Wasifu Sifa Uchambuzi

Tofauti ya sauti ni ya mtu binafsi. Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya mbele kwa kutumia teknolojia za kisasa za elimu "Kusimama katika uwanja wa Teremok"

Sehemu: Shule ya msingi

LENGO: kufundisha kutofautisha sauti [w] - [zh] kwa kutengwa, kwa maneno, kwa sentensi kwa sikio na kuziainisha kwa usahihi kwa maandishi.

  • Kuza ufahamu wa fonimu.
  • Kukuza ujuzi katika uchanganuzi wa lugha na usanisi:

a) uchanganuzi wa herufi-sauti na usanisi wa maneno ya muundo changamano wa silabi;
b) uchambuzi na usanisi wa sentensi za maneno 10-15.

  • Kuendeleza kumbukumbu, umakini, fikra, kazi zinazofuatana.
  • Panua repertoire ya sensorimotor.
  • Kuendeleza ujuzi mzuri wa magari, mwingiliano wa interhemispheric, misuli ya oculomotor.

VIFAA: picha-alama zilizo na picha ya mende na mpira, meza "Tabia za sauti", meza za silabi, mpira, watawala wa sauti na kadi zilizo na herufi kwa kila mtoto. w Na na .

MAENDELEO YA DARASA

1. Wakati wa shirika na marudio ya nyenzo zilizofunikwa.

Mchezo "Ya tano ni ya ziada" ( maneno yameandikwa kwenye ubao, watoto huingiza barua na kuvuka neno la ziada; Chaguzi 2 za majibu):

(Z) kioo, ob(z)yana, ka(s)eta, ha(z)eta,cor(z)ina.

2. Kupata kujua nyenzo mpya.

Utofautishaji wa sauti pweke [w] – [zh]

Sasa sikiliza hadithi ya hadithi na ufikirie ni sauti gani tutalinganisha darasani?

Katika jiji moja la kawaida sana, kwenye barabara ya kawaida, kulikuwa na puto, lakini sio ya kawaida, lakini ya kuzungumza. Asubuhi moja mapema Sharik aliruka nje ya nyumba na kwenda kutembea katika bustani ya karibu. Jua liliangaza kwa upole vilele vya miti, na upepo wa joto ukavipeperusha taratibu. Sharik alitaka kupanda juu ya mti kiasi kwamba hakuweza kupinga. Baada ya kushika tawi, mpira ulianza kusonga kwa nguvu na nguvu, juu na juu! Alikuwa na furaha sana! Lakini upepo ukatulia, na Sharik akagundua kuwa hangeweza kurudi nyumbani kwa sababu uzi wake uligongana kwenye matawi ya mti. Sharik aliogopa na akaanza kuomba msaada: "Sh-Sh-Sh!" Lakini hakuna mtu aliyemsikia. Kwa nini? (sauti ya mpira ni nyepesi, mikunjo ya sauti haifanyi kazi, hakuna sauti).

Kwa wakati huu, sio mbali na mti ambao Sharik alikuwa akitundikwa, Mende muhimu na mkarimu alikuwa akiruka juu ya biashara yake. Alikuwa katika hali nzuri na aliimba wimbo wake alioupenda zaidi huku akiruka.



Kulikuwa na mende mzuri ulimwenguni,
Mzee, rafiki mzuri.

"ZH - ZHA - ZH (ZH) - ZH - ZH - ZH!"

Mende alipanda juu zaidi na mwishowe akasikia wito wa Sharik na kuona kwamba alikuwa na shida. Mende alimsaidia Sharik kujikomboa, na wakawa marafiki. Mende Mwema hata alimtungia Sharik wimbo.

Puto, mimi ni puto ya hewa,
Naughty fidget!
Mara moja nilikimbia kutoka mikononi mwangu -
Inaonekana alikuwa amefungwa vibaya.
Tayari niko juu ya paa.
Na mimi huruka juu na juu!

SH – SHA – SHO (SHO) – SHI – SHE!

Nani alikisia mada ya somo letu ni nini?

Sauti [w) na [zh] na herufi w Na na .

Wacha tuangazie sauti hizi (kulingana na jedwali) na tuone jinsi zinavyofanana na jinsi zinavyotofautiana.

Sauti [sh] ni konsonanti, kwa sababu. kuna kizuizi - lugha. Midomo ni mviringo na imepanuliwa kidogo mbele. Ncha ya ulimi mpana imeinuliwa juu. Lugha huchukua sura ya "kikombe". Mtiririko wa hewa ni mrefu, joto, na unaelekezwa mbele. Mikunjo ya sauti haifanyi kazi, hakuna sauti. Sauti [w] ni ngumu, nyepesi.

Sauti [zh] ni konsonanti, kwa sababu. kuna kizuizi - lugha. Midomo ni mviringo na imepanuliwa kidogo mbele. Ncha ya ulimi mpana imeinuliwa juu. Lugha huchukua sura ya "kikombe". Mtiririko wa hewa ni mrefu, joto, na unaelekezwa mbele. Mikunjo ya sauti hutetemeka, kuna sauti. Sauti [zh] ni ngumu, ya sauti.

Zote mbili ni konsonanti na thabiti.

Lakini sauti [w] ni nyepesi, na sauti [zh] imetolewa.

Tunaangalia sonority - uziwi kwa njia mbili (1 - mkono kwenye koo, 2 - karibu na masikio).

Kwenye mstari wa kushoto, picha ya Sharik ilichorwa na kalamu ya bluu. Usisahau kwamba ana kamba katika sura ya barua w ! Na upande wa kulia wa mstari tunachora picha ya Beetle, kwa rangi gani? Na miguu ya mende ni kama ya herufi na ! Chini ya picha tunaandika sifa za sauti.

Tofauti ziko kwenye sura nyekundu. Tafadhali kumbuka kuwa sauti hizi ni ngumu kila wakati.

Utofautishaji [w] – [zh] katika silabi.

Jedwali la silabi ubaoni

a) Kufanya kazi na majedwali ya silabi.

Hebu tusome tena nyimbo za silabi za Sharik na Zhuk. Umeona nini kisicho cha kawaida?

Silabi SHO, kama vile ZHO, imeandikwa katika lahaja mbili: SHO - SHO; JO - JO

Andika silabi SHI - ZHI na herufi I.

