Wasifu Sifa Uchambuzi

Kazi ya nyumbani juu ya sauti p na uk. Mpango wa somo la Sauti P (P, Herufi P) kwa ajili ya kufundisha kusoma na kuandika (kikundi cha wakubwa) juu ya mada

Mada: Sauti "P", "Pb". Barua P.

Lengo:fafanua na uunganishe matamshi sahihi ya sauti "P", "Pb". Kazi:

Kielimu: kukuza ujuzi wa matamshi wazi ya sauti [p], [p " ]. Zoezi la kuamua mahali pa sauti katika neno (mwanzo, katikati, mwisho wa neno). Unda dhana ya "sauti ya konsonanti", "ngumu na laini", "sauti zisizo na sauti na zilizotamkwa".Imarisha uainishaji wa sauti na maneno kwa alama.Kuboresha ujuzi wa uchambuzi wa sauti na usanisi. Tambulisha herufi P, soma silabi, maneno.

Maendeleo:kuendeleza usikivu wa fonimu, usikivu wa kusikia na uratibu wa kusikia-motor, ujuzi mzuri wa magari ya vidole.

Kielimu: kukuza mtazamo mzuri kuelekea madarasa, uwezo wa kudhibiti hotuba ya mtu mwenyewe, kukuza ustadi wa ushirikiano, uwezo wa kusikiliza mpatanishi, kukuza mtazamo wa heshima kwa kila mmoja.

Vifaa: Peak (kofia ya kijani) na Puck (kofia ya bluu) dolls; picha za somo (buibui, ndege, treni, nguruwe); vifaa vya kuchora michoro, kadi iliyo na picha ya barua P, vijiti vya kuhesabu,vitabu vya kazi, penseli za rangi.

Maendeleo ya somo

I. Wakati wa kuandaa

Kuweka lengo la somo

Guys, leo tutaenda kwenye ardhi ya kichawi ya sauti na barua, tutakuwa waangalifu na wenye bidii, tutajifunza mambo mengi mapya na ya kuvutia, na wageni wetu watatusaidia na hili - hizi ni dolls za Pik na Pak. Watatutambulisha kwa sauti mpya.

II. Sehemu kuu

1. Kuanzisha mada mpya.

Puck na Peak walileta vitendawili nao na kukuomba usaidie kuvitatua.

Katika kona ya giza anaishi, Nani ana nguruwe,

Inazunguka thread nyembamba. Si ngumi?

Aliingia hapa kisiri, Kuna kwato kwenye miguu yake,

Nilikuwa napanga kujenga nyumba mpya.(Buibui) Anakunywa maji kutoka kwenye bakuli.(Nguruwe)

Baridi inawatisha sana, vibanda vya Chuma

Wanaruka kwenye nchi zenye joto. Wanashikana.

Hawawezi kuimba, kufurahiya, peke yao, na tarumbeta,

Kila mtu alikusanyika katika makundi ...(Ndege) Anavuta kila mtu pamoja naye. (Treni)

Niambie ni sauti gani ya kwanza inayopatikana katika majibu yetu - Buibui, Ndege, Treni, Nguruwe.

- Hiyo ni kweli, hii ni sauti [p]. Leo tutakuletea sauti hii.

2. Tabia za sauti kulingana na vigezo vya akustisk na matamshi.

Tunapotamka sauti [p], midomo imefungwa, mkondo wa hewa unafungua midomo. Ulimi hulala bila kusonga nyuma ya meno ya chini. Sauti ikikumbana na kikwazo wakati wa matamshi, ni sauti gani: konsonanti au vokali?

- Sauti [p] - konsonanti, ngumu, butu.

Jamani, najua mmejifunza kutofautisha konsonanti ngumu na konsonanti laini. Pak, Pik - katika neno gani ni sauti [p] ngumu, na ambayo ni laini?

Katika neno Peak, sauti [пь] ni laini, kwa sababu baada yake kuna sauti ya vokali [na]. Daima hufanya konsonanti kuwa laini.

Sauti [p"] ni konsonanti, laini, nyororo.

Sauti "P" ni konsonanti, ngumu, na tutaiashiria kwa bluu.

Sauti "Пь" ni konsonanti, laini, na tutaiashiria kwa kijani kibichi.

3. Zoezi la kukuza ufahamu wa fonimu.

Kutenga sauti kwa sikio: Mchezo "Mwanga wa Trafiki".

Watoto huinua semaphores za rangi ikiwa sauti ni laini, ni ya kijani ikiwa sauti ni ngumu, ni bluu; Maneno: buibui, kisiki, nguruwe, tarishi, jogoo, kisafisha utupu, mto, pai, barua, koti, nyanya, tano, kanuni, kifungo.

4. Zoezi la mchezo "Kamilisha sentensi."

Kamilisha sentensi ili neno la mwisho lianze na sauti [p] au [uk " ].

Nyekundu ... (nyanya) ilikua katika bustani

Mama alioka kitamu... (pai)

Mvulana katika ofisi ya posta alituma ... (barua)

Polina alivua... (kanzu).

5. Uchambuzi wa silabi-sauti ya maneno: SPIDER, SAW.

- Msaidie Piku kutamka neno SAW kwa kutumia miduara ya rangi.

S-s-saw. Sauti ya kwanza ni nini? (Sauti [peep])

Je, yukoje? (Konsonanti, laini)

Tutatumia rangi gani? (Kijani)

P-i-i-ila. Ni sauti gani inayofuata? (Sauti [na])

P-l-l-la ni sauti gani inayofuata?

