuunda mechanics ya quantum weka maudhui mapya katika dhana za kimsingi za kemia. Maendeleo katika fizikia mwanzoni mwa karne ya 20 ilifanya iwezekane kuelewa sababu za upimaji wa mali ya vitu na misombo yao, kuelezea asili ya nguvu za valence na kuunda nadharia. dhamana ya kemikali kati ya atomi. Kuibuka kwa mpya kimsingi mbinu za kimwili utafiti umewapa wanakemia fursa zisizo na kifani za kusoma muundo, muundo na reactivity vitu. Haya yote kwa pamoja yalisababisha, kati ya mafanikio mengine, mafanikio mazuri ya kemia ya kibaolojia katika nusu ya pili ya karne ya 20 - uanzishwaji wa muundo wa protini na DNA, ujuzi wa taratibu za utendaji wa seli za kiumbe hai.

Mtoa mada wa pili

Kemia ilianzia Misri. Jina« kemia » linatokana na neno hemi, au huma (nyeusi), ambalo Wamisri wa kale waliita nchi yao. Kwa hivyo, neno "kemia" linamaanisha Sanaa ya Misri, ambayo ilishughulikia madini na metali mbalimbali. Kemia ilizingatiwa kuwa sayansi ya kimungu, ilikuwa mikononi mwa makuhani na ilifichwa kutoka kwa wasiojua. Waarabu waliongeza kiambishi awali "al", sifa ya lugha ya Kiarabu, kwa neno "kemia". Neno "alchemy" na "alchemist" lilionekana. Sasa alchemy ni jina lililopewa kipindi cha maendeleo ya kemia naIV Na XVI karne nyingi AD

Utafiti wa wataalam wa alchemists ulilenga kutafuta "jiwe la mwanafalsafa" linalodaiwa kuwa na uwezo wa kugeuza chuma chochote kuwa dhahabu. Wafalme na wafalme waliweka wataalamu wa alkemia kwenye majumba yao ili wapate dhahabu kwa ajili yao. Angalia jinsi alchemists walivyofanya kazi.

Alchemist

- Nitakuonyesha jaribio "Kugeuza maji kuwa dhahabu.

Bika moja ina suluhu iliyoandaliwa upya ya iodidi ya potasiamu, na nyingine ina suluhisho la acetate ya risasi. Suluhisho zote mbili hutiwa ndani ya sufuria kubwa. Mvua ya manjano angavu ya iodidi ya risasi hutokea (onyesha kadi yenye mmenyuko wa kemikali).

2 KI + Pb (CH 3 COO ) 2 = PbI 2 + 2 KCH 3 COO

Katika masomo yanayofuata tutajifunza maana ya nukuu kama hizi za milinganyo ya kemikali.

Mtangazaji wa tatu

Lakini alchemists hawakuweza kamwe kugeuza metali kuwa dhahabu. Alchemy ilipigwa marufuku katika nchi nyingi. Watu waliojihusisha na utafiti wa alkemia walishtakiwa kwa uchawi na kuchomwa moto. Lakini sayansi haiwezi kupigwa marufuku. Wanasayansi walitupa kiambishi awali "al" kutoka kwa neno "alchemy" na kupata jina jipya - kemia. Hiyo ndiyo inaitwa sasasayansi ambayo inasoma vitu vinavyotuzunguka, pamoja na mali na mabadiliko yao.

Bidhaa za leo uzalishaji wa kemikali kuchukua nafasi kubwa katika yetu Maisha ya kila siku. Utafiti wa kemikali inafanywa katika maabara ya taasisi za utafiti, viwanda, viwanda, nk. Kila shule ina chumba cha kemia na maabara ya kemia.

Sasa hebu tufahamiane na baadhi ya vitu na mabadiliko ya kemikali.

Msaidizi wa kwanza wa maabara

- Nitakuonyesha jaribio "Kugeuza maji kuwa syrup ya raspberry".

Ili kufanya jaribio, vikombe vinne na jagi la glasi giza hutumiwa. Beaker ya kwanza ina phenolphthalein, ya pili ina carbonate ya sodiamu, ya nne ina sulfate ya hidrojeni ya sodiamu, na jug ina maji. Kioo cha tatu hakina chochote.

Kuna maji ya kawaida kwenye jagi la glasi nyeusi, mimina ndani ya glasi nne. Kisha mimina maji kutoka kwenye glasi, isipokuwa ya mwisho, rudi kwenye jagi, ukiacha glasi ya mwisho kama udhibiti. Hebu tumimine maji kutoka kwenye jagi kwenye glasi tena. Angalia: suluhisho limegeuka nyekundu nyekundu, kama syrup! Mimina "syrup" kwenye jug, punguza na "maji" kutoka kioo cha mwisho. Kwa mara ya mwisho, mimina maji kutoka kwenye jug kwenye glasi. Angalia, "syrup" imegeuka kuwa maji tena.