Andika silabi SHE - ZHE na herufi E.

Sauti [w] na [zh] hazina sauti laini zilizooanishwa.

b) Kusoma silabi kulingana na jedwali la silabi.

Na sasa tunasoma silabi ya Sharik na mara silabi ya Zhuk: sha - zha; sho...

Na sasa ni njia nyingine kote: zha - sha ...

Jedwali la pili la silabi limebandikwa ubaoni.

Sasa tunasoma silabi katika jedwali hili kutoka kushoto kwenda kulia na kutoka kulia kwenda kushoto.

shashi - jash shva - zhva
shosh - zhosh shpo - zhbo
shusha - zush shku - kuchoma
shish - zish shty - subiri
sheshi - zhesh shme - zhme

c) Kucheza na mpira.

Sharik na Zhuk walipata utukutu na wakaanza kubadilisha sauti [w] hadi [zh] au [zh] hadi [sh] katika silabi na maneno. Wacha tujiunge nao na tufurahie pia!

Sha - (zha), sho - ..., zhu - ..., sha, zha - (zha, sha), zhi, shi - ..., mpira - (joto), live - ..., shawl - ..., ishara - ..., sita - ..., fumbles - ..., mawimbi - ..., chambo - ...

Utofautishaji [w] – [zh] katika maneno.

a) Mchezo "Nani yuko makini?"

Mpira na Mende waliruka hadi kwenye nyasi za kichawi ambapo wanyama mbalimbali walikuwa wakiburudika na kucheza. Ukisikia sauti [zh] katika majina, fanya harakati kwa mkono wako kana kwamba unapiga kengele, na ukisikia sauti [w], basi funika masikio yako kwa mikono yako, kama unavaa. vichwa vya sauti.

Bweha, twiga, bawa la sufi, mtoto wa mbwa, sokwe, mkia wa miiba...

... hedgehogs, punda, paka, kozhan, walrus, farasi, paa, nyangumi wa manii, popo mwenye masikio marefu, jerboa, kinkajou, panya, panya, muntjac, dubu, chinchilla, masikio mapana, Przewalski's. farasi, kozhan kubwa, paka wa Geoffroy, jerboa, mole ya njano, dubu cub Baluchistan, panya-haired waya.

Dakika ya elimu ya mwili

A) Upanuzi wa repertoire ya sensorimotor.

Hotuba yenye harakati.

Simama, watoto, simama kwenye duara,
Simama kwenye duara, simama kwenye duara!
Kulikuwa na mende mzuri ulimwenguni,
Mzee, rafiki mzuri.
Hakunung'unika kamwe
Hakupiga kelele, hakupiga kelele,
Mabawa yaliruka kwa sauti kubwa,
Ugomvi umekatazwa kabisa!
Simama, watoto, simama kwenye duara,
Simama kwenye duara, simama kwenye duara!
Wewe ni rafiki yangu na mimi ni rafiki yako
Rafiki mwaminifu wa zamani!
Tulipendana na mende
Mzee, mtu mzuri, -
Nafsi ni nyepesi sana
Anachekesha!

b) Maendeleo ya ujuzi mzuri wa magari.

"Shabiki"

Mikono imenyooka, inakaza, kidole gumba kinahamishwa kidogo kwa upande. Vidole, kuanzia na kidole cha index, kunyoosha moja baada ya nyingine hadi msingi wa mitende. Ya mwisho kuinama ni kidole kidogo.

"Magari ya kufunga"

Wacheza huunganisha vidole vyao (vidole gumba tu havijaunganishwa) na kugeuka kuwa mashine za vilima. Kiongozi ana ufunguo mikononi mwake. "Anaanza" gari na zamu tatu za ufunguo. Inhale - magari huanza kusonga na sauti "zh-zh-zh". Vidole gumba huanza kuzunguka kila mmoja, kwa kasi na haraka, hadi upepo uishe (mradi kuna pumzi ya kutosha). Gari ambalo mmea wake unakamilika baadaye kuliko kila mtu mwingine hushinda.

c) Mazoezi ya Oculomotor.

Kufuatilia kitu kikitembea polepole kwenye mduara wa kufikiria (saa na kinyume cha saa) kwa urefu wa mkono, kwa umbali wa kiwiko na karibu na daraja la pua.

d) Uchambuzi na usanisi wa maneno.

Kufanya kazi na mstari wa sauti. Kuamua mahali pa sauti katika neno.

Sikiliza maneno na ubaini mahali sauti [w] au [zh] iko na uweke herufi w au w kwenye nambari inayolingana kwenye mstari wa sauti.

Cottontail, Mole Rat, Broad Ear, Juggler, Blackmailer, Wirehair, Antipyretic, Ball Bearing, Heavily Silaha.

e) Tengeneza mchanganyiko wa maneno na uandike kwenye daftari lako, ukiingiza herufi zinazokosekana waunakwa maneno.

Furaha yote ilikuwa kuhusu siku ya kuzaliwa ya Tumbili. Alipika sana

kila kitu kitamu. Lakini kwa kuwa hawezi kuandika, hebu tumsaidie Tumbili kuunda menyu. Linganisha maneno katika safu wima ya kwanza na ya pili kulingana na maana yake. Ili kuifanya kuwa nzuri, andika kwa rangi tatu.

Utofautishaji [w] – [zh] katika sentensi.

Uchambuzi na usanisi wa mapendekezo.

Lakini sasa wakati umefika wa kurudi nyumbani. Alipowaona Sharik na Mdudu, Nyani aliwapa kila mmoja kifungu, akisema:

Pai ni nzuri, kuna curd ndani,
Kula kwa chakula cha jioni, rafiki yangu!
Kwa hivyo ni nini kilikuwa kwenye vifurushi?

Mtaalamu wa hotuba, pamoja na watoto, hutamka ulimi wa ulimi mara kadhaa, kubadilisha timbre, lami na nguvu ya sauti. Kwa mfano, je, msokoto huu wa ulimi ungetamkwaje na dubu watatu kutoka katika hadithi ya hadithi ya jina moja?

Kisha kila mtoto hurudia kwa kujitegemea kwa sauti ya mmoja wa wahusika, na kuiandika kwenye daftari kutoka kwa kumbukumbu.