Je, yukoje? (Konsonanti, ngumu)

Tutatumia rangi gani? (Bluu).

Na sauti ya mwisho: saw-ah? (Sauti [a])

Je, ni vokali au konsonanti? (Vokali)

Tutatumia rangi gani? (Nyekundu)

Je, kuna sauti ngapi katika neno SAW? (Jumla ya sauti 4)

Vokali ngapi? (2)

Wape majina: ([i], [a])

Konsonanti ngapi? (2)

Wape majina: ([пь], [л])

Puck inakuomba uweke neno SPIDER katika miduara yenye rangi. (Mtoto mmoja anafanya kazi kwenye ubao, wengine kwenye meza kwa kujitegemea).

- Hakikisha kwamba kila mtu amefanya kama ilivyo kwenye ubao. Umefanya vizuri. Pik na Pak wamefurahishwa na kazi yako na wanakualika kucheza na kupumzika.

III . Dakika ya elimu ya mwili.

Wasichana na wavulana

Wanaruka kama bunnies

Wanapiga miguu yao,

Mikono kupiga makofi

Vichwa vinatikisa kichwa

Na wanachuchumaa kimya kimya.

(Harakati zinafanywa kwa mujibu wa maandishi).

IV . Utangulizi wa barua P.

    Jamani, mnajua kwamba sauti [p], [p " ] zinawakilishwa na herufi moja?

Wao huteuliwa na barua P (iliyoonyeshwa kwenye ubao: P).

Barua P kwenye ukumbi wa mazoezi

Waliita msalaba.

Njoo, mpenzi, usiwe wavivu,

Njoo ujivute!

Je, herufi P ina vipengele vingapi?

Kuchukua vijiti na kuweka barua P. (Watoto huweka barua).

2. Fanya kazi kwenye daftari

Tunachapisha barua P kwenye Daftari kulingana na mfano.

    Kusoma silabi na maneno.

Mtaalamu wa hotuba anaweka silabi kwenye ubao: AP, OP, UP, YP, IP, PA, PO, PU, ​​PY.

Maneno: DADDY, PUMA, PIDER. (Watoto wanasoma).

IV . Muhtasari wa somo.

Je, ni sauti na herufi gani mpya tulizokutana nazo?

- Jamani, ili marafiki zetu Pik na Pak wasisahau ni sauti gani herufi P imetengenezwa, hebu tuwakumbushe kwa pamoja.

Kilele - Sauti [p", konsonanti, laini, nyepesi.

- Pak - Sauti [p] - konsonanti, ngumu, kiziwi.

Mada: “Sauti P, Pb. Barua P"

Kazi:

  • Kuimarisha ujuzi wa kutofautisha na kutamka kwa uwazi sauti P, Pb;
  • Kukuza ufahamu wa fonimu;
  • Kukuza ujuzi katika uchanganuzi na usanisi wa silabi;
  • Kukuza kumbukumbu, umakini, mawazo;
  • Uboreshaji wa msamiati;
  • Kutambulisha barua;
  • Ukuzaji wa stadi za kusoma na kuandika.

Nyenzo: bahasha za sifa za sauti, vioo, "Merry Art Stadium".

Maendeleo ya somo:

1. Kurudiwa kwa sauti zilizojifunza (A, U, M) kwa kutumia matamshi ya kimya.

2. Gymnastics ya kuelezea "Uwanja wa Sanaa ya Merry".

3. Kuunda hali ya shida: ni sauti gani inayorudiwa mara nyingi?

Kasuku anamwambia kasuku: Nitakuandama, kasuku! Parrot kwa kukabiliana na parrot: Parrot, parrot, parrot! (Sauti ya P)

4. Utamkaji na sifa za sauti P:

Midomo ilibana kwa nguvu! Ilikuwa kana kwamba kipande cha karatasi kilikuwa kinakandamiza midomo.

Sauti inawezaje kupita hapa? Baada ya yote, kuna kikwazo njiani!

Sauti ilivunja kizuizi na ilikuwa thawabu yetu.

P - kiziwi, mlipuko, konsonanti, anapenda kuwa karibu na vokali.

5. Mazoezi ya hotuba: PA-PYA, PO-PYO, PU-PYU, PU-PI, AP-APP, OP-OPP, UP-UPP, UP-UPP.

6. Kutofautisha P - Pb kwa sikio:

A) pa, pya, po, pe, pu, py, pi, pyu, ap, op, ap, ip, ...

B) vumbi, tano, kisigino, juu, kuimba, kinywaji, dawati, buibui, jogoo, barua, stima ...

C) mchezo "Kinyume chake": pa-pa-pa - py-py-py-py, po-po-po - py-py-py, pu-pu-pu - py-py-py-py, py-py-py - pi -pi-pi, juu-juu - juu-juu, op-op-op - op-op-op, juu-juu-yup-yup-yup, juu- juu-juu - piga -piga -joto.