Inaonekana kama muujiza! Hapana, kulikuwa na phenolphthalein tu kwenye glasi moja, na suluhisho la alkali kwa lingine. Wakati zinachanganywa, suluhisho la rangi nyekundu huundwa. Kumbuka:phenolphthalein katika ufumbuzi wa alkali Kila mara nyekundu. Ili kufanya rangi kutoweka, niliongeza suluhisho kidogo la tindikali. Asidi ilipunguza alkali, na suluhisho likabadilika rangi.

Taja kemikali zilizotumika katika jaribio hili.

Msaidizi wa pili wa maabara

- Wengi wenu mnapenda hadithi za hadithi na hadithi za kisayansi. Sasa utaona jinsi mgeni au nyoka Gorynych anazaliwa kutoka kwa cocoon.

(Muziki hucheza, jaribio la "Nyoka za Farao" linaonyeshwa)

Maelezo ya uzoefu

Kusaga kibao cha mafuta kavu na kuiweka kwenye lundo kwenye msimamo. Weka vidonge vitatu vya norsulfazole juu ya mafuta. Mwanga wa mafuta kavu. Tumia fimbo ya chuma kurekebisha "nyoka" wanaotambaa. Baada ya kumaliza jaribio, zima moto kwa kuifunika kwa kifuniko cha plastiki.

Msaidizi wa kwanza wa maabara

- Sasa nitachukua leso mikononi mwangu, kwanza niloweshe kwa maji muhimu na kuiweka moto kwa moto wa mechi.

(Jaribio la "Scarf isiyoshika moto" limeonyeshwa)

Maelezo ya uzoefu

Osha leso kwa maji, kisha uifishe kidogo na loweka vizuri kwenye pombe. Kunyakua leso kwa moja ya ncha zake na koleo crucible na, kuwashikilia kwa urefu wa mkono, kuleta splinter mrefu kwa kitambaa. Pombe itawaka mara moja - inaonekana kwamba leso ni moto. Lakini kuungua hukoma, na scarf inabaki bila kujeruhiwa, kwa kuwa joto la moto la kitambaa cha mvua ni kubwa zaidi kuliko pombe.

C 2 H 5 OH + 3 O 2 = 2 CO 2 + 3 H 2 O

Taja dutu inayoauni michakato ya mwako na kupumua. Je! Unajua nini kuhusu sifa za dutu hii?

Msaidizi wa pili wa maabara

- Mwishoni mwa mkutano wetu, nitaonyesha jaribio linaloitwa "Volcano". Wewe, bila shaka, unajua tamasha kubwa ni nini - mlipuko wa volkeno. Katika nyakati za zamani, volcano Vesuvius ilizika jiji la Pompeii.

(Maigizo ya muziki na uzoefu huonyeshwa.)

Maelezo ya uzoefu

Ingiza kikombe cha crucible au porcelaini kwenye shingo ya chupa ya conical. Flask inaweza kufunikwa na plastiki, ikitoa sura ya mlima, au mfano wa kilima unaweza kufanywa. Weka karatasi kubwa chini ya chupa au mockup ili kukusanya oksidi ya chromium (III) Mimina dichromate ya amonia ndani ya crucible na uinyunyize na pombe katikati ya kilima. Volcano inawashwa na splinter inayowaka. Mwitikio huo ni wa joto, huendelea kwa nguvu, na chembe za moto za oksidi ya chromium huruka pamoja na nitrojeni (III) Ukizima mwanga, unapata hisia ya volkano inayolipuka, kutoka kwa crater ambayo raia wa moto hutoka (kuonyesha kadi yenye mmenyuko wa kemikali).

(N.H. 4 ) 2 Cr 2 O 7 = N 2 + Cr 2 O 3 + 4 H 2 O

(Chromium oksidi III) kukusanya na kuhifadhi kwa majaribio mengine).

Mwalimu

Hiyo ni jinsi wengi kuvutia mabadiliko ya kemikali ilibidi uangalie leo darasani.

Mmenyuko wa kemikali unaweza kuhukumiwa kwa ishara zake - mabadiliko katika rangi ya vitu, kuonekana kwa harufu, uundaji wa mvua, kutolewa kwa mwanga na joto, uundaji wa dutu ya gesi.

- Ni ishara gani za athari za kemikali unaweza kutaja katika majaribio yaliyoonyeshwa?

III. Maswali kwa wanafunzi
Mwalimu

- Jamani, kemia imekuvutia kwa maajabu yake? Na sasa unajaribu kujibu maswali ya chemsha bongo, ambayo yatakuwa kama tikiti za kuingia kwako ulimwengu wa ajabu vitu na mabadiliko.

Maswali ya chemsha bongo

    Dutu inayojulikana zaidi duniani. (Maji)

    Haizama ndani ya maji, haina kuchoma moto, na ipo tu kwa joto chini ya digrii sifuri.(Barafu)

    Taja chuma ambacho ni kioevu kwenye joto la kawaida. (Mercury)

    Bila gesi hii duniani

Wanyama na watu hawangeishi.