3. Muhtasari wa somo.

  1. Je, tulilinganisha sauti gani leo darasani?
  2. Je, zinafananaje na zina tofauti gani?
  3. Ni nini maalum kuhusu sauti hizi?

Muhtasari

kikao cha tiba ya hotuba

kwa kutofautisha sauti [SH-Zh]

Mada:

Utofautishaji wa sauti[ Sh-Zh] .

Lengo:

Zoezi watoto katika kutofautisha sauti inayojulikana kwa sikio, katika kutofautisha sauti[SH-F].

Kazi:

Kielimu:unganisha matamshi sahihi ya sauti [Ш], [Х]; jifunze kuwatofautisha kwa kutokuwa na sauti katika kiwango cha silabi na maneno; kuunganisha uwezo wa kutambua sauti ya kwanza katika neno; kuimarisha ujuzi wa kusoma na kuandika maneno ya mtu binafsi;

Kielimu:kukuza mawazo, umakini, kumbukumbu, fikira, kukuza ustadi mzuri wa gari; kutoa mafunzo kwa uwezo wa kuhifadhi na kutekeleza maagizo ya ngazi mbili; kukuza ufahamu wa fonimu na usemi thabiti;

Kielimu:kukuza nia njema, mpango, sababu ya kusaidiana, kusaidiana, na hamu ya kusaidia.

Vifaa:

picha za mada, vinyago vya wahusika wakuu,bahasha.

Maendeleo ya somo:

Hatua

Shughuli za mtaalamu wa hotuba

Shughuli za watoto

1. Org. dakika

Daima tunazungumza kwa uzuri

Kwa ujasiri na kwa burudani

Tunazungumza waziwazi,

Kwa sababu hatuna haraka.

Shairi hili linahusu nini?

- Hivi ndivyo tunajifunza katika madarasa yetu.

Kuhusu ukweli kwamba unahitaji kujaribu kuzungumza kwa uzuri na kwa uwazi.

2.Gymnastics ya kutamka

Sasa tucheze na ulimi.

U mazoezi ya ulimi "Scapula"

Umazoezi ya ulimi "Swing"

Umazoezi ya ulimi "Farasi"

U mazoezi ya ulimi "Uyoga"

Zoezi la lugha "Kombe"

U mazoezi ya ulimi "Ficha na Utafute"

Seti ya mazoezi ya kutamka kwa sauti za kuzomea hufanywa.

    Imetulia

Weka ncha pana ya ulimi wako kwenye mdomo wako wa chini. Shikilia ulimi wako katika nafasi hii kwa hesabu ya 10.

Mdomo wa juu umeinuliwa na haugusa uso wa ulimi.

    Mdomo ni wazi.

Ncha ya ulimi huinuka nyuma ya meno ya juu hadi kwenye viini; A kisha huanguka chini nyuma ya meno ya chini. Rudia zoezi hilo 15 - 20 mara moja.

    Kunyonya ncha

ulimi kwa kaakaa. Tempo ya kubofya inapaswa kutofautiana (polepole, haraka, haraka sana). Zoezi hilo husaidia kunyoosha ligament iliyofupishwa ya hyoid. Kamilisha zoezi hilo 10 - mara 15.

    Fungua kwa upana

cavity ya mdomo. Kunyonya uso wa ulimi kwa palate. Bila kuinua ulimi wako kutoka kwa paa la mdomo wako, vuta kwa nguvu taya yako ya chini chini. Fanya mazoezi mara 5-6.

    Mdomo ni wazi.

Inua ncha pana ya ulimi juu. Vuta kuelekea kwenye meno ya juu, lakini usiwaguse. Kingo za pembeni za ulimi hugusa molari ya juu. Shikilia ulimi wako katika hali hii kwa hesabu ya hadi 10.

    Mdomo ni wazi.

Meno yamefunguliwa. Ncha ya ulimi iko nyuma ya meno ya chini. Nyuma ya ulimi huinuka na "hutazama nje" kutoka nyuma ya meno ya chini. Kisha nyuma ya ulimi huenda chini na "kujificha". Ncha ya ulimi inabaki mahali pamoja. Kamilisha zoezi kabla 10 mara moja.

3. Kutangaza mada ya somo

Nyusha na Hedgehog walikuja kututembelea leo.

Nyusha na Hedgehog walipokea barua kutoka kwa rafiki yao Zvukovich.

Zvukovichok anaandika kwamba amepoteza sauti mbili, na anauliza Smeshariki kumsaidia kuzipata. Wacha tumsaidie Zvukovich pamoja na Nyusha na Hedgehog? Basi twende safari njema!

4. Kutamka sauti za pekee

Kwanza kabisa, Nyusha na Hedgehog wanahitaji kujua ni sauti gani zimepotea?

Tulijifunza kwamba moja ya sauti hizi huishi mwanzoni mwa maneno: kofia, kanzu ya manyoya, chokoleti. Hii ni sauti gani? Tamka: SH-SH-SH-SH-SH-SH

Hakika, sauti hii ni mojawapo ya sauti zinazopendwa na Nyusha, kwa sababu jina lake lina sauti [Ш]. Kwa hivyo, Nyusha aliamua kwamba atatafuta sauti hii.

Sauti ya pili huishi mwanzoni mwa maneno: beetle, acorn, vest. Sauti gani hii?

Sauti hii ni mojawapo ya sauti zinazopendwa na Hedgehog, kwa sababu jina lake lina sauti [ZH]. Kwa hiyo, Hedgehog itamtafuta. Tamka: J-J-J-J-J-J.

Sauti [Ш].

Sh-sh-sh-sh-sh-sh-sh.

Sauti [F].

- J-J-J-J-J-J.

5. Uchambuzi wa utamkaji wa sauti

Nyusha na Hedgehog waliamua kukumbuka jinsi sauti hizi zilivyotamkwa na kuanza kuziita. Nyusha aliita: "Sh-sh-sh." Midomo yake ilikuwa ya mviringo katika umbo la dirisha, ulimi wake uliinuka juu mithili ya kikombe.

"Ninaelewa," Nyusha alisema, "

“Hii ni sauti ngumu ya konsonanti! Imeonyeshwa kwa bluu."