7. Mchezo "Nani yuko makini?" - kumbuka maneno yenye sauti P, Pb kutoka hadithi ya G. Yudin "Siku ya Nguruwe":

Piglet Peach alikuja kwa ofisi ya posta na kumwambia Petya: "Kesho ni likizo yetu, Siku ya Nguruwe nataka kutuma kifurushi kwa rafiki yangu Donut. Hapa, kwenye scarf, ni mikate na keki. Anawapenda sana." Na Donut aliishi upande mwingine wa bwawa. “Ni mwendo mrefu. Sitafika kabla ya likizo. "Ningependa kuelea kwenye raft," Petya aliamua. Aliketi kwenye raft, akaweka meli na akasafiri polepole. Na ghafla, katikati ya bwawa, raft ilikuja bila kufungwa, na Petya akaanguka ndani ya maji! Lakini hajui kuogelea hata kidogo, "Msaada! Ninazama!” - Petya anapiga kelele, lakini haachii kifurushi. Na Donut Pig anakaa nje ya nyumba yake na kufikiria: "Je, jogoo atazama au hatazama?" Kweli, Peach alisikia! Alijitupa ndani ya bwawa na kuanza kumsukuma Petya kuelekea ufukweni kwa pua yake. Kwa namna fulani nilimvuta ufukweni. “Kwa nini hukusaidia, Donut? Baada ya yote, Petya alikuwa akikuletea kifurushi. "Kwa hivyo ikiwa ningejua kinachonipata, ningesaidia. Na unaweza kupata baridi."

8. Dakika ya elimu ya kimwili.

9. a) Weka sauti P mwanzoni mwa neno: masikio, Ulya, Olya, Allochka, meadow, duka.

B) badala ya sauti ya kwanza ya neno na sauti P: dot, toroli, kadi, hariri, hariri, keki, mvulana, daraja, hesabu.

10. a) badala ya sauti ya kwanza katika neno na sauti Пь: daktari, ngazi, mto, msitu, matibabu, kijani kibichi, vila, medali, uvivu, amani, chaki.

B) Taja sauti ya kwanza na ya pili kwa maneno: pasta, poodle, fimbo, kifungo, tausi, poda.

11. Kamusi: Ndege.

(picha) Hawa ndio watishio wenye meno waliokuwa mabibi wa babu wa ndege zetu! Sasa ndege mkubwa zaidi, mbuni, ni mrefu zaidi kuliko mtu, na ndogo zaidi, hummingbird, si kubwa kuliko kipande cha pipi. Mtoto, anaruka siku nzima bila kupumzika. Hata hula nekta kutoka kwa maua, ikining'inia angani kama helikopta. Lakini kuku wa kienyeji karibu wamesahau kabisa jinsi ya kuruka. Ndege zote zimefunikwa na manyoya, ambayo hutumika kama nguo. Tausi, kwa mfano, ana mavazi ya kifalme tu, lakini sauti yake haina maana. Na nightingale ya kijivu, nondescript ndiye mwimbaji stadi zaidi. Ndege ni mayai ambayo vifaranga huanguliwa. Mayai ya ndege wa kale yalikuwa na ukubwa wa mpira wa miguu, wakati ya mtoto wa hummingbird yalikuwa na ukubwa wa pea. Ili kulisha vifaranga vyao wenye njaa, ndege fulani huharibu idadi kubwa ya wadudu hatari katika kiangazi kimoja. Je, ni matumizi gani ya ndege kukaa kwenye ngome?

12. Muhtasari wa somo.

Kuimarisha nje ya darasa.

1 Kutamka na mazoezi ya vidole..

2. Mchezo "Kinyume chake" - ubaguzi kati ya P-P-P

3. Mchezo "Nikimbie" - ubaguzi kati ya P-P-P

4. Mchezo "Kumbuka, rudia": up-op-up, op-up-up, up-up-up

5. Mchezo "Nambari ya Sauti" (juu, juu, un)

6. Mchezo "Nadhani sauti ya mwisho?": mia., chlo., glu., potto., su., basi.

Kusoma na kuandika:

1. Kutafuta barua katika rejista ya fedha.

2. "Barua ina vipengele vingapi?"

3. Kuweka herufi P kutoka kwa vijiti.

4. Kuchora P hewani.

5. Kuchapa barua.

6. Uchambuzi wa silabi AP, UP.

7. Usanisi wa silabi AP, UP.

8. Kuchapisha silabi AP, UP.

9. Kusoma kutoka kwa kadi nambari 4.


Malengo:

  • Maendeleo ya mtazamo wa kusikia.
  • Tambulisha dhana za laini na ngumu.
  • Uundaji wa usikivu wa fonimu.
  • Maendeleo ya uchanganuzi wa fonimu.
  • Ukuzaji wa kumbukumbu.

Nyenzo:

  • Picha kwa sauti fulani
  • Duru nyekundu, kijani na bluu, kuhesabu vijiti.

Darasa:

1. Wakati wa shirika.

Yule ninayemwita kwa upendo atakaa chini.

2. Rudia sauti za vokali (AU, AUI, UOE).

Ni sauti gani hizi? (vokali)

Kwa nini? (kwa sababu zinaweza kuimbwa)

Je, tunawatia alama kwa rangi gani? (nyekundu)

3. Kuanzisha sauti mpya.

Inaonyesha picha (baba, nguruwe, toadstool, begi, nyanya, pengwini, pai, bunduki)

Je, picha hizi zote zinaanza na sauti gani? (kwa sauti P)

Sauti P ni konsonanti (huwezi kuiimba), P ni ngumu (tunaitamka kwa kutisha), na ni marafiki na mvulana wa bluu.

Laini (tunaitamka kwa upendo) ni marafiki na mvulana wa kijani.

4. Mchezo wa didactic "Masikio Makini".

Nitataja sauti tofauti, na unapiga makofi unaposikia sauti ya P.

A P I M V U O

Piga mikono yako unaposikia silabi yenye sauti ya P.

PA HA DA PI

5. Rudia baada yangu, usikosea:

PY PY PA
AP AP UP

5. Uchambuzi wa sauti wa silabi.

Nitataja silabi, na utaweka miduara kwenye meza yako inayolingana na sauti.