Watoto wanaweza kukutajia

Baada ya yote, anaitwa - ...Oksijeni

5) Ninaishi inayojulikana duniani, katika ghorofa ya kumi na tatu. Mimi ni laini, nyepesi, naweza kubadilika, ninang'aa kwenye kifurushi. (Alumini )

6) Gesi hii huundwa wakati wa kutokwa kwa umeme. Huko ni katika msitu wa pine, ambapo unaweza kupumua kwa urahisi.

Na haiachi ladha yoyote ndani ya maji, kwa hivyo huifuta vizuri. (Ozoni )

Umefanya vizuri, umejibu maswali yote kwa usahihi.

Ni kemikali gani unaweza kutaja sasa?

IV. Kwa muhtasari wa somo
Mwalimu:

Je, wasaidizi wangu wamekuthibitishia kuwa kemia ni sayansi ya kuvutia? Ni nini kilikusaidia kujiridhisha na hili? Ni majaribio gani unaweza kurudia nyumbani ili kushangaza wapendwa wako? Lakini usisahau kuhusu tahadhari za usalama.

Lakini kemia ni mojawapo ya sayansi tata iliyojumuishwa katika sehemu ya sayansi ya asili. Mamilioni ya vitu, na kwa hivyo mamilioni fomula za kemikali, athari za kemikali, sheria nyingi na mifumo. Na unapaswa kujifunza sheria hizi, sheria za kemia, sheria za ulimwengu. Mtu yeyote anayejitolea kwa sayansi hii anaweza kuchangia kufunua siri za asili, kuunda vitu vipya na nyenzo ambazo hazipo katika asili.

Wakati mwaka wa shule, kutoka somo hadi somo, wewe na mimi tutashinda sayari hatua kwa hatua - Kemia 8, ambayo tunaweza kuchukua tu kwa msaada wa ujuzi wetu.

Nakutakia mafanikio katika kazi hii ngumu, lakini njia ya kuvutia! Bahati njema!

V. Kazi ya nyumbani

    Kulingana na kitabu cha kiada: Dibaji. Utangulizi. Sura ya 1.§1 Somo la Kemia. Dutu. Mabadiliko ya vitu.

Andaa ripoti (hiari) juu ya historia ya kemia: "Maarifa ya kemikali ya watu wa zamani", "Alchemy", "Iatrochemistry", " Kemia ya vitendo katika Urusi ya kale."

Somo lilitengenezwa kwa tata ya elimu G.E. Rudzitisa, F.G. Feldman.

Lengo kuu la somo hili ni kujumlisha na kuunganisha ujuzi wa wanafunzi wa dhana za kimsingi za kemikali; kuamsha shughuli za utambuzi na kuongeza motisha ya wanafunzi kusoma kemia. Ukuzaji wa hamu ya wanafunzi katika kemia na uanzishaji wa shughuli zao za utambuzi, kwa kutumia zisizo za kawaida fomu za mchezo shughuli za elimu. Somo linafanywa kwa namna ya mashindano.

ICT inatumika katika somo, hitaji la kutumia uwasilishaji wa kompyuta imedhamiriwa na sababu zifuatazo:

  • Shirika aina tofauti shughuli za wanafunzi.
  • Njia ya kutoa mwonekano na mshikamano wa nyenzo.
  • Shirika la kujipima bila kupoteza muda wa somo.
  • Inakuruhusu kutumia muda wa somo kiuchumi

Mbinu: kwa maneno, kuona, matumizi ya ICT, utafutaji wa matatizo.

Malengo ya mchezo:

  • marudio ya nyenzo za kemia zilizosomwa ili kuondoa mapungufu na kujiandaa kwa iliyopangwa kazi ya mtihani;
  • maendeleo na uimarishaji wa maslahi katika kemia, kupanua upeo wa wanafunzi, kuongeza kiwango cha utamaduni wao;
  • maendeleo ya uwezo wa mawasiliano, kujiamini na urahisi katika mawasiliano;
  • kukuza mtazamo wa kuwajibika kwa shughuli za pamoja.

Watazamaji walengwa: kwa daraja la 8

Maendeleo haya inaweza kutumika wakati wa kusoma athari za redox katika daraja la 11. Ina maelezo ya kutekeleza kazi ya maabara, inayoonyesha athari ya kuona ya mabadiliko ya misombo ya chromium na manganese katika mazingira mbalimbali.

Pia, ukuzaji huo utamsaidia mwalimu kuelezea wanafunzi jinsi hali ya oxidation ya chromium na manganese hubadilika kulingana na mazingira ya suluhisho na ni misombo gani ya vitu hivi huundwa wakati. hali tofauti. Maendeleo yana kazi za kuunganisha nyenzo.