Hedgehog pia alianza kuita sauti yake ya kupenda: "Zh-zh-zh." Midomo yake pia ikawa duara, na ulimi wake ukawa kama kikombe. "Na nilielewa!" - alishangaa Hedgehog, - "Sauti yangu pia ni konsonanti, na pia ngumu! Ni, kama yako, itaonyeshwa kwa bluu!"

- "Lo, lakini sauti hizi zinafanana sana! Je, tunawezaje kuwatenganisha? - alisema Nyusha.

Jamani, hebu tuambie Smeshariki jinsi ya kutofautisha sauti hizi. Wacha tuitamka sauti [Ш] na tuweke kiganja chetu kwenye koo zetu. Je, koo zetu hutetemeka tunapotamka [Ш]? Je, sauti [Ш] imetolewa au haijatamkwa?

Wacha tuseme sauti [Zh] pamoja na tuweke kiganja chetu kwenye koo zetu. Je, koo letu hutetemeka tunapotamka [F]? Je, sauti [F] imetolewa au haijatamkwa?

Sawa! Sasa Hedgehog anajua kwamba sauti [Zh] ni ya sauti, kwa hivyo alichukua kengele pamoja naye. Na Nyusha alichukua vichwa vya sauti, kwa sababu sauti [Ш] ni nyepesi.

Shingo haina kutetemeka, sauti [Ш] ni nyepesi.

Shingo inatetemeka, sauti [F] inalia.

6. Sifa za sauti

Tayarisha vidole kwenye mkono wako wa kulia. Tunazikunja kuwa ngumi na kuzungumza juu ya sauti [Ш]:

    Sauti (Ш) - konsonanti au vokali?

    Je, ni kizuizi gani kwa sauti [Ш]?

    Imetamkwa au haina sauti?

    Ngumu au laini?

    Je, tunatumia rangi gani?

Tayarisha vidole kwenye mkono wako wa kushoto. Tunazikunja kwenye ngumi na kuongea juu ya sauti [Zh]:

    Je, sauti [Zh] ni konsonanti au vokali?

    Je, ni kizuizi gani cha sauti [Zh]?

    Imetamkwa au haina sauti?

    Ngumu au laini?

    Je, tunatumia rangi gani?

Tafuta alama za sauti [Ш na Ж] ubaoni.

    Konsonanti;

    Meno, ulimi;

    Viziwi;

    Imara;

    Bluu.

    Konsonanti;

    Meno, ulimi, koo;

    Imetolewa;

    Imara;

    Bluu.

Watoto huonyesha muundo wa rangi ya sauti [Ш].

7. Uhusiano kati ya sauti na herufi

Hatuwezi kuona sauti

Na hatuwezi kuichukua mikononi mwetu.

Tunaweza kusikia sauti tu

Na pia kusema.

Hizi ndizo nyumba ambazo sauti zetu zinaishi[SH-F].


Leo tunasoma sauti [Ш], ambayo inaonyeshwa na herufiSh , w na sauti [Zh], ambayo inaonyeshwa na herufiNA , na.

Tazama jinsi barua hizi zilivyoonyeshwa na msanii mchangamfu.



8. Ukuzaji wa usikivu wa fonimu

- Jamani, kuna kadi mbili mbele yenu. Kuna kengele kwenye kadi ya kwanza, na vichwa vya sauti kwenye ya pili.


- Wacha tucheze mchezo huu: Nyusha na Hedgehog hutaja silabi, na ikiwa unasikia sauti [Ш] katika silabi, basi chukua kadi iliyo na kengele. Ukisikia sauti [F], basi chukua kadi yenye vipokea sauti vinavyobanwa kichwani.

Rekodi ya silabi huwashwa, au mtaalamu wa hotuba anajitamkia: sha, zha, sho, zhe, zhi, shi, ash, zhna, shka, kash, zhla, shto, ashka, azhd.

Watoto huchukua kadi zinazolingana.

9. Utofautishaji wa sauti katika silabi

Jamani, hebu sasa tuimbe nyimbo za silabasi pamoja na wageni wetu, huku tukitamka sauti hizo kwa uwazi.[SH-F]. Je, uko tayari?

Sha-zha, shi-zhi, she-zhe, sho-zho, shu-zhu.

Sha-zha-sha, shi-zhi-shi, she-zhe-she, sho-zho-sho, shu-zhu-shu.

Zha-sha-zha, zhi-shi-zhi, zhe-she-zhe, zho-sho-zhu, zhu-shu-zhu.

Watoto huimba nyimbo za silabi na mtaalamu wa hotuba.

10. Utofautishaji wa sauti katika maneno

Nyusha na Hedgehog waliamua kumpa rafiki yao Krosh zawadi nyingi, walichanganyikiwa. Wacha tuangalie kile Nyusha alitoa na kile Hedgehog alitoa.




Nyusha: mpira, scarf, kofia, penseli.

Hedgehog: gazeti, vest, skis, bendera.

11. Mazoezi ya kimwili

Squat chini na kufikiria kwamba wewe ni mimea ndogo. Mtu yeyote ninayemkaribia na "maji kutoka kwenye chupa ya kumwagilia" huanza kupanda, kukua, na kufikia jua.

12. Utofautishaji wa sauti katika sentensi

Nyusha na Hedgehog wamekuandalia kazi isiyo ya kawaida nyinyi watu. Unahitaji kutamka sentensi kwa usahihi na sauti unazopenda. Hebu tuanze?

Zhenya ni skier mzuri. Masha hupunguza viazi kwa kisu. Ndugu wa ndoa ana teddy bear. Mende mkubwa anapiga kelele juu ya daisy.

Watoto husema sentensi.

13. Utofautishaji wa sauti katika maandishi.

Guys, leo nataka kukujulisha wewe na wageni wetu kwa hadithi ya hadithi ya K. D. Ushinsky "Jua Jinsi ya Kusubiri"...(kusoma hadithi).

Maswali kwa watoto:

Jinsi jogoo aliwika wakati alipiga

currants ya kijani?

Je, kuku alisema nini kwa jogoo?

Je, Jogoo amefanya nini kingine?

Je! hadithi ya hadithi iliishaje?