PA (bluu na nyekundu)
PI (kijani na nyekundu)
EP (nyekundu na bluu)

6. Tofauti P-Pn.

Kila mvulana ana picha zake. Mvulana wa bluu ana picha zinazoanza na sauti P, na mvulana wa kijani ana picha zinazoanza na sauti P.

Tutampa nani baba? (bluu), na mkate? (kijani).

7. Hebu tufahamiane na herufi P.

Angalia nilichoandika ubaoni (hii ni HERUFI P), hivi ndivyo inavyoandikwa, tunasikia sauti na kuandika herufi.

Hebu kila mmoja tukusanye barua P kutoka kwa vijiti vya kuhesabu. Na tuisome sote pamoja.

8. Mchezo wa kimaadili "Ipe jina kwa upendo."

Ninaonyesha picha yenye sauti P, Pb, na unaiita kwa upendo.

9. Mchezo wa didactic "Hesabu hadi 5".

Nitakupa picha, na utahesabu kile kinachoonyeshwa.

Nyanya 1, nyanya 2, nyanya 3, nk.

Muhtasari wa somo:

Tumekutana na sauti gani leo? (nikiwa na P-Pp), kumbuka ni picha gani nilikuwa nazo za sauti P-p?

Yushina Svetlana Sergeevna,
mwalimu mtaalamu wa hotuba,
Gymnasium ya GBOU 1519

"Sauti za P, Pb. Herufi P" "Utangulizi wa sauti [р, р'], na herufi Р, р."Sauti П, Пь. Barua P"

Mada: “Sauti P, Pb. Barua P"

Kazi:

  1. Kuimarisha ujuzi wa kutofautisha na kutamka kwa uwazi sauti P, Pb;
  2. Kukuza ufahamu wa fonimu;
  3. Kukuza ujuzi katika uchanganuzi na usanisi wa silabi;
  4. Kukuza kumbukumbu, umakini, mawazo;
  5. Uboreshaji wa msamiati;
  6. Kutambulisha barua;
  7. Ukuzaji wa stadi za kusoma na kuandika.
Nyenzo: bahasha za sifa za sauti, vioo, "Merry Art Stadium".

Maendeleo ya somo:
1. Kurudiwa kwa sauti zilizojifunza (A, U, M) kwa kutumia matamshi ya kimya.
2. Gymnastics ya kuelezea "Uwanja wa Sanaa ya Merry".
3. Kuunda hali ya shida: ni sauti gani inayorudiwa mara nyingi?
Kasuku anamwambia kasuku: Nitakuandama, kasuku! Parrot kwa kukabiliana na parrot: Parrot, parrot, parrot! (Sauti ya P)
4. Utamkaji na sifa za sauti P:
Midomo ilibana kwa nguvu! Ilikuwa kana kwamba kipande cha karatasi kilikuwa kinakandamiza midomo.
Sauti inawezaje kupita hapa? Baada ya yote, kuna kikwazo njiani!
Sauti ilivunja kizuizi na ilikuwa thawabu yetu.
Tulitamka, lakini bila sauti, ole!
P - kiziwi, kulipuka, konsonanti, anapenda kuwa karibu na vokali.
5. Mazoezi ya hotuba: PA-PYA, PO-PYO, PU-PYU, PU-PI, AP-APP, OP-OPP, UP-UPP, UP-UPP.
6. Kutofautisha P - Pb kwa sikio:
A) pa, pya, po, pe, pu, py, pi, pyu, ap, op, ap, ip, ...
B) vumbi, tano, kisigino, juu, kuimba, kinywaji, dawati, buibui, jogoo, barua, stima ...
C) mchezo "Kinyume chake": pa-pa-pa - py-py-pya, po-po-po - py-py-py, pu-pu-pu - py-py-py-py, py- py-py - pi -pi-pi, up-ap-up - up-up-up, op-op-op - op-op-op, juu-juu - yup-yup-yup, juu-juu- juu - piga -piga -joto.
7. Mchezo "Nani yuko makini?" - kumbuka maneno yenye sauti P, Pb kutoka hadithi ya G. Yudin "Siku ya Nguruwe":
Piglet Peach alikuja kwa ofisi ya posta na kumwambia Petya: "Kesho ni likizo yetu, Siku ya Nguruwe nataka kutuma kifurushi kwa rafiki yangu Donut. Hapa, kwenye scarf, ni mikate na keki. Anawapenda sana." Na Donut aliishi upande mwingine wa bwawa. “Ni mwendo mrefu. Sitafika kabla ya likizo. "Ningependa kuelea kwenye raft," Petya aliamua. Aliketi kwenye raft, akaweka meli na akasafiri polepole. Na ghafla, katikati ya bwawa, raft ilikuja bila kufungwa, na Petya akaanguka ndani ya maji! Lakini hajui kuogelea hata kidogo, “Msaada! Ninazama!” - Petya anapiga kelele, lakini haachii kifurushi. Na Donut Pig anakaa nje ya nyumba yake na kufikiria: "Je, jogoo atazama au hatazama?" Sawa Peach umesikia! Alijitupa ndani ya bwawa na kuanza kumsukuma Petya kuelekea ufukweni kwa pua yake. Kwa namna fulani nilimvuta ufukweni. “Kwa nini hukusaidia, Donut? Baada ya yote, Petya alikuwa akikuletea kifurushi. "Kwa hivyo ikiwa ningejua kinachonipata, ningesaidia. Na unaweza kupata baridi."
8. Dakika ya elimu ya kimwili.
9. a) Weka sauti P mwanzoni mwa neno: masikio, Ulya, Olya, Allochka, meadow, duka.
B) badala ya sauti ya kwanza ya neno na sauti P: dot, toroli, kadi, hariri, hariri, keki, mvulana, daraja, hesabu.
10. a) badala ya sauti ya kwanza katika neno na sauti Пь: daktari, ngazi, mto, msitu, matibabu, kijani kibichi, vila, medali, uvivu, amani, chaki.
B) Taja sauti ya kwanza na ya pili kwa maneno: pasta, poodle, fimbo, kifungo, tausi, poda.
11. Kamusi: Ndege.
(picha) Hawa ndio watishio wenye meno waliokuwa mabibi wa babu wa ndege zetu! Sasa ndege mkubwa zaidi - mbuni - ni mrefu zaidi kuliko mtu, na ndogo - hummingbird - sio kubwa kuliko pipi. Mtoto, anaruka siku nzima bila kupumzika. Hata hula nekta kutoka kwa maua, ikining'inia angani kama helikopta. Lakini kuku wa kienyeji karibu wamesahau kabisa jinsi ya kuruka. Ndege wote wamefunikwa na manyoya, ambayo hutumika kama mavazi kwao. Tausi, kwa mfano, ana mavazi ya kifalme tu, lakini sauti yake haina maana. Na nightingale ya kijivu, nondescript ndiye mwimbaji stadi zaidi. Ndege ni mayai ambayo vifaranga huanguliwa. Mayai ya ndege wa kale yalikuwa na ukubwa wa mpira wa miguu, wakati ya mtoto wa hummingbird yalikuwa na ukubwa wa pea. Ili kulisha vifaranga wao wenye njaa, ndege fulani huharibu idadi kubwa ya wadudu hatari katika msimu mmoja wa kiangazi. Je, ni matumizi gani ya ndege kukaa kwenye ngome?
12. Muhtasari wa somo.