Ukuzaji wa somo la kemia katika daraja la 8 Malengo ya somo hili ni:
panga maana ya majina na utunzi vitu tata;
kuunda ujuzi wa wanafunzi juu ya muundo wa besi, valency ya kikundi cha hydroxo, kimwili na kemikali mali alkali, uzalishaji wao;
kukuza ustadi wa wanafunzi kulinganisha vitu na kutambua sifa za kawaida katika muundo na sifa za besi.
Malengo ya somo:
maendeleo ya ustadi wa kuainisha muundo wa besi kwa kutumia fomula na kutofautisha kutoka kwa vitu vingine ngumu;
kufanya mazoezi ya usahihi wa kuchora na kurekodi equations za athari za kemikali, ikiwa ni pamoja na athari za neutralization;
kuendeleza ujuzi wa kufanya kazi kwa usahihi na kemikali kwa mujibu wa kanuni za usalama. Somo hili iliyoundwa kulingana na njia za kufundisha za mwandishi E.E. Minchenkov.

Watazamaji walengwa: kwa walimu

Maendeleo haya ya somo juu ya mada " Sheria ya mara kwa mara na jedwali la mara kwa mara la vipengele vya kemikali D.I. Mendeleev kwa kuzingatia nadharia ya muundo wa atomiki" iliundwa kwa tata ya elimu ya Gara N.N., kitabu cha maandishi Kemia-11 (Rudzitis G.E.). Somo limeundwa kwa wanafunzi wa darasa la 11. Maendeleo ya mbinu inajumuisha maelezo kutoka kwa somo la kemia katika uwasilishaji wa daraja la 11 +.

Uwasilishaji unajumuisha picha iliyoonyeshwa nyenzo za kinadharia na nyenzo za majaribio kwa ajili ya ufuatiliaji wa maarifa na ujuzi.

Muhtasari wa somo la kemia katika daraja la 10 kulingana na vifaa vya kufundishia vya Gabrielyan O.S. na wasilisho lenye viungo amilifu vya matumizi ya video.

Malengo ya somo:

  • soma mali ya kemikali ya monobasic asidi ya kaboksili kutumia asidi asetiki kama mfano;
  • kumbuka ushawishi wa pande zote atomi katika molekuli ya asidi ya kaboksili, nomenclature;
  • kuendeleza kufikiri kimantiki, uwezo wa kujumlisha na kufikia hitimisho; pitia sheria za msingi za usalama; ujuzi wa mazoezi katika kushughulikia vifaa vya maabara;
  • kukuza utamaduni wa hotuba, uwezo wa kusikiliza na kuelezea kwa usahihi mawazo ya mtu.

Watazamaji walengwa: kwa daraja la 10

Jaribio la mawazo, kama moja ya kazi isiyo ya kawaida katika uthibitisho wa mwisho wanafunzi, husababisha matatizo makubwa katika utekelezaji. Masharti ya kazi mara nyingi hujumuisha maelezo ya maalum uzushi wa kemikali ikifuatana na ishara fulani. Kwa ukamilifu zaidi wa kukamilisha kazi wa aina hii Wanafunzi wanatakiwa kuwa na ujuzi wa mali ya kemikali ya vitu, majina yao, yaani, ufahamu wa istilahi yoyote ya kemikali na uwezo wa kueleza michakato inayoendelea kwa namna ya kuandika milinganyo ya majibu. Ni muhimu kwa mwalimu, wakati wa kuandaa mtihani wa aina hii, kuwa na uwezo wa kuwaongoza wanafunzi kuelewa maneno muhimu katika maelezo ya majaribio Nyenzo hii ya mbinu imejitolea kwa maandalizi ya kufanya kazi za aina hii.

Watazamaji walengwa: kwa daraja la 11

Ukuzaji wa kimbinu wa somo juu ya mada "Asidi" ni pamoja na uwasilishaji na maelezo ya somo. Somo la kujifunza nyenzo mpya juu ya mada, kuwatambulisha wanafunzi kwa darasa misombo isokaboni- asidi, yao formula ya jumla, uainishaji, usambazaji katika asili. Wanafunzi pia watapata fursa ya kufahamiana na asidi isokaboni.

darasa la 8

Somo la 1

"Somo la Kemia"

Malengo ya somo. Kielimu:kuanzisha wanafunzi kwa somo la kemia; kutoa wazo la kemia kama sayansi kamili, si bila maneno; maoni ya sasa juu ya asili ya neno "kemia"; onyesha uhusiano wa kemia na sayansi zingine.

Kielimu: maendeleo nia ya utambuzi kwa somo; kuwatambulisha wanafunzi kwa mafanikio sayansi ya kisasa, pamoja na wasifu wa wanakemia wakubwa.

Kielimu: kukuza upendo kwa Nchi ya baba, kiburi katika mafanikio na mafanikio ya nchi yetu katika uwanja wa sayansi; malezi mtazamo makini kwa afya yako; kukuza heshima kwa pointi mbalimbali mtazamo wa watu wengine.