Niambie maneno ambapo kuna:

Sauti [w] Jogoo, utapata baridi, imepita, haukusikiliza, utazama, usile.

Sauti [zh] Alikimbia, subiri, aliishi, tumia, alilala hapo

Majibu ya mtu binafsi na kwaya ya watoto.

- Usile, Petya! Kusubiri hadi currants kuiva

14.Kazi ya nyumbani

Jifunze wimbo wa kitalu, jifunze kutofautisha sauti [SH-Zh].

Paka hakushika panya

Panya ilikimbilia kwenye shimo

Na anatetemeka huko kwa hofu.

Paka analinda panya.

15. Muhtasari wa somo

Umetoa sauti gani mara nyingi zaidi leo?

Je, ungependa kucheza mchezo gani tena?

Ni nini kilikuwa kigumu kwako?

Wageni wetu walikuwa akina nani?

Watoto hujibu maswali.

16. Tathmini ya kazi ya watoto

Matukio yetu yamefikia mwisho. Hedgehog na Nyusha walisaidia rafiki yao Zvukovich kupata sauti zilizopotea! Zvukovichok anawashukuru kwa dhati marafiki zake, na Hedgehog na Nyusha asante kwa mioyo yao yote, kwa sababu uliwasaidia sana leo, hawakuweza kufanya bila wewe!

Watoto hupewa zawadi tamu

Muhtasari wa somo la tiba ya hotuba ya kikundi kidogo katika kikundi cha maandalizi

Imeandaliwa na mwalimu wa tiba ya hotuba Shlyanina O.P.

MBDOU Nambari 1 ya Kurganinsk, Wilaya ya Krasnodar

Mada: Utofautishaji wa sauti [SH - F]

Malengo: kuunganisha ujuzi wa kutofautisha sauti [ш–ж] katika silabi, maneno, vishazi; kuunganisha uwezo wa kugawanya maneno katika silabi; endelea kujifunza jinsi ya kuunda maneno kutoka kwa silabi na herufi; endelea kufanyia kazi kishazi kilichoharibika, acha muhtasari wa sentensi, onyesha kihusishi; unganisha sheria ya kuandika zhi - shi; kukuza usikivu wa fonimu, umakini, kufikiria, ustadi mzuri wa gari; kuunda hali nzuri ya kisaikolojia-kihisia na kuwezesha upatikanaji wa uzoefu wa kazi ya pamoja.

Maendeleo ya somo

Wakati wa shirika. Hadithi hii ilifanyika katika mji wa hadithi ambapo watoto kama wewe waliishi. Walitaka kujua kila kitu na walisoma kwa bidii. Lakini katika mji wa jirani aliishi mchawi mbaya, na hakupenda udadisi wa watoto hawa. Alikasirika na kuwaroga, akaondoa majina yao.

Lakini aliacha agizo lifuatalo: "Yule anayeweka ustadi mwingi na bidii katika kukamilisha kazi zote ataweza kutoridhika." Kwa kukamilika kwa usahihi, utapokea barua ambazo unaweza kuunda majina ya watoto. Na tutapanda ngazi kwenye njia yetu.

  1. Utangulizi wa mada. Ili kujua ni nani mchawi aligeuza watoto kuwa, lazima tupate picha zilizokatwa na kuziweka pamoja. Na tutafuta kwa msaada wa vidokezo hivi. Mtaalamu wa maongezi huwaalika watoto kuzingatia kihusishi na kiolwa kilichoonyeshwa kisanii. Kila mtu anapokea kadi - mchoro.
  2. Kunja picha. (watoto huongeza picha 2: chura na paka)

- ni sauti gani ya kwanza katika neno chura? [NA]

- sauti ya tatu katika neno paka ni nini? [SH]

(watoto hupokea barua Z kwa kukamilisha kazi)

Kufanya kazi na vioo vya mtu binafsi. Mbele ya vioo, sauti inatamkwa na sifa hutolewa.

[W] - ulimi mpana nyuma ya meno ya juu, midomo ni mviringo, mkondo wa joto wa hewa hupita katikati ya ulimi. Sauti ni konsonanti, ngumu, nyepesi.

[F] - lugha pana nyuma ya meno ya juu, midomo ni mviringo, mkondo wa joto wa hewa hupita katikati ya ulimi, kamba za sauti hufanya kazi. Sauti ni konsonanti, ngumu, sonorous.

Zoezi la hotuba(mtaalamu wa hotuba anaweka mdundo kwa kupiga makofi)

mwanamke - mwanamke - mwanamke - mwanamke - tuliona nyoka

sha - sha - sha - sha - mama anaosha mtoto

zhu - zhu - zhu - zhu - hebu tuharakishe kwa hedgehog

shu - shu - shu - shu - Ninaandika barua kwa Zhanna

(kwa kukamilika, watoto hupokea barua O)

Panga vitu. Mchawi mbaya sio tu kuwaroga watoto, lakini pia alichanganya vitu vyote. Inabidi utambue ni neno gani lina sauti [Zh], na lipi lina [SH].

gari, chura, nguo, bendera, korongo, visu, mende, mpira, WARDROBE, cherries, panya, cuckoo. (kwa kukamilika unapokea barua O).

Kugawanya maneno katika silabi.-kila mtoto huchukua kadi, huamua nambari - hufanya hatua katika silabi, na kuchora dots kulingana na nambari. silabi.

(pokea barua A)

Tengeneza neno kutoka kwa silabi.

ma - shi - na, tush - ka - ka, shah - wewe - ma, pi - ma - zha, pru - na - zhi, ki - zhu.

(pokea barua M)

Ingiza herufi kwenye neno. Akaketi juu ya Roma nyeupe.

Baba anapiga kinubi chenye joto.

Katika chemchemi, dubu alitoroka kutoka kwenye shimo.

Ma_a alimwona msituni.

Vyura walikuwa wakiruka kwenye nyasi.

Kuna ileti inayoning'inia kwenye cafe.

(Kuingiza barua, soma sentensi. Pata herufi A)

Maneno yaliyoharibika.

Zhenya huosha masikio yake kwa maji.

Panya wanaishi kwenye bustani.

Katya anakimbia na paka nyekundu.

Masha hutegemea koti kwenye kabati.

Kwa kuandika barua za shule za Zhenya.