Kuimarisha nje ya darasa.
1 Kutamka na mazoezi ya vidole..
2. Mchezo "Kinyume chake" - ubaguzi kati ya P-P-P
3. Mchezo "Nikimbie" - ubaguzi kati ya P-P-P
4. Mchezo "Kumbuka, rudia": up-op-up, op-up-up, up-up-up
5. Mchezo "Nambari ya Sauti" (juu, juu, un)
6. Mchezo "Nadhani sauti ya mwisho?": mia., chlo., glu., potto., su., basi.

Kusoma na kuandika:
1. Kupata barua katika rejista ya fedha.
2. "Barua ina vipengele vingapi?"
3. Kuweka herufi P kutoka kwa vijiti.
4. Kuchora P hewani.
5. Kuchapa barua.
6. Uchambuzi wa silabi AP, UP.
7. Usanisi wa silabi AP, UP.
8. Kuchapisha silabi AP, UP.
9. Kusoma kutoka kwa kadi nambari 4.


Andika maoni
/img.mail.ru/r/blogs/themes/101/message_top_left_bg.gif" target="_blank">http://img.mail.ru/r/blogs/themes/101/message_top_left_bg.gif); usuli- kiambatisho: klipu ya awali: nafasi ya nyuma: 0% 0% ya kurudia: hakuna kurudia;

Muhtasari wa somo "Utangulizi wa sauti [р, р'], na barua Р, р.
(kikundi cha maandalizi)

Lengo: kuunganisha ujuzi wa matamshi ya sauti R kwa maneno na misemo; jifunze kutambua silabi kwa kuhesabu; kufanya uchambuzi wa silabi za sauti za maneno; kutambua sauti ya athari; kuendeleza usikivu wa fonimu. Tambulisha barua; jifunze kubadilisha maneno; chapisha silabi na maneno. Kuendeleza umakini, kumbukumbu, fikra za kimantiki.
Maendeleo ya somo
Wakati wa kuandaa.
Anayeweza kutaja maneno yenye silabi moja, mbili, tatu na kuashiria majina ya wanyama huketi chini.
Kubahatisha sauti kutoka kwa maelezo.
- Lugha iko nyuma ya meno ya juu, mkondo wa hewa unaelekezwa kwenye ncha ya ulimi, huku ukitetemeka.
- Unafikiri tutazungumzia sauti gani leo? (Kuhusu sauti R.)
Hadithi kuhusu mbwa 2 (pamoja na kuonyesha vinyago au picha): mbwa wawili waliishi katika yadi moja, moja kubwa, nyingine ndogo. Paka Vaska alipata tabia ya kwenda kwenye yadi hii. Mbwa walimkasirikia sana na wakapiga kelele: mbwa mkubwa - rrr, na mdogo - r'-r'-r'.
Mchezo "Wacha tulie kama mbwa mdogo na mkubwa."
Sifa za Sauti . Mtiririko wa hewa hukutana na kizuizi, ambayo inamaanisha kuwa sauti ni konsonanti. Tunatamka kwa sauti - kupigia. Inaweza kuwa ngumu na laini.
Zoezi la hotuba : tra - tro - tru - jaribu
pra - pro - pr - pr
str - str - str
Ra - ra - ra - sura, saratani, mlima, shimo
Ro - ro - ro - rose, grove, mdomo, manyoya.
Ru - ru - ru - mikono, bunduki, kangaroo
Ry - ry - ry - samaki, soko, kofia ya maziwa ya safroni, lynx.
Kuamua nafasi ya sauti katika maneno (mwanzoni, katikati, mwishoni mwa neno). Watoto hufanya kazi kutoka kwa picha.
Dakika ya elimu ya mwili
Kuna vyura wawili kwenye bwawa, rafiki wa kike wawili wa kijani kibichi
Asubuhi tulioga mapema na kujisugua kwa taulo.
Walikanyaga miguu yao na kupiga makofi.
Waliegemea kulia, kushoto na kurudi.
Hiyo ndiyo siri ya afya.
Salamu kwa marafiki wote - elimu ya mwili