Vifaa na vitendanishi.picha za J.Ya Berzelius, D.I Mendeleev, R. Bunsen, F.A. Kekule, N.N. rafu zilizo na mirija ya majaribio, birika za kemikali, koleo za kusulubu, taa ya pombe, kikombe cha porcelaini, chupa ya conical, splinter; maji, suluhisho amonia, suluhisho la asidi asetiki, pombe ya ethyl, petroli, chumvi, sukari, wanga, unga, vipande vya barafu, pamba ya pamba, mchanga wa mto, machujo ya mbao, mafuta ya taa, salfati ya shaba, vichungi vya chuma, shavings ya shaba, fosforasi nyekundu, sulfuri, suluhisho za KI, Pb(NO 3) 2, KOH, CuSO 4, NaOH, FeCl 3, Na 2 SO 4, BaCl 2, HCl, Na 2 CO 3, CaCl 2 , litmus, phenolphthalein, dichromate ya ammoniamu.

1. Wakati wa shirika.

Utangulizi wa darasa.

2. Kusasisha maarifa.

Neno "kemia" linaleta uhusiano gani ndani yako?

Je! Sayansi ya "kemia" ni ya kikundi gani cha sayansi?

Tayari unajua jinsi maneno "jiografia", "jiometri", "biolojia" yanatafsiriwa, na neno "kemia" linatafsiriwaje?

3. Taarifa.

Kuna maoni kadhaa juu ya asili ya neno "kemia".

a) Hmi (Misri) - ardhi "nyeusi". Jina la kale la Misri, ambapo sayansi ya kemia ilitokea.

b) Keme (Misri) - sayansi "nyeusi". Alchemy kama sayansi ya giza, ya kishetani (linganisha na uchawi - uchawi kulingana na hatua ya pepo wabaya).

c) Huma (Kigiriki cha kale) - "kutupwa" kwa metali; mzizi sawa na Kigiriki humos - "juisi".

d) Kim (Kichina cha kale) - "dhahabu". Kisha kemia inaweza kufasiriwa kama "utengenezaji wa dhahabu".

4. Pasha joto.

Ingawa kemia ni sayansi ngumu, tayari unajua mengi kutoka kwa sayansi zingine, kutoka uzoefu wa maisha. Tutajionea wenyewe: unapewa maswali kutoka kwa mada mbalimbali za kozi ya 8, 9, 10 ya daraja la kemia. Nani anataka kujibu?

Maswali ya maswali "Je, kemia ni ngumu sana?"

Kwa nini tunapiga mechi wakati tunataka kuzima?

(Hewa iliyochomwa ina CO 2.)

Kwa nini moto wa petroli hauwezi kuzimwa na maji?

(Petroli ni nyepesi kuliko maji na haichanganyiki nayo.)

Jinsi ya kubeba lita 1 ya maji kwenye kiganja chako bila kumwaga tone?

(Igandishe kwenye barafu.)

Je, ni joto gani zaidi: mashati matatu au shati yenye unene wa tatu?

(Mashati matatu.)

Katika bahari gani huwezi kuzama? Kwa nini?

(Katika Bahari ya Chumvi, kuna chumvi nyingi.)

Je, ni nzito zaidi: kilo 1 ya chuma au kilo 1 ya pamba ya pamba?

(Wao ni sawa.)

Kutoka 1 g ya chuma unaweza kuteka waya urefu wa kilomita 2.5?

(Imetengenezwa kwa dhahabu.)

Je, inawezekana kujaza nusu tu ya tank na hewa?

(Ni haramu.)

Usemi "mwagilia maji kwenye mgongo wa bata" unamaanisha nini?

(Manyoya ya ndege wa majini hayaloweshwi na maji.)

Ni misombo gani ya chuma inayoipa sayari ya Mars rangi nyekundu?

(Misombo ya chuma.)

Mishumaa mitatu ya moto inayofanana ilifunikwa wakati huo huo na mitungi mitatu yenye uwezo wa 0.4 l, 0.6 l na 1 l. Nini kitatokea?

(Kadiri ujazo wa mtungi unavyopungua, ndivyo mshumaa utazimika mapema.)

Kwa hivyo kemia ni nini?

Kemia ni sayansi ya vitu, mali zao, mabadiliko na matukio yanayoambatana na mabadiliko haya

Dawa - ni kile ambacho mwili umeumbwa nacho.

Mwili - Hii ni sehemu ya dutu iliyopunguzwa katika nafasi.

Zoezi:

  1. Kutoka kwa orodha iliyotolewa, tambua dutu au mwili:

msumari, kioo, kioo, faneli, chuma, rula, wanga, Al wire.

  1. Onyesha vitu ambavyo miili hufanywa:

kiatu cha farasi, uma, rula, bomba la mtihani, kalamu ya chemchemi

  1. Ni vitu gani tunaweza kusema juu ya:

A) lini hali ya kawaida- kioevu kisicho na rangi bila ladha, harufu, t kip. = 100°C, huimarika kwa 0°C. Kwa nini?

B) imara nyekundu inayofanya vizuri umeme, ina ductility ya juu, inakuwezesha kuzalisha waya nyembamba.

Kwa hiyo, tunazungumza na wewe kuhusu mali ya vitu

Mali − hizi ni sifa ambazo baadhi ya vitu hutofautiana na vingine au vinafanana.

Mali ni ya kimwili na ya kemikali.