Kuna peari ya manjano kwenye meza.

- tengeneza muhtasari wa pendekezo.

Kuna peari ya manjano kwenye meza.

(pokea barua Ш)

Maneno mtambuka. Hebu tukumbuke tahajia zhi – shi.

1. Muhimu kwa wanadamu na wanyama kusikia. (masikio)

2.Nani huvaa sindano? (hedgehog)

3.Mdogo, kijivu, anaishi katika mink. (panya)

4. Inaruka juu ya paji la uso wako unapoipiga kwa nguvu. (koni)

5. Huvaliwa kichwani wakati wa msimu wa baridi. (kofia)

6. Mnyama mwenye madoadoa na shingo ndefu. (Twiga)

(pokea barua A)

Muhtasari wa somo.(Watoto huunda majina ya Zhora na Masha kutoka kwa barua, mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha za watoto). Kwa hivyo safari kwenye ngazi ya maarifa imeisha, ulisaidia kuvunja uchawi wa uchawi, na kuwaokoa Zhora na Masha.

Mwandishi amefurahiya, sio ngumu kwako - bonyeza "NAPENDA"

Svetlana Skipina
Somo la kutofautisha sauti [F] - [SH]

Somo: « Utofautishaji wa sauti sh – zh» .

Lengo: jifunze kutofautisha kwa sikio sauti sh - zh(katika silabi, maneno, maandishi); uamuzi wa eneo sauti katika neno(kufunga); maendeleo ya kumbukumbu na umakini; kuunda wingi wa nomino.

1. Wakati wa shirika.

Ni wakati gani wa mwaka sasa? (vuli). Ni misimu gani mingine unayojua? (msimu wa baridi, chemchemi, majira ya joto). Je! Unajua miezi gani ya vuli? (majibu ya watoto).

2. Gymnastics ya kutamka.

Sasa tutafundisha midomo na ulimi wetu.

Mazoezi "Tabasamu ni donati", "Uzio - dirisha kidogo", "Jam ya kupendeza", "Kombe".

3. Mchezo "Picha zimechanganywa".

Nimekuletea picha za sauti Ж na Ш, lakini walichanganyikiwa. Tafadhali nisaidie kupanga picha kwa usahihi.

F - beetle, hedgehog, skis, acorn, chura, bendera.

Sh - paka, farasi, babu, kikombe, kofia, reel, frog.

Niambie jinsi goose anavyozomea. - Shhhhh.

Mende anavuma vipi? - W-w-w.

4. Sifa sauti Ш - Ж.

Sema sauti Ш. Ulimi uko wapi, midomo na meno iko wapi? (Maelezo ya watoto ya kujieleza sauti) . Ambayo sauti Ш? (Sauti Ш - konsonanti, ngumu kila wakati, wepesi, kuzomea).

Kwa nini konsonanti? (kuna kikwazo).

Kwa nini ngumu? (tunaitamka kwa ukali).

Weka mkono wako kwenye koo lako na uamue ikiwa imetamkwa au haijatamkwa.

Unaweza kusema nini kuhusu sauti Zh?

-Sauti Z - konsonanti, daima ngumu, sonorous, kuzomewa.

Kwa nini konsonanti? (kuna kikwazo).

Kwa nini ngumu? (tunaitamka kwa ukali).

Sawa. Sasa niambie jinsi zinavyofanana sauti Ш na Ж, jinsi wanavyotofautiana. (Tunaposema sauti Ш na Ж, ulimi husimama "kikombe" nyuma ya meno ya juu, meno karibu pamoja, midomo mviringo; sauti Ш na Ж - konsonanti, ngumu, kuzomewa, lakini sauti Z - iliyotamkwa, sauti Ш - mwanga mdogo.

5. Mchezo "Sema kinyume".

Watoto hutamka silabi kwa uwazi.

a) Tayari - majivu

b) majivu - shi - tayari - zhi

majivu - yeye - tayari - sawa

ash - sha - tayari - zha

ash - sho - tayari - jo

ash - shu - tayari - zhu

c) shi-shi-shi - zhi-zhi-zhi

she-she-she - sawa-sawa-sawa

sha-sha-sha – zha-zha-zha

sho-sho-sho - jo-jo-jo

shu-shu-shu - zhu-zhu-zhu

d) kuishi - kushona

kuishi - kushona

ya kutisha - utani

kuuma - kucheza naughty

aliishi na kushona

bait - kiraka

Tafuta maana ya maneno usiyoyafahamu (chambo, kiraka).

6. Mchezo "Moja ni nyingi"

Tafadhali kumbuka kuwa mwisho wa neno sauti Zh inatamkwa, kama Ш, na imeandikwa Zh).

Kisu - visu

Mwepesi - mwepesi

Sakafu - sakafu

7. Kutamka maneno na sauti Ш - Ж.

Unasikia wapi sauti Ш? Iko kwenye neno sauti Ш? (uamuzi wa eneo sauti katika neno) .

Maneno: bendera, nguo, fluffy, soot, Dasha, jua, tumbo, tamaa, kuandika.

8. Pumziko yenye nguvu. Mchezo “Unaishi vipi?”

Unaishi vipi?

Kama hii! (inaonyesha vidole gumba)

Je, unaogelea?

Kama hii! (kuiga kuogelea kwa mikono)

Unakimbiaje?

Kama hii! (piga miguu yetu)

Je, unatazama kwa mbali?

Kama hii! (weka vidole machoni "binoculars").

Je, unasubiri chakula cha mchana?

Kama hii! (pumzisha shavu lako kwenye ngumi).

Je, unanipungia mkono?

Kama hii! (punga mikono).

Je, unalala asubuhi?

Kama hii! (mikono yote miwili chini ya mashavu).

Je, wewe ni mtukutu?

-… (piga makofi mashavu yenye pumzi).

9. Kusoma hadithi "Paka na Hedgehog".

Watoto walileta hedgehog nyumbani kutoka msitu. Hedgehog ilikimbia kuzunguka chumba. Paka alimwona, akalala chini na kutazama. Ghafla paka akaruka na kumshika hedgehog na makucha yake. Hedgehog haraka alificha kichwa chake na kufunua sindano zake kali kwa paka. Paka alichoma makucha yake na kuingia kwenye kona. Paka alikaa hapo kwa muda mrefu, lakini hakuangalia hedgehog.