Kutambulisha barua R, R (er)
Je, barua inaonekanaje? Herufi P ni tanga kwenye mlingoti,
"Ninatetemeka kwa hofu, nikielea kwa mbali, nikigusa mbingu.
Bado! - V. Stepanov
Gogo lilisema kwa mshangao, "Mwembe una mpini wa pande zote."
Barua inaonekana kama shoka! Kostya alitengeneza miwa kwa babu yake.
Hakika itagawanyika.” G. Vieru
E. Terlapan
Kuandika herufi, silabi, maneno . (ra, ro, ru, ry, ri, re, jeraha, fremu, Rita, Rimma).
Uchambuzi wa silabi za sauti za maneno . Kuchora mchoro wa maneno (mikono, tiger, uyoga, mipira), kuamua mahali pa sauti ngumu na laini. R kwa maneno, kugawanya maneno katika silabi, kuamua sauti iliyosisitizwa.
Zoezi la mchezo "Tengeneza neno". Mwalimu anataja silabi ya kwanza, na watoto huongeza neno kwenye silabi hii nukta.
Nyenzo ya msamiati: kar (dot), kamba (dot), kuku (dot), nyeusi (dot), kof (dot), kwa (dot).
Zoezi la didactic "Ingiza sauti p kwenye neno baada ya sauti ya kwanza"
Nyenzo ya msamiati: zua - kitanda
sanduku la moto - njia
mwanamke - mchezo wa kuigiza
paka - mtoto
kofia - baada ya rangi - rahisi
Kwa muhtasari wa somo : Ulikutana na barua gani?
Je, inawakilisha sauti gani?
Eleza sauti [р, р’].

^

Mada Na. 13. Sauti [P], [P"]; [P] - [P"]. Barua P


1. Mfundishe mtoto wako kutambua watu wa karibu kwa sauti yao.

2. Jifunze kufanya mazoezi ya michoro.

3. Fundisha kutamka kwa uwazi sauti [P], [P"], kutofautisha kwa sikio na kwa matamshi.

4. Mfundishe mtoto kutamka mfululizo wa silabi zenye mchanganyiko wa sauti za konsonanti.

5. Kukuza ufahamu wa fonimu kwa mtoto.

6. Jifunze kujitegemea kuchambua neno baba, tengeneza sentensi kulingana na maneno yanayounga mkono.

Kazi ya 1. Zoezi la didactic "Kutambua kwa sauti" (kukuza tahadhari ya kusikia).

Mtu mzima humwalika mtoto, akiwa amefumba macho, kutambua washiriki wa familia yake na marafiki kwa sauti zao.

Kazi ya 2. Zoezi la didactic "Endelea na mstari." Mtu mzima anamwalika mtoto kuendelea na mstari:

Kazi ya 3. Kutambulisha sauti [P].

Mtu mzima anamwalika mtoto kutazama mfululizo wa picha na picha za vitu vifuatavyo: kikombe, sahani, sufuria, kettle, sufuria ya kukata, na kujibu swali: ni neno gani linaweza kutumika kuita vitu hivi vyote? (Sahani.) Je, ni sauti gani ya kwanza inayosikika katika neno moja sahani?

Mtu mzima anaonyesha mbele ya kioo na kumweleza mtoto matamshi ya sauti [P]:

Mara ya kwanza midomo imefungwa, kisha hufungua na kutolewa kwa hewa mara moja;

Shingo ni "kimya".

Alama ya sauti: Samovar inachemka: PPPPP...(angalia kuingiza rangi). Tabia za sauti: sauti ya konsonanti (sponges huunda kizuizi cha hewa), ngumu, nyepesi. Uteuzi: mduara wa bluu.

Kazi ya 4. Zoezi la kifonetiki. Uji kwenye jiko hupumua: puff! pumzi! pumzi!

Kazi ya 5. Zoezi la kimaadili “Piga mikono yako ukisikia sauti [P]”:

P, m, t, m, p...; pa, ma, sisi...; juu, op, akili ...; Pasha, Pavel, Katya, Masha, Polya, Polina, Pavlik, Sonya, Pavlusha, Prokop, Prokopushka, Vanya...

Taja majina kamili na pungufu kwa kuanzia na sauti [P].

Kazi ya 6. Mtu mzima anamwalika mtoto kusikiliza kwa makini na kurudia mfululizo wa silabi na mchanganyiko wa konsonanti:

Pta-pto-ptu-pta; pt-pt-pt-pt...

Jukumu la 7.

Pa-ap; Kwa-...; ...ap-pa; Lo...

Kazi ya 8. Kufanya kazi na picha:

Taja wazi picha zote mfululizo, michezo "Ni nini kimebadilika?", "Ni nini kimetoweka?";

Kutoka kwa idadi ya vitu vinavyotolewa, chagua wale tu ambao majina yao hayana sauti [P];

Orodhesha vitu vilivyobaki ambavyo majina yao yana sauti [P], tambua mahali pa sauti kwa maneno - mwanzo, katikati, mwisho wa neno (ikiwa ni ngumu, tumia kadi na mduara wa bluu);

Kumbuka majina ya picha zote zinazopendekezwa kuzingatiwa.