Kimwili - rangi, ladha, harufu, hali ya mkusanyiko, umeme na conductivity ya mafuta, pointi za kiwango na kuchemsha, wiani.

5. Mchezo "Nadhani kiini."

Kemia ni nini bila majaribio? Bila shaka, wewe mwenyewe unataka "kudanganya"! Je, unajua dutu? Je, unaweza kuwatofautisha?

Hebu angalia...

Kwenye meza ya maonyesho ya mwalimu kuna trei tatu zilizo na vitu -

katika kioevu kimoja tu kisicho na rangi,

nyingine ina yabisi nyeupe tu,

katika ya tatu - yabisi yenye rangi nyingi.

Dawa

Tray ya 1. Katika glasi ndogo: maji, suluhisho la amonia, suluhisho la asidi asetiki, pombe ya ethyl, petroli.

Tray ya 2. Imara katika vikombe vidogo nyeupe: chumvi ya meza, sukari, wanga, unga, vipande vya barafu, pamba ya pamba.

Tray ya 3. Katika glasi ndogo kuna vitu vikali vya rangi nyingi: mchanga wa mto, tope, mafuta ya taa, sulfate ya shaba, filings za chuma, shavings za shaba, fosforasi nyekundu, sulfuri.

Tunahitaji watu watatu wa kujitolea kama wajaribio ambao watajaribu kutambua dutu zilizopendekezwa, kuhakikisha kuelezea matendo yao.

Mwalimu huwaonya wanafunzi kuhusu kufuata sheria za usalama wakati wa kufanya jaribio.

Wanafunzi hujaribu kutambua vitu.

6. Taarifa. Mambo ya Kuvutia kutoka kwa maisha ya wanasayansi wa kemia.

Picha za wanasayansi zinaonyeshwa.

Mpishi wa Berzelius.

Wakaaji wa mji mmoja mdogo ambamo mwanasayansi maarufu wa Uswidi J. Ya Berzelius aliwahi kumuuliza mpishi wake: “Bwana wako anafanya nini hasa?”

“Siwezi kusema kabisa,” akajibu, “Anachukua chupa kubwa yenye umajimaji, anaimimina ndani ya ndogo, anaitikisa, anamimina kwenye ndogo zaidi, anaitikisa tena na kumwaga ndani ya ndogo sana. moja…”

"Na kisha?"

"Na kisha anamimina yote!"

Maonyesho

Kwa jaribio, flasks 4 za ukubwa tofauti huchukuliwa. Suluhisho la alkali lisilo na rangi hutiwa kwanza kwenye chupa kubwa; Suluhisho la alkali hutiwa ndani ya chupa na phenolphthalein, suluhisho hugeuka nyekundu. Suluhisho kidogo hutiwa ndani ya chupa ya tatu, hata ndogo kwa ukubwa. ya asidi hidrokloriki zaidi mkusanyiko wa juu kuliko ufumbuzi wa alkali, na kisha ufumbuzi wa alkali wa rangi hutiwa ndani yake. Katika chupa ya tatu, suluhisho hubadilika rangi. Na wakati mchanganyiko mzima hutiwa ndani ya chupa ndogo sana iliyo na suluhisho la alkali iliyojilimbikizia, suluhisho hupata tena rangi nyekundu.

Mwalimu wa masanduku.

D.I. Mendeleev alipenda kufunga vitabu, muafaka wa gundi kwa picha, na kutengeneza suti. Kwa kawaida alinunua kazi hizi huko Gostiny Dvor. Siku moja, alipokuwa akichagua bidhaa inayofaa, alisikia nyuma yake: "Ni nani huyu bwana anayeheshimika?" "Unahitaji kuwajua watu kama hao," karani akajibu kwa heshima kwa sauti yake. "Huyu ndiye bwana wa suti Mendeleev!"

Rafiki mzuri.

Siku moja mwenzako alikuja kumuona Robert Bunsen. Walizungumza kwa muda wa saa moja na nusu. Na mgeni alikuwa karibu kuondoka, ghafla Bunsen alisema: "Huwezi kufikiria jinsi kumbukumbu yangu ni dhaifu. Kwani nilipokuona nilidhani wewe ni Kekule!” Mgeni huyo alimtazama kwa mshangao na kusema: “Lakini mimi ni Kekule!”

Svante Arrhenius.

Svante Arrhenius alianza kupata uzito mapema sana. Alisimulia hadithi hii kuhusiana na uzito wake kupita kiasi. Siku moja, wanasayansi walikusanyika katika hoteli kuu ya Berlin kwa mjadala mwingine. Arrhenius aliacha koti lake kwenye kabati la nguo na kufungua mlango ili kujiunga na wenzake, lakini mhudumu wa chumba cha nguo alimzuia kwa maneno haya: “Unakwenda vibaya, bwana, shirika la wachinjaji nyama limeketi karibu!”

Kazini.

Mwanafizikia wa Marekani Robert Wood alianza kazi yake kama msaidizi wa maabara. Siku moja, bosi wake aliingia kwenye chumba kilichojaa kishindo na kishindo cha pampu na vifaa, na akamkuta Wood huko, akiwa amejikita katika kusoma riwaya ya uhalifu. Hasira za bosi hazikuwa na kikomo.