Maswali kwa maandishi:

1).Watoto walimleta nani kutoka msituni?

2).Nani aliona hedgehog?

3).Paka alifanya nini?

4).Je, hedgehog ilijiteteaje?

Kusoma mara kwa mara na kurudia maandishi.

Ni mafumbo gani yanaweza kulinganishwa na maandishi? Kubahatisha mafumbo.

Paws laini, na mikwaruzo kwenye paws. (paka).

Sindano zilikuwa zimelala pale, lakini zilikimbia chini ya meza. (hedgehog).

10. Muhtasari madarasa.

Tulizungumza nini leo, nini sauti? (O sauti Ш na Ж) . Je, zinafananaje na zina tofauti gani? (majibu ya watoto). Tulifanya nini? (Tulitazama picha kwenye sauti Ш na Ж, alicheza michezo "Sema kinyume", "Moja ni nyingi", “Unaishi vipi?”; kuamua mahali sauti kwa maneno, alikisia mafumbo na kusoma hadithi "Paka na Hedgehog".

Maendeleo ya mbinu ya madarasa ya tiba ya hotuba

Nautofautishaji wa sauti za kuzomea

Mada: Utofautishaji wa sauti Ш – Ж

Malengo:

Marekebisho - maendeleo: Kuimarisha uwezo wa kutofautisha sauti Ш - Ж kwa sikio, katika silabi, maneno, sentensi, maandishi. Bainisha sifa za sauti. Kuendeleza uwezo wa kuunganisha sauti Ш - Ж na barua Ж na Ш; Uchambuzi wa herufi za sauti za maneno. Boresha msamiati wako. Kuendeleza praksis ya mdomo, misuli ya uso, kumbukumbu ya uendeshaji na kusikia, tahadhari, kufikiri kimantiki, ujuzi wa jumla na mzuri wa magari.

Marekebisho na elimu: fanya mazoezi ya kuchagua maneno kwa sauti fulani katika nafasi fulani; kuunganisha dhana zinazobainisha sauti: konsonanti kiziwi, iliyotamkwa, konsonanti ngumu kila wakati.

Marekebisho na maendeleo: unganisha uwezo wa kutofautisha sauti [Ш] - [Х] kwa sikio, katika silabi, maneno, sentensi. Boresha msamiati wako. Kuendeleza kumbukumbu ya kusikia, umakini, mawazo ya kimantiki, ujuzi wa jumla na mzuri wa gari.

Marekebisho na elimu: kuunda hali nzuri ya kisaikolojia-kihisia, kuwezesha upatikanaji wa uzoefu katika kazi ya kikundi kidogo. Kuza uwezo wa kupanga na kudhibiti vitendo vyako.

Vifaa: pictograms, vioo vya mtu binafsi, picha za mpira, twiga; wasifu wa sauti Ш na Ж; kengele; picha za vitu ambazo maneno yake yana sauti Ш na Ж; mipango ya maneno; jedwali la silabi; nyenzo za kuona za mchezo "Gurudumu la Nne"; kadi zilizo na barua Ш na Ж; "Mtihani wa kusahihisha" kadi, kadi zilizopigwa.

Maendeleo ya somo:

1. Wakati wa shirika.

Habari! Jamani, kuna wageni kwenye somo letu la leo, semeni. Walikuja kuona jinsi mimi na wewe tunavyofanya. Ili kufanya somo letu liwe la kuvutia na muhimu, mimi na wewe tunahitaji kufanya kazi kwa bidii. Keti chini.

Na kwa kweli, ili tuwe katika hali nzuri. Baada ya yote, kila mtu ana mhemko tofauti: ya ajabu, mbaya, ya kuchukiza, ya wasiwasi, isiyo na mawingu, ya jua, ya huzuni, ya kutisha, nk. Wacha tuangalie picha na tuamue hali ya wavulana. (Watoto wanazungumza). Unapiga picha kwa sura ya uso ambayo inafaa zaidi hali yako ya sasa. Tazama picha hizi (mtaalamu wa hotuba anaonesha watoto picha zinazoonyesha hisia tofauti). Nyuso hizi zinaonyesha hali gani? (Mkali na hasira, hasira na huzuni, bila hisia, furaha na furaha). Kufanya mazoezi ya usoni mbele ya kioo.

Wacha tufanye kazi katika hali nzuri kama hii, wavulana.

sha - shu - sho - shu

zha - zhu - zha - zhu

shi-shi-zhi-zhi

shi-shi-zhi-zhi

3.Ripoti mada ya somo.

Je, umekisia mada ya somo letu ni nini? Leo tutajifunza kutofautisha kati ya sauti na barua Ш - Ж

4 Ulinganisho wa sauti kwa matamshi.

Tulichukua vioo. Tutamke sauti /sh/, /zh/.

Katika nafasi gani midomo?(wazi, mviringo na kupanuliwa mbele)

Jinsi gani meno?(karibu, pengo kati yao)

Wapi ncha ya ulimi? (juu, ulimi wa kikombe)

Wacha tupate sauti na kiganja chetu. Ambayo ndege ya anga? (joto, hudumu kwa muda mrefu, dhaifu)

Kwa nini dhaifu? (mtiririko wa hewa hupitia kizuizi)

Ikiwa kuna kikwazo, ni sauti vokali au konsonanti?

Je, sauti hizo zinafanana katika matamshi?

Hitimisho: sauti hizi hutamkwa kwa kutumia kizuizi. Kwa hivyo sauti hizi ni nini? (konsonanti)

Sauti hizi huwa ngumu kila wakati.

Au labda wao ni laini (in Kirusi lugha - hapana, ngumu tu)

Lakini jinsi sauti hizi ni tofauti? (mkono shingoni)

Hitimisho: w - bila sauti, w - sauti (koo hutetemeka, mishipa hufanya kazi)

Sauti hizi zimeoanishwa kulingana na usonority na uziwi.

Toa maelezo kamili ya sauti.

/sh/ - konsonanti, ngumu, isiyo na sauti. /zh/ - konsonanti, ngumu, iliyotamkwa.

Jamani, nyoka anapiga vipi? (Shhhh). Unasikia sauti gani? Sh.