Kazi ya 9. Mtu mzima anamwomba mtoto aongeze sauti ya kwanza [P] kwa neno. Umepata neno gani jipya?

Masikio ni mizinga, Ulya ni ..., Olya ni ...

Kazi ya 10. Bandika kwenye daftari picha zenye picha za vitu ambavyo majina yao yana sauti [P].

Kazi ya 11. Mtu mzima anamwalika mtoto kuchagua maneno kulingana na mgawo: sauti [P] iko mwanzoni mwa neno, katikati ya neno, mwishoni mwa neno:

Rafu, koleo, supu.

Kazi ya 12. Jifunze maneno safi:

Pa-pa-pa - kuna nafaka kwenye meza.

Py-p-p-p - hakuna nafaka.

Oop-op-op - kila mtu anapiga mikono yake.

Whoop-whoop-whoop - tulikula supu.

Kazi ya 13. Kuanzisha sauti [P"].

Zoezi la didactic "Sema neno."

Huamka alfajiri

Anaimba katika yadi

Kuna kuchana kichwani.

Huyu ni nani?... ( Jogoo)

Mtu mzima anauliza mtoto swali: "Ni sauti gani ya kwanza katika neno la nadhani?"

Alama ya sauti: birika ndogo inachemka: kunywa...(angalia kuingiza rangi). Tabia za sauti: konsonanti, laini, nyepesi. Uteuzi: mduara wa kijani.

Kazi ya 14. Zoezi la kifonetiki.

Vifaranga hupiga kelele: pee-kojoa-kojoa!

Zoezi la 15. Zoezi la mazoezi "Piga mikono yako ikiwa unasikia sauti [P"]":

P, t, m, p...; tano, mimi, pi, ti...; kalamu, saw, maziwa, mkate wa ng'ombe ...

Kazi ya 16. Mtu mzima anamwalika mtoto kusikiliza maneno, kukumbuka, kutaja sauti sawa ya kwanza:

Petya, cockerel, pie, saw, kesi ya penseli, wimbo.

Kazi ya 17. Chagua maneno kulingana na silabi ya kwanza:

PI: -la, -rog...; PE: -rets, -chen, -kar...

Kazi ya 18. Jifunze kifungu cha maneno safi:

Pee-pee-pee - kununua pie.

Zoezi la 19. Utofautishaji wa sauti [P] - [P"] Zoezi la kimaadili "Piga mikono yako ikiwa unasikia sauti [P]":

P, kunywa, kunywa, p...

Zoezi la didactic "Sema kinyume":

Pa-pa, po-...; pi-pa, pi-...

Nadhani mafumbo, taja sauti ya kwanza katika vitendawili:

Mnyama mwenye meno

Mti wa mwaloni unatafuna kwa filimbi. ( ^ Kuona)

Atasuka, atasuka,

Anakaa na kusubiri mawindo. ( Buibui)

Ninaamsha kila mtu kwa wakati

Angalau sipendi saa. ( Jogoo)

Imejaa fluff

Uongo chini ya sikio. ( Mto)

Tafuta maneno yenye sauti [P] na [P"].

Jifunze vipashio vya lugha:

Polya alienda kupalilia iliki shambani.

Tena, watu watano walipata uyoga wa asali karibu na kisiki cha mti.

Alinyakua kware na kuwaficha vifaranga kwenye kochi kutoka kwa wavulana.

Ndege kadhaa walipepea, wakipepea, na kupepea nje.

Kazi ya 20. Kutambulisha herufi P.

Kando ya njia kutoka lango

Shule ya chekechea iliendelea kuongezeka.

^ O. Hoffman

Je, herufi P inaonekanaje?

Barua P kutoka kwa vidole: vidole vya index vinapunguzwa chini, vidokezo vya vidole vimeunganishwa, vidole vilivyobaki vinapigwa kwenye ngumi.

Michezo ya barua.

Kazi ya 21. Uchambuzi wa sauti huru wa neno baba(kuchora mchoro kutoka kwa miduara, kutafuta sauti zinazojirudia), kutunga neno kutoka kwa herufi za alfabeti iliyogawanyika, kutafuta herufi zinazofanana. Kusoma, kuandika kwa herufi kubwa chini ya maagizo.

Kutunga sentensi kulingana na maneno yanayounga mkono. Mtu mzima hutaja maneno kwa mpangilio na anauliza mtoto atengeneze sentensi kutoka kwa maneno haya. Katika kesi hii, unapaswa kuteka mawazo ya mtoto kwa mpangilio sahihi wa maneno katika sentensi.

Baba, gazeti, anasoma; baba, msumari, nyundo, nyundo; Baba anamenya viazi.
^

Mada Nambari 14. Sauti [B] - [P]; [B"] - [P"]


Kazi za kurekebisha na maendeleo.

1. Katika mchezo, mfundishe mtoto wako kutambua wanyama na ndege kwa sauti zao.

3. Fundisha upambanuzi wa sauti-matamshi: [B] - [P], [B"] - [P"] (utofautishaji wa sauti zilizotamkwa na zisizo na sauti, konsonanti ngumu na laini).

4. Kuendelea kufundisha uchanganuzi wa silabi na usanisi wa maneno bila mchanganyiko wa konsonanti.

5. Jifunze kuunda sentensi kwa kutumia maneno ya kumbukumbu.

6. Jifunze kuchanganua na kulinganisha maneno.

7. Kuimarisha ujuzi wa mtoto wa sheria za msingi za spelling (kufanya kazi na sentensi).

Kazi ya 1. Mazoezi ya didactic "Udi wa shamba la pamoja", "Katika msitu" (maendeleo ya tahadhari ya kusikia).