- Bwana Wood! - alilia, akiwaka kwa hasira, - Wewe ... Je, unajiruhusu kusoma hadithi ya upelelezi?!

- Kwa ajili ya Mungu, nisamehe! - Wood alikuwa na aibu. - Lakini kwa kelele kama hiyo, mashairi hayatambuliwi!

Furaha ya kishujaa ya Profesa Zinin.

Je, shambulio lilitumika dhidi ya wanafunzi nchini Urusi? Vurugu za kikatili hakukuwa na, lakini walimu, ingawa mara chache, walitumia makofi. Msomi maarufu N.N. Zinin sio tu aliwakemea wanafunzi wasiojali, lakini pia aliwapiga. Hakuna mtu aliyechukizwa na hii, kwa sababu ... aliruhusiwa kutoa mabadiliko kwa msomi. Lakini hapakuwa na wawindaji wa kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Zinin alikuwa mzuri nguvu za kimwili na angeweza kumbana adui kwa nguvu sana mikononi mwake hivi kwamba hangeweza kupata fahamu zake kwa muda mrefu.

7. Fanya-wewe-mwenyewe miujiza.

Juu ya madawati ya wanafunzi kuna rafu zenye mirija miwili ya majaribio.

Wewe mwenyewe ni wajaribu bora, kwa msaada mbinu rahisi unaweza kufanya miujiza. Kazi yako ni kuchanganya yaliyomo kwenye mirija ya majaribio na kila mmoja.

Mwalimu anaelezea wanafunzi sheria za usalama wakati wa kufanya jaribio.

Suluhisho huchaguliwa kwa njia ambayo katika kila kesi ama precipitates ya rangi tofauti hutoka, au gesi hutolewa, au mabadiliko ya rangi.

Wanafunzi hufanya jaribio na kuona mabadiliko yanayotokea. (Kwa mfano, ufumbuzi wa iodidi ya potasiamu na risasi (II) nitrati; hidroksidi ya potasiamu na shaba (II) sulfate ya hidroksidi na chuma (III) kloridi ya sodiamu na kloridi ya bariamu; asidi asetiki na carbonate ya sodiamu, nk.)

8. Hebu tucheze...

Mchezo "Nadhani nini?"

KITU CHA KWANZA

1) Katika nyakati za zamani dutu hii iliitwa mtawala wa maisha na kifo. Alitolewa dhabihu kwa miungu na nyakati fulani aliabudiwa kama mungu.

(alama 5.)

2) Ilitumika kama kipimo cha utajiri, nguvu, uvumilivu, nguvu, na ilionekana kuwa mlezi wa ujana na uzuri.

(alama 4.)

3) Kulingana na imani, ina uwezo wa kumsaidia mtu katika mambo yake yote, kumwokoa kutoka kwa shida na shida.

(Pointi 3.)

4) "Atazaliwa kwa maji, lakini anaogopa maji."

(Pointi 2.)

5) Inatumiwa sana katika maisha ya kila siku, katika kupikia, katika ngozi, katika sekta ya nguo na wengine.

(Pointi 1.)

(Jibu. Chumvi.)

KITU CHA PILI

1) Wamisri wa kale waliiita "vaaepere", ambayo ina maana "kuzaliwa mbinguni".

(alama 5.)

2) Wakopti wa zamani waliiita "jiwe la mbinguni."

(alama 4.)

3) Bidhaa zilizotengenezwa kutoka kwake zilithaminiwa zaidi ya dhahabu. Watu matajiri tu wanaweza kuwa na pete na brooches zilizofanywa kutoka humo.

(Pointi 3.)

4) Alchemists waliiona kama chuma cha msingi ambacho haikustahili kufanya kazi nayo.

(Pointi 2.)

5) Karne inaitwa baada yake. Ni chuma laini cha ductile.

(Pointi 1.)

(Jibu: Chuma.)

9. "Je, unajua kwamba..."

Mwalimu. Sasa tutajifunza kuhusu mafanikio ya sayansi ya kisasa, kuhusu uvumbuzi wa kuvutia katika kemia na sayansi zinazohusiana.

Nano (kutoka nanos ya Kigiriki - kibete) - sehemu ya bilioni ya kitu. Sehemu ya sayansi inayosoma sifa za vitu vya kupima 10–9 m. Nanoteknolojia huendesha chembe za kibinafsi kutoka kwa nm 1 hadi 100, na pia hutengeneza vifaa vya ukubwa sawa. Poda na kusimamishwa sasa zimeundwa ambazo zinaboresha utendaji wa injini na mifumo. Mipako iliyotengenezwa kwa nyenzo zilizotengenezwa kwa kutumia nanoteknolojia huzuia kutu na kusaidia nyenzo hiyo kujisafisha au isiloweshwe na maji. Nanorobots za kwanza zinaweza kusafiri kupitia mwili wa wanyama. Hydrojeni inaweza kuhifadhiwa kwa usalama kwa kutumia nanotubes. Katika siku zijazo, itawezekana kutengeneza molekuli yoyote, kuunda nyenzo zenye nguvu zaidi. Katika dawa, imepangwa kuunda madawa yaliyolengwa ambayo hupenya tishu zilizoathiriwa au tumor; matumizi ya nanorobots kwa uchunguzi na matibabu ya karibu magonjwa yote, kilimo cha tishu na viungo. Katika umeme, hii ni uundaji wa vifaa vya elektroniki vya subminiature, maonyesho rahisi, karatasi ya elektroniki, aina mpya za injini na seli za mafuta.