(Wasifu wa sauti Ш umewekwa kwenye ubao, na kengele imevuka karibu nayo)

5. Tabia za sauti.

Sauti ya Sh ni nini? (konsonanti, isiyo na sauti, ngumu kila wakati; kwa maandishi inaonyeshwa na barua Ш). Je, herufi Sh inaonekanaje? (kwenye uma, brashi).

Ni sauti gani? (konsonanti, iliyotamkwa, ngumu kila wakati, iliyoonyeshwa kwa maandishi na herufi Z). Je, herufi Z inaonekanaje? (kwenye mende).

Sauti Ш - Ж zimeunganishwa, daima ngumu.

6.Gymnastics ya kutamka.

          Uzio

          Bomba (inabadilishana)

        1. Paka anayelamba maziwa

          Jam ya kupendeza

        2. Fikia pua yako kwa ulimi wako.

7.Zoezi la fonetiki.

Je, bumblebee hupiga vipi sauti? [f – f – f...]

Je, nyoka hupiga vipi? [sh-sh-sh...]

8. Maendeleo ya usikivu wa fonimu. Mchezo "Chukua Kadi"

Guys, sikilizeni maneno, inua herufi Ш au Ж ikiwa unasikia sauti Ш au Ж katika neno.

Nyenzo za hotuba: chura, mende, kanzu ya manyoya, acorns, peari, sita, checkers, yolk, silaha, kibanda, koni, twiga.

9.Mtihani wa kusahihisha(fanya kazi na kadi)

Piga mstari herufi Ж na mstari mmoja, herufi Ш na mbili:

ZHHSHMZSSSHZHYUHTSSHSMSHCHTH ZHSHCHHSHSHSHSZHSHSHSHSHKUZHH

chshzhschsshmischzhtshpshmshchh

zao

10.Fanya kazi ya kutofautisha sauti sh nanakatika kiwango cha silabi.

Mchezo "Sauti ya mosaic".- Je, tunawakilishaje sauti kwa michoro? Sh na F? (W -, F -).

Sasa nitataja silabi, na utaziunda kutoka kwa kengele" wimbo wa sauti". Kulingana na sauti gani unayosikia.

Shi, jo, ush, kutembea, kusubiri, mshtuko, zhen, sawa.

- A Sasa hebu tuangalie ni aina gani ya kuchora unayo. (). Jozi hundi. Mtoto mmoja anasoma, na mwingine hupiga kengele, ikiwa ni kengele ya kupigia.

11. Mchezo "gurudumu la nne"

Nyenzo zinazoonekana zimewekwa kwenye ubao:

Jug, paka, farasi, mende;

Acorn, kikombe, mende, twiga.

Wanafunzi wanaulizwa kutafuta picha ya ziada.

12. Tofauti Ш - Ж kwa maneno.

Watoto hupewa picha 5 za mada.

Vijana, chagua picha hizo ambazo maneno yake yana sauti Ш - Ж

13. Mazoezi ya kimwili (kwa wimbo "Ikiwa unaipenda").

Sha, sha – sha (kupiga makofi).

Ikiwa unaipenda, basi fanya hivi:

Zha - zha, zha (kupiga makofi).

Ikiwa unaipenda, basi fanya hivi:

Zhu-zhu, shu-shu (kupiga makofi, kukanyaga).

Ikiwa unaipenda, basi fanya hivi:

Sho - sho - sho, jo - jo (kuruka, squats).

Ikiwa unaipenda, basi fanya hivi:

Jo - jo, sho - sho - sho (squats, kuruka).

14.Treadmills.

(Mbele ya kila mwanafunzi kuna kamba ambayo njia zimewekwa alama, mwanzo wa njia ya juu imeonyeshwa kwa manjano, chini - kwa hudhurungi).

Mtaalamu wa hotuba: Ikiwa katika neno nitakalotamka unasikia sauti [Ш], chora duara la hudhurungi, ikiwa sauti [Zh] - duara la manjano.

(Maneno: 1-penseli, 2-snowball, 3-chuma, 4-scarf, 5-bendera, 6-kofia, 7-suruali, 8-buddy, 9-collar, 10-berezhok).

15 . Kufanya kazi na mafumbo. Uchambuzi wa herufi-sauti ya maneno.

Inaruka juu kama mvuke mwepesi.

Jina lake ni airy... (Mpira)

Yeye ni mrefu na madoadoa

Kwa shingo ndefu na ndefu.

Na anakula majani,

Majani ya miti. (Twiga)

(Watoto wanaonyeshwa picha zinazoonyesha majibu ya vitendawili - mpira, twiga).

Ni sauti gani ya kwanza katika maneno haya? Sh - J.

Watoto huunda mchoro unaolingana kwa maneno haya.

TWIGA

16. Kufanya kazi na mapendekezo.

Vijana, tengeneza sentensi kutoka kwa maneno haya ya kidokezo: mpira, twiga.

(Mama alininunulia mpira mkubwa mwekundu. Twiga anaishi Afrika.)

17. Kufanya kazi na maandishi kwa kutumia kadi zilizopigwa.

(Watoto hupewa kadi za punch na maandishi).

Hapa kuna maandishi. Jaza herufi zinazokosekana Ш au Ж kwa maneno.

18. Mchezo "Sikiliza na ulipe jina"

Sikiliza maandishi, taja maneno yenye sauti "sh", "zh".

Mke mdogo ana miaka mitano. Bibi alimnunulia teddy bear. Dubu huyo alikuwa mwembamba, mkubwa, laini. Zhenya alikuwa na gari. Zhenya huweka dubu kwenye gari na kumpa safari.

19. Mchezo "Badilisha sauti"

Nitataja neno kwa sauti moja, na kwa kujibu utanipiga mpira na kutaja neno kwa sauti tofauti.

Badilisha sauti "SH" kwa maneno na sauti "Zh".

Mpira, fumbles, shawl, Lusha.

Badilisha sauti "Zh" na sauti "Sh".

Kuishi, masizi, smears.

20.Matokeo ya somo.

Umefanya kazi nzuri leo. Tulikamilisha kazi zote. Umefanya vizuri!

Je, hisia zako zimebadilika? Sasa ikoje?