Kazi ya 2. Mazoezi ya didactic "Udi wa shamba la pamoja", "Katika msitu".

Sawa na kazi 1, lakini mtoto mwenyewe anaiga sauti za wanyama na ndege, na mtu mzima anakisia ni sauti ya nani.

Kazi ya 3. Utofautishaji wa sauti [B] - [P].

Taja sauti ya kwanza inayofanana kwa maneno:

Mkate, bun, bagel ...

Taja sauti ile ile ya mwisho katika maneno:

Supu, kanzu ya kondoo...

Linganisha utamkaji wa sauti [P] na [B] (tafuta kawaida na tofauti, ukizingatia "kazi ya shingo"); kumbuka sifa za sauti [P] na [B], sifa.

Zoezi la mazoezi "Piga mikono yako ikiwa unasikia sauti [P]":

P, b, b, p...; ba, pa, po, bu...; Borya, roboti, baba, bibi, baba, bibi...

Zoezi la didactic "Sema kinyume":

Pa-ba, ba-...; boo-poo..., poa-...

Rudia mfululizo wa silabi baada ya mtu mzima:

Pa-ba-ba, ba-pa-pa, pa-ba-pa, ba-pa-ba, ba-ba-pa, pa-pa-ba...

Zoezi la didactic "Tengeneza neno kutoka kwa silabi":

Pa-ro-hod, ba-ra-ban, pa-ra-shute, boo-zi-na.

Zoezi la didactic "Gawanya neno katika silabi" (mtu mzima anamwalika mtoto kutamka silabi ya neno kwa silabi, akipiga makofi kwa kila silabi iliyotamkwa). Fikiria ni neno gani refu zaidi?

Nyanya, baba, bibi, zawadi, shanga, karatasi.

Taja neno la ziada katika mfululizo (kulingana na kuwepo kwa sauti [P] na [B]):

Jari, Panama, sandwich, chupa; tausi, kifungo, fimbo, kondoo dume.

Kutoka kwa idadi ya vitu vilivyochorwa, chagua kwa sauti [B] ([P]) katika majina.

Tafuta maneno yenye sauti [P] na [B].

Kumbuka mafumbo ya sauti [P] na [B] (tazama mada Na. 12, 13).

Mtu mzima anamwalika mtoto abadilishe sauti [P] na sauti [B] katika maneno. Ulipata maneno gani?

Figo - pipa, mvuke - ..., jasho - ..., kuimba - ..., baba - ..., ardhi ya kilimo - ..., kupita - ..., kulia - ..., fimbo - . .

Kazi ya 4. Utofautishaji wa sauti [B"] - [P"].

Taja sauti ya kwanza kwa maneno:

Kiboko, squirrel, bison ([B").

Taja sauti ya kwanza kwa maneno:

Petya, kwanza, alikunywa ([P"]).

Linganisha utamkaji wa sauti [P"] na [B"], ukizingatia "kazi ya shingo", kumbuka sifa na muundo wa sauti.

Zoezi la mazoezi "Piga mikono yako ikiwa unasikia sauti [B"]":

Piga, kunywa, kunywa, kupiga ...; tano, bya, bi, pi...; birch, squirrel, kuandika ...

Zoezi la didactic "Sema kinyume":

Pyaa, pyaa...; beep, beep...

Rudia baada ya mtu mzima idadi ya silabi:

Beep beep, beep beep, beep beep, beep beep, beep beep, beep beep.

Ondoa ya ziada kutoka kwa mfululizo wa picha (kulingana na kuwepo kwa sauti [P"] na [B"] katika maneno), wakati mtu mzima hatazi picha hizo:

Squirrel, birch, jogoo, kiboko...

Kumbuka mafumbo ya sauti [P"] na [B"] (tazama mada Na. 12, 13).

Kumbuka maneno yenye sauti [B"] na [P"], tambua mahali pa sauti katika maneno haya (ikiwa una shida, tumia kadi na miduara ya kijani na bila kengele).

Mtu mzima humwalika mtoto abadilishe sauti [P"] na sauti [B"] katika neno. Umepata neno gani jipya? Tunga sentensi kwa maneno haya.

Kazi ya 5. Utofautishaji wa sauti [B] - [P], [B"] - [P"].

Taja sauti za konsonanti zilizotamkwa na zisizo na sauti; taja sauti ngumu na laini za konsonanti.

Mtu mzima hutaja neno, na mtoto huinua barua inayolingana kutoka kwa neno hili (B - P).

Jifunze twita za lugha.

Fahali, mwenye midomo butu, fahali mwenye midomo butu.

Mdomo mweupe wa fahali ulikuwa butu.

Kazi ya 6. Uchambuzi wa silabi za sauti za maneno bibi, baba(kuweka michoro ya maneno kutoka kwa miduara, kulinganisha muundo wa sauti wa maneno, kutafuta kufanana na tofauti katika miradi).

Kuweka maneno kutoka kwa herufi za alfabeti iliyokatwa. Mtu mzima anauliza mtoto swali: "Ni herufi gani zinapaswa kubadilishwa kwa neno baba, kugeuza neno baba kwa neno mwanamke?»

Kusoma, kunakili maneno, sentensi:

Baba yuko hapa. Kuna mwanamke hapa.

Kutengeneza sentensi kulingana na maneno yanayounga mkono (vuta umakini wa mtoto kwa mpangilio wa maneno katika sentensi na uratibu wa washiriki wa sentensi):

Baba, kuunganishwa, soksi; mbao, baba, kata.