Wataalamu wengi wa barafu wanaamini kuwa unene wa polar karatasi za barafu inapungua kwa kasi isiyopunguzwa. Zaidi ya miaka 5, kiasi cha barafu inayoingia kwenye Atlantiki kila mwaka imeongezeka karibu mara mbili, ambayo ni sawa na kupanda kwa kiwango cha Bahari ya Dunia kwa 0.5 mm kwa mwaka. Antarctica kutoka 2002 hadi 2005 kupoteza wastani wa kilomita 152 kila mwaka 3 barafu. Kufikia 2100, viwango vya bahari vinaweza kuongezeka kwa mita 4-6 kutoka kwa viwango vya sasa.

Maandishi ya Kigiriki na Kilatini yaliyoandikwa kwenye mawe hayo miaka 2,000 iliyopita hayasomeki kutokana na mmomonyoko wa udongo. Ili kurejesha maandishi, wanasayansi walitumia njia ya fluorescence: lini X-rays bomu juu ya uso, atomi husisimka na kisha kurudi kwenye hali ya kupumzika, kutoa mwanga unaoonekana. Hii inafanya uwezekano wa kutambua athari za risasi au chuma zilizoachwa na patasi ya mwandishi wa zamani.

Wanakemia wa Kirusi wamegundua jinsi ya kuchakata chupa za plastiki, na pia walitengeneza kichungi kipya cha mpira na polima. Mafuta ya haidrojeni yatazalisha maji safi badala ya gesi za kutolea nje.

Huko USA, mipako ya uwazi ya polima kwa kuta imetengenezwa ambayo hakuna kitu kinachoshikamana nayo. Hii ni dutu ya aina ya Teflon. Haiwezekani kuandika au kuchora juu ya uso huo na rangi, chaki au kalamu ya kujisikia. Mipako hiyo inaweza kutumika kulinda sehemu za chini za vyombo vya baharini kutokana na uchafuzi na fuselage za ndege kutoka kwa barafu.

10. Majaribio ya maonyesho ya burudani.

Mwalimu. Leo ilikuwa marafiki wako wa kwanza na kemia. Bila shaka, unasubiri jambo lisilo la kawaida, la ajabu. Nitajaribu kubadilisha kuwa mchawi na kukuonyesha maajabu ya kemia.

Mwalimu anaonyesha uzoefu.

"Moshi bila moto."

Glasi mbili hutiwa maji na suluhisho la kujilimbikizia la amonia na asidi hidrokloric, na kisha huletwa karibu na kila mmoja. Wanatazama moshi bila moto.

"Kutoka kwa glasi moja - maji ya kung'aa, juisi ya raspberry na maziwa."

Ufumbuzi wa uwazi usio na rangi wa asidi hidrokloriki, kloridi ya kalsiamu na phenolphthalein hutiwa ndani ya mizinga mitatu inayofanana. Suluhisho la carbonate ya sodiamu hutiwa ndani ya mug ya porcelaini. Kisha carbonate ya sodiamu hutiwa kutoka kwenye mug ndani ya kila glasi tatu kwa zamu. Katika ya kwanza, gesi hutolewa haraka ("carbonation"), kwa pili mvua nyeupe inaonekana ("maziwa"), na katika tatu suluhisho inakuwa nyekundu kwa sababu ya mabadiliko ya rangi ya kiashiria katika alkali. suluhisho ("juisi ya raspberry").

“Skafu isiyoshika moto.”

Leso inalowekwa kwa maji na kisha ndani pombe ya ethyl. Kutumia vidole vya crucible, huletwa kwenye taa ya pombe inayowaka na kuweka moto. Licha ya moto mkubwa, scarf hatimaye inabakia, kwa sababu ... pombe huwaka na kuwaka kabla ya kitambaa cha uchafu kuwaka.

"Volcano kwenye meza."

Kikombe cha porcelaini kinawekwa kwenye shingo ya chupa ya conical. Weka karatasi kubwa chini ya chupa. Dichromate ya amonia hutiwa ndani ya kikombe na katikati hutiwa unyevu kidogo na pombe. Wanawasha "volcano" na splinter inayowaka. Mwitikio huo unaendelea kwa ukali, na kuunda hisia ya volkano inayolipuka, kutoka kwa volkeno ambayo watu moto hutoka.

11. Kufupisha somo.

D/z: §- ukurasa 1. 13 Nambari 3,4