Wasifu Sifa Uchambuzi

Muhtasari wa somo juu ya mada "Safari ya nyumba ya sanaa ya picha "Maumbo ya kijiometri". mpango wa somo katika hisabati (kikundi cha wakubwa) juu ya mada

Ramani ya kiteknolojia

kupangwa shughuli za kujifunza

kwa kundi la kati nambari 3

Tarehe: 01/17/2017

Eneo la elimu : "Utambuzi"

Sura: FEMP

Mada: "Silinda"

Lengo: Pkuwajulisha watoto na mwili wa kijiometri - silinda kulingana na uchunguzi wa kuona-tactile.

Kazi:

O.Z .: Kufundisha watoto kutaja majinamalisilinda,kuainisha kulingana na vigezo mbalimbali

na kuunganisha sura ya vitu na takwimu za kijiometri.

R.Z.: Kukuza hamu ya utambuzi kwa watoto;

V.Z.: Kuza shauku katika shughuli za utambuzi na utafiti, uhuru na shughuli.

Kazi ya msamiati : silinda.

Sehemu ya lugha mbili : mwili - denesi.

Vifaa: picha za vidokezo, ambayo inaonyesha glasi, soseji, kofia-silinda, jarsilinda, gundi fimbo, penseli 5 kwa kila mtoto, karatasi za karatasi nyeupe, mitungi, penseli za rangi.

Mwalimu: Proskuryakova V.G.

Hatua

shughuli

Matendo ya mwalimu

Matendo ya watoto

Kuhamasisha

motisha

Jamani, tazama, mtu amepoteza silinda!

Lakini hii sio silinda rahisi, lakini ni ya kichawi. Je, unaweza kukumbatia silinda kwa vidole au kiganja chako?

Jamani, kwa vile tunaweza kukumbatia kitu, maana yake kina kiasi.

Alitoka wapi?

Hebu tuangalie.

Hakuna kitu ndani.

Labda tunaweza kujaribu kutamka uchawi wa uchawi?

Mchezo wa vidole "Maneno ya uchawi"

Muujiza wa ajabu unaonekana,

Jionyeshe kwa watoto wetu

Mlango fungua uchawi,

Simu za uchawi na wewe!

Jamani, baada ya kutoa "spell" ya uchawi » kwenye silinda, kazi ya kupendeza ilionekana, lakini kazi ngumu sana - ambayo wewe na mimi lazima tukamilishe, kuunda pasipoti ya "silinda" ya mwili wa kijiometri.

Pasipoti ni hati ambayo lazima tuambie na kuorodhesha kila kitu kuhusu silinda. Hii inamaanisha kuwa ili kuteka "pasipoti" lazima tujue siri zote za mwili wa kijiometri - silinda.

Watoto husikiliza kwa makini mwalimu.

Wanatoa uchawi.

itapunguza - vidole visivyo na uchafu

"spinner"» mikono,

piga ngumi kwenye ngumi, ueneze mikono

"kipepeo" vidole.

Shirika

tafuta

Guys, angalia katika "silinda ya uchawi" yetu kuna picha za vidokezo.

Picha zinaonyesha glasi, sausage, kofia ya juu , jar silinda, gundi fimbo.

Unaona nini kwenye picha hizi?

Kwa kweli, vitu vyote vina sura sawa.

Je, nyenzo ambazo vitu hivi hutengenezwa ni sawa?

Ukubwa wao? Rangi? Lengwa?

Jamani, vitu vya sura hii huitwa mitungi .

MTANDAO:

Wananiita silinda, marafiki.

Ninafanana na koni ya ice cream.

Inaonekana kama safu katika kanisa kuu la zamani,

Inaonekana kama gogo na nguzo ya uzio.

Umefanya vizuri, wavulana!

Jina la takwimu hii ni nini?

Je, silinda inaweza kukunjwa?

Je, ninaweza kufunga silinda?

Tafuta mitungi kwenye meza zao.

Sasa makini na picha ambazo vitu vya cylindrical ni vipengele: kanuni, jengo na nguzo, mti, nguzo za pande zote.

Je, unajua kwa nini ndivyo silinda inaitwa?

Muda mrefu uliopita, wakati hakukuwa na mashine bado, watu walihamisha vitu vizito kwa kutumia mashina ya miti. Fikiria juu yake - jinsi gani?

Jamani, mnachukua mitungi mitano ya kipenyo sawa (penseli).

Fikiria kuwa mchemraba ni mzigo mzito sana ambao unahitaji kuhamishwa kutoka mwisho mmoja wa meza hadi mwingine kwa kutumia mitungi. . Una hakika kwamba silinda inaweza kusonga.

Neno « silinda » Ilitafsiriwa kutoka kwa Kigiriki - "rink ya skating", "roller" » .

Moja ya mali yake ni kwamba inaweza kuvingirwa.

Jamani, napendekeza pata vitu vya silinda katika kikundi.

Angalia kwenye meza, kuna mitungi tofauti .

Jamani, ninapendekeza kutafuta mitungi inayofanana kwa namna fulani, na jina na kuonyesha dalili za tofauti.

Kwa mfano, mitungi , sawa kwa urefu,

lakini zinaweza kuwa tofauti katika unene, rangi, nyenzo ambazo zinafanywa: karatasi, plastiki, kuchukua plastiki, chuma, kuni.

Dakika ya elimu ya mwili « Zayink A".

Moja, mbili, tatu, nne, tano,

Sungura mdogo alianza kuruka.

Sungura ni mzuri katika kuruka -

Aliruka mara 10!

Mchezo: "Ofisi ya Pasipoti".

Hii ina maana kwamba kwa msaada wa mitungi hiyo inawezekana kusonga mzigo, kwani silinda ina miduara inayofanana pande zote mbili. Inatokea kwamba silinda inaficha takwimu ya kijiometri pande zote mbili - mduara. Mduara ni gorofa takwimu ya kijiometri. Wewe, bila shaka, kumbuka kwamba silinda inaweza kukumbatiwa kwa vidole au mitende yako, na kwa kuwa tunaweza kukumbatia kitu, inamaanisha ina kiasi.

Silinda ni takwimu tatu-dimensional.

Nitaweka silinda kwenye meza, na uketi chini ili takwimu iko kwenye ngazi ya jicho.

Guys, unaona nini na unawezaje kuchora?

Na sasa ninageuka silinda mara kadhaa, unaona nini?

Kwa hiyo, ikiwa wanataka kuzungumza juu ya silinda , wanafanya hivi:

Hii ni "pasipoti" ya takwimu.

Unaweza kujifunza nini kutokana nayo?

Kuhusu urefu wa silinda, unene wake.

Guys, ikiwa unaomba silinda kwa mstatili katikati ya silinda kulikuwa na takwimu ya kijiometri iliyofichwa - mstatili, na besi za silinda - kwenye miduara na hivyo, tulifanya. « pasipoti » mmiliki wake.

Una silinda tofauti kwenye meza zako .

Jamani, kila mmoja wenu anafaa kutengeneza « pasipoti » , silinda yako . Weka silinda katikati ya kipande cha karatasi, tafuta silinda na penseli - unapata mstatili, kisha ugeuze silinda na uchora miduara na penseli na uifanye rangi kwa rangi sawa na silinda yako.

Kwa hiyo "pasipoti" ziko tayari.

Watoto hutazama picha na kuzitaja.

Majibu ya watoto.

Watoto wakimsikiliza mwalimu.

Silinda.

Silinda inaweza kuvingirwa.

Silinda inaweza kuwekwa.

Watoto kupata kujua malisilinda.

Watoto husikiliza kwa makini mwalimu.

Watoto hutaja vitu vinavyofanana na silinda.

Watoto hupata mitungi ambayo ni sawa kwa urefu lakini hutofautiana katika sifa zingine na kuziita.

Watoto hufanya harakati kulingana na maandishi ya kishairi.

Baada ya hoja zote, watoto hufikia hitimisho kwamba silinda ina miduara inayofanana pande zote mbili.

Watoto hujibu maswali ya mwalimu.

Watoto hufanya "pasipoti", fuata silinda na rangi ya maumbo ya kijiometri ambayo hufanya silinda.

Reflexively

kurekebisha

- Tumejifunza nini kipya leo?

Ulikutana na nini?

Unafikiri tuliweza kuunda "pasipoti" ya silinda na kujifunza kila kitu kuhusu mwili wa kijiometri - silinda?
- Ikiwa ndio, basi onyesha mitende yako ya kijani, ikiwa hapana, basi onyesha mitende yako nyekundu.

Jibu maswali. Tathmini kazi zao.

Matokeo yanayotarajiwa:

Jua: mwili wa kijiometri - silinda.

Kuwa na : mawazo kuhusuuainishaji wa silinda kulingana na uwiano wake na maumbo ya takwimu za kijiometri.

Kuwa na uwezo wa: taja vitu sawa na silinda, pata ishara na sifa za silinda kwa njia ya kuona-tactile.

Idara ya Elimu ya Utawala wa Wilaya ya Jiji la Kolomna

Taasisi ya elimu ya shule ya mapema ya bajeti ya manispaa

chekechea nambari 15 "Firefly"

Muhtasari wa somo juu ya mada

"Safari ya nyumba ya sanaa ya picha "Maumbo ya kijiometri".

Mwalimu

kitengo cha juu zaidi cha kufuzu

Murashova Elena Anatolyevna

g.o Kolomna 2015

Kazi:

  1. kuunda wazo la jinsi takwimu za gorofa na anga (volumetric) zinatofautiana, na ni vipengele gani vya takwimu za anga vinajumuisha;
  2. kuendeleza uzoefu wa kujitegemea kushinda matatizo chini ya
    mwongozo kutoka kwa mwalimu kulingana na njia ya kutafakari, unganisha
    njia ya hatua "ikiwa sijui kitu, nitajitambua mwenyewe, na kisha nijaribu mwenyewe kwa kutumia kitabu";
  3. kurudia majina ya takwimu za kijiometri zilizojifunza, uwezo wa kutambua na kuwataja, ujuzi wa kuhesabu mafunzo, uwezo wa kutatua matatizo rahisi ya kuongeza na kutoa;
  4. fundisha ustadi wa kujidhibiti, shughuli za kiakili - uchambuzi, usanisi, kulinganisha, jumla, uainishaji, kukuza umakini, kumbukumbu, hotuba, fikira, fikra za kimantiki na tofauti, ustadi mzuri wa gari, mpango, ubunifu, ustadi wa mawasiliano.

VIFAA KWA DARASA:

Nyenzo ya onyesho:

  1. Takwimu za kijiometri za mstatili parallelepiped, mchemraba, mpira, prism, piramidi, koni, silinda, mduara, mraba, pembetatu, mstatili, taa ya meza, .
  1. "Pasipoti" za takwimu za volumetric.

Kusambaza:

  1. Kadi zilizo na picha za vitu katika sura ya tufe, mchemraba, prism, piramidi, silinda, koni (moja kwa kila moja) kwa kazi 2.2.
  2. Mchemraba, mpira, duara, mraba, silinda, koni.
  3. Cube, cuboid, silinda, koni, piramidi, mpira. Kadi ("picha" nyeusi na nyeupe) zinazoonyesha mduara, pembetatu, mstatili, mraba. Kadi ("picha" nyeusi na nyeupe) zinazoonyesha mchemraba, cuboid, silinda, koni, piramidi, mpira.
  4. Kadi moja ya kazi 2.1 kwa kila mtoto.
  1. Karatasi ya kazi ya 5.2.
  1. Kadi zilizo na nambari kutoka 1 hadi 10, ishara +, -, =.
  2. Kadi za kazi 5.3.

MAENDELEO YA DARASA:

1. Utangulizi wa hali ya mchezo.

  • Jamani, je, huwa mnaenda kwenye majumba ya sanaa na makumbusho pamoja na wazazi wenu?
  • Unapenda nini zaidi kuhusu ghala?

Mwalimu anawaalika watoto kwenda kwenye nyumba ya sanaa ya picha, ambayo iko katika nchi ya Maumbo ya kijiometri, na kuona ni picha gani zinazoonyeshwa huko.

Je, ungependa kwenda kwenye Ardhi ya Jiometri?

2. Kusasisha maarifa.

2.1. Mchezo "Tiketi za basi"

Unawezaje kufika nchini?

Watoto huorodhesha aina za usafiri. Tunaamua kwenda kwa basi. Watu wanaruhusiwa kwenye basi na tikiti.

Mwalimu anaonyesha watoto moja ya tikiti - kadi iliyo na icons.

Ni nini kinachoonyeshwa na ikoni hii (mwalimu anaonyesha nambari 2)? (Wingi.)

Ni mali gani inayoonyeshwa na ikoni hii (mwalimu anaelekeza kwa alama za saizi, rangi na umbo)? (Ukubwa, rangi, sura.)

Kila mtoto hupokea tikiti. Maumbo ya kijiometri yenye sura tatu hulala kwenye viti. Mtoto anahitaji kupata mahali pake, ambayo ni, kupata maumbo ya kijiometri ambayo yameandikwa katika tikiti yake kama alama. Kondakta hukagua tikiti na kukusanya maumbo ya kijiometri kwenye mfuko.

Twende zetu. Zoezi la kimwili la muziki.

2.2. Mchezo "Inaonekanaje?"

Mwalimu anasema kwamba kuna walinzi katika nyumba ya sanaa ya picha ya Ardhi ya Maumbo ya Kijiometri. Watu wanaruhusiwa kuingia tu kwa pasi.

Mwalimu huweka silinda na mchemraba kwenye meza moja, koni na mpira kwenye nyingine, prism na piramidi kwenye tatu.

Kila mtoto hupokea kadi yenye picha ya kitu sawa na takwimu, huipata na kuweka kadi karibu na takwimu hii.

Ukaguzi unafanywa na watoto wote wanaohama kutoka meza hadi meza.

Mwalimu anauliza swali:

Jina la takwimu hii ni nini? (Kwa mfano, mchemraba.) Je!

Majibu yote ya watoto yanasikilizwa, baada ya hapo mwalimu anafafanua: mchemraba, mpira, prism, piramidi, silinda, koni - takwimu tatu-dimensional. Na watoto wanakumbuka ni takwimu gani zinazoitwa gorofa.

Usalama huruhusu watoto kuingia kwenye ghala ya picha.

3. Ugumu katika hali ya mchezo.

3.1. Mchezo "Wapiga picha".

Mwalimu hukusanya watoto karibu naye na kumwambia kwamba mkurugenzi wa nyumba ya sanaa ya picha ameandaa maonyesho ya picha za wakazi - takwimu za kijiometri. Lakini mtu hakufunga dirisha kwenye jumba la sanaa, na upepo ukachukua picha zote kwa njia isiyojulikana. Sasa mkurugenzi hajui la kufanya na anauliza tumsaidie.

Tunaweza kumsaidiaje?

Mwalimu anasikiliza chaguo na kuwaongoza kwa wazo kwamba kila mtu anahitaji kupigwa picha tena.

Je, unaweza kusaidia takwimu kupiga picha?

Mwalimu huweka taa na kuelekeza nuru kwanza kwa mchemraba, kisha kwa mpira.

Umepata picha ya aina gani? (Mraba, mduara.)

Mwalimu anaongoza mwanga kwa silinda na parallelepiped. Upana wa parallelepiped ni sawa na kipenyo cha silinda. Urefu wa takwimu ni sawa.

Umepata picha ya aina gani? (Mstatili.)
Mwalimu anaongoza mwanga kwa koni na piramidi.

Umepata picha ya aina gani? (Pembetatu.)

Mwalimu anasema kwamba studio ya picha ilichapisha picha, lakini zilichanganywa (picha ni nyeusi na nyeupe).

Mwalimu huweka kadi zenye picha za duara, mraba, pembetatu, mstatili kwenye meza na kuweka mchemraba, parallelepiped, silinda, koni, piramidi, mpira kwenye meza.

Ugumu hutokea kwani, kwa mfano, mstatili unaweza kuwa picha ya silinda na parallelepiped.

Je, uliweza kupata picha? (Hapana, hawakuweza.)

Kwa nini hawakuweza? (Picha hiyo hiyo inafaa takwimu tofauti.)

Kwa hiyo tunahitaji kujifunza nini? (Tunahitaji kujifunza jinsi ya kupiga picha ili kutoka kwa picha tuweze kuamua kwa usahihi ni takwimu gani iliyopigwa.)

4. Ugunduzi wa maarifa mapya.

Tunawezaje kujua? (Jaribu kuja na jibu mwenyewe, na kisha ujijaribu mwenyewe kwa kutumia kitabu cha kiada.)

Mapendekezo yote ya watoto yanasikilizwa. Mwalimu anawaongoza kuelewa kwamba takwimu zina tofauti zinazohitaji kuonyeshwa kwenye picha. Kwa mfano, unaweza kuuliza watoto:

Kuna tofauti gani kati ya silinda na parallelepiped?

Mwishoni mwa majadiliano, mwalimu anahitimisha: takwimu tatu-dimensional lazima zipigwe picha kutoka pande tofauti ili kuonyesha sifa zao zote.

Mwalimu anaonyesha watoto silinda.

Utapata picha ya aina gani ikiwa silinda itapigwa kutoka upande huu (mwalimu anaonyesha mwisho wa silinda kutoka upande mmoja na mwingine)? (Utapata miduara 2.)

Mwalimu anaonyesha watoto mchoro - pasipoti ya silinda - na anasema kwamba picha hii inaelezea karibu kila kitu kuhusu silinda, kama vile pasipoti inaelezea karibu kila kitu kuhusu mtu. Hii ina maana kwamba hii ni pasipoti ya silinda.

Koni, mchemraba, prism ya triangular, piramidi ya triangular na mpira huchambuliwa kwa njia ile ile.

5. Kuingiza maarifa mapya katika mfumo wa maarifa.

5.1. Mchezo "Tafuta takwimu kwa kutumia pasipoti yako"

Jamani, mkurugenzi anahitaji kupata wakazi hawa wa nchi ya kijiometri kwa kutumia pasipoti zao na kuchukua picha mpya. Vinginevyo, nyumba ya sanaa ya picha inaweza kufungwa.

Watoto hupewa pasipoti ya takwimu moja ya kijiometri, na mtoto hutumia pasipoti hii kutafuta takwimu ya kijiometri.

Mwalimu anasema kwamba studio ya picha sasa ilichapisha picha sahihi, lakini zilichanganywa tena (picha ni nyeusi na nyeupe). Watoto wanatafuta picha ya takwimu waliyoipata.

Je, tulimsaidia mkurugenzi wa matunzio ya picha? Wacha tutundike picha kwenye ghala.

5.2.Mchezo "Unda na usuluhishe matatizo kulingana na michoro."

Watoto huketi kwenye meza. Mwalimu huwapa karatasi za kazi 5.2.

Mwalimu anapendekeza kutazama picha ya kwanza, picha ya pasipoti.

  • Je, ni takwimu gani zenye sura tatu zinazoweza kupigwa picha hapa? (Hii inaweza kuwa mipira 2 na cubes 5.)
  • Unda tatizo kulingana na picha.

Kazi inaweza kuwa, kwa mfano, hii: "Picha ya kikundi ya mipira 2 na cubes 5 ilichukuliwa kwenye studio ya picha. Je, kuna takwimu ngapi za sura tatu kwenye picha hii?"

  • Unahitaji kupata nini katika shida? (Mzima.)
  • Jinsi ya kupata nzima? (Ili kupata nzima, unahitaji kuongeza sehemu, yaani, ongeza 5 hadi 2.)
  • Ni nini kinachoweza kukusaidia kupata jibu sahihi? (Unaweza kuhesabu takwimu zote kwenye picha - hii ni nzima; unaweza kutumia vijiti vya kuhesabu au vidole.)

Watoto hufanya mahesabu na kutoa jibu: takwimu 7 za volumetric zilipigwa picha.

Onyesha suluhisho la shida kwa kutumia nambari.

Watoto huweka usawa kutoka kwa kadi zilizo kwenye meza ndani ya dakika 1. Kuna suluhisho mbili zinazowezekana: 2 + 5 = 7 na 5 + 2 = 7.

Baada ya dakika, mwalimu anaandika ufumbuzi sahihi kwenye ubao, na watoto hulinganisha na kazi zao na, ikiwa ni lazima, kurekebisha makosa.

  • Tazama picha ya pili.
  • Ni takwimu gani zenye sura tatu zilipigwa picha? (Hii inaweza kuwa
    kwa mfano, mbegu.)
  • Unda tatizo kulingana na picha. (Picha 8 zilipigwa kwenye studio ya picha
    mbegu. Picha mbili zilipigwa. Ni kiasi gani kilichobaki?)

Tatizo linachambuliwa sawa na la kwanza.

5.3. Mchezo "Jumba la sanamu"

Katika nyumba ya sanaa ya picha pia kuna ukumbi wa sanamu, kuna sanamu za maumbo ya kijiometri. Je, unataka kuwa mchongaji?

Sasa nitakukabidhi kadi zinaonyesha pasipoti za maumbo kadhaa ya kijiometri. Unahitaji kutumia pasipoti hizi ili kupata takwimu zote na kujenga uchongaji kutoka kwao.

Watoto wanapewa kadi na pasipoti. Nao, baada ya kupata takwimu zote, hujenga sanamu kutoka kwa takwimu za kijiometri kwenye meza.

Sawa, safari yetu imekwisha, ni wakati wa kujiandaa kwenda nyumbani.

Tulipanda basi na kurudi nyumbani.

6. Muhtasari wa somo. (Tafakari)

Mwalimu hukusanya watoto karibu naye.

  • Umekuwa wapi leo?
  • Ulifanya mambo gani ya kuvutia?
  • Ulikutana na nani?
  • Umejifunza nini?

Sehemu: Teknolojia

Malengo ya somo:

  • kuunganisha ujuzi juu ya miili ya kijiometri, ujuzi katika kujenga michoro ya polyhedra;
  • kuendeleza dhana za anga na mawazo ya anga;
  • kuunda utamaduni wa picha.

Aina ya somo: pamoja.

Vifaa vya somo: ubao mweupe unaoingiliana MIMIO, projekta ya media titika, kompyuta, mradi wa mimo wa ubao mweupe shirikishi, uwasilishaji wa media titika, programu ya Compass-3D LT.

MAENDELEO YA SOMO

I. Wakati wa shirika

1. Salamu;

2. Kukagua mahudhurio ya wanafunzi;

3. Kuangalia utayari wa somo;

4. Kujaza jarida la darasa (na kielektroniki)

II. Kurudia nyenzo zilizojifunza hapo awali

Mradi wa mimo umefunguliwa kwenye ubao mweupe shirikishi

Karatasi ya 1. Katika masomo ya hisabati ulisoma miili ya kijiometri. Unaweza kuona miili kadhaa kwenye skrini. Tukumbuke majina yao. Wanafunzi wanatoa majina kwa miili ya kijiometri; ikiwa kuna shida, ninasaidia. (Mchoro 1).

1 - prism ya quadrangular
2 - koni iliyokatwa
3 - prism ya pembetatu
4 - silinda
5 - prism ya hexagonal
6 - koni
7 - mchemraba
8 - piramidi iliyopunguzwa ya hexagonal

Karatasi ya 4. Kazi ya 2. Kutokana na miili ya kijiometri na majina ya miili ya kijiometri. Tunamwita mwanafunzi kwenye ubao na pamoja naye tunavuta polyhedra na miili ya mapinduzi chini ya majina, na kisha buruta majina ya miili ya kijiometri (Mchoro 2).

Tunahitimisha kwamba miili yote imegawanywa katika polihedra na miili ya mzunguko.

Tunawasha uwasilishaji "Miili ya kijiometri" ( Maombi ) Wasilisho lina slaidi 17. Unaweza kutumia uwasilishaji katika masomo kadhaa; ina nyenzo za ziada (slaidi 14-17). Kutoka kwa slaidi ya 8 kuna kiungo cha Wasilisho 2 (maendeleo ya mchemraba). Wasilisho la 2 lina slaidi 1, ambayo inaonyesha maendeleo ya mchemraba 11 (ni viungo vya video). Somo linatumia ubao wa mwingiliano wa MIMIO, na wanafunzi pia hufanya kazi kwenye kompyuta (kufanya kazi ya vitendo).

Slaidi 2. Miili yote ya kijiometri imegawanywa katika polihedra na miili ya mapinduzi. Polyhedra: prism na piramidi. Miili ya mapinduzi: silinda, koni, mpira, torus. Wanafunzi wachore mchoro kwenye kitabu chao cha mazoezi.

III. Ufafanuzi wa nyenzo mpya

Slaidi ya 3. Fikiria piramidi. Hebu tuandike ufafanuzi wa piramidi. Juu ya piramidi ni juu ya kawaida ya nyuso zote, iliyoonyeshwa na barua S. Urefu wa piramidi ni perpendicular imeshuka kutoka juu ya piramidi (Mchoro 3).

Slaidi ya 4. Piramidi sahihi. Ikiwa msingi wa piramidi ni poligoni ya kawaida, na urefu huanguka katikati ya msingi, basi piramidi ni ya kawaida.
Katika piramidi ya kawaida, kingo zote za upande ni sawa, nyuso zote za pembeni ni pembetatu sawa za isosceles.
Urefu wa pembetatu ya uso wa upande wa piramidi ya kawaida inaitwa - apothem ya piramidi ya kawaida.

Slaidi ya 5. Uhuishaji wa ujenzi wa piramidi ya kawaida ya hexagonal na uteuzi wa mambo yake kuu (Mchoro 4).

Slaidi 6. Tunaandika ufafanuzi wa prism katika daftari. Mche ni polihedroni ambayo ina besi mbili (porigoni zinazofanana, zinazofanana), na nyuso za upande ni msambamba. Prism inaweza kuwa quadrangular, pentagonal, hexagonal, nk. Prism inaitwa na takwimu iliyolala chini yake. Uhuishaji wa ujenzi wa prism ya kawaida ya hexagonal na uteuzi wa mambo yake kuu (Mchoro 5).

Slaidi ya 7. Mbegu ya kawaida ni mche iliyonyooka na poligoni ya kawaida kwenye msingi wake. Parallelepiped ni prism ya kawaida ya quadrangular (Mchoro 6).

Slaidi ya 8. Mchemraba ni parallelepiped, ambayo nyuso zote ni mraba (Mchoro 7).

(Nyenzo za ziada: kwenye slaidi kuna kiunganishi cha uwasilishaji na maendeleo ya mchemraba, maendeleo 11 tofauti kwa jumla).
Slaidi 9. Hebu tuandike ufafanuzi wa silinda Mwili wa mapinduzi ni silinda iliyoundwa kwa kuzungusha mstatili kuzunguka mhimili unaopita kwenye moja ya pande zake. Uhuishaji wa kupokea silinda (Mchoro 8).

Slaidi ya 10. Koni ni mwili wa mapinduzi unaoundwa na mzunguko wa pembetatu ya kulia karibu na mhimili unaopita kwenye moja ya miguu yake (Mchoro 9).

Slaidi ya 11. Koni iliyopunguzwa ni mwili wa mzunguko unaoundwa na mzunguko wa trapezoid ya mstatili karibu na mhimili unaopita kwa urefu wake (Mchoro 10).

Slaidi ya 12. Mpira ni mwili wa mapinduzi unaoundwa na mzunguko wa duara kuzunguka mhimili unaopita kupitia kipenyo chake (Mchoro 11).

Slaidi ya 13. Torasi ni mwili wa mzunguko unaoundwa na mzunguko wa mviringo karibu na mhimili sambamba na kipenyo cha mduara (Mchoro 12).

Wanafunzi huandika ufafanuzi wa yabisi za kijiometri katika daftari zao.

IV. Kazi ya vitendo "Kuunda mchoro wa prism ya kawaida"

Inabadilisha hadi mradi wa mimio

Karatasi 7. Prism ya kawaida ya triangular hutolewa. Msingi ni pembetatu ya kawaida. Urefu wa prism = 70 mm na upande wa msingi = 40 mm. Tunachunguza prism (mwelekeo wa mtazamo kuu unaonyeshwa na mshale), tambua takwimu za gorofa ambazo tutaona mbele, juu na kushoto maoni. Tunachukua picha za maoni na kuziweka kwenye uwanja wa kuchora (Mchoro 13).

Wanafunzi huchora kwa uhuru mchoro wa prism ya kawaida ya hexagonal katika mpango wa Compass - 3D. Vipimo vya Prism: urefu - 60 mm, kipenyo cha mduara unaozunguka msingi - 50 mm.
Ujenzi wa kuchora kutoka kwa mtazamo wa juu (Mchoro 14).

Kisha mtazamo wa mbele unajengwa (Mchoro 15).

Kisha mtazamo wa kushoto unajengwa na vipimo vinatumiwa (Mchoro 16).

Kazi inakaguliwa na kuhifadhiwa kwenye kompyuta na wanafunzi.

V. Nyenzo za ziada juu ya mada

Slaidi ya 14. Piramidi ya truncated ya mara kwa mara (Mchoro 17).

Slaidi ya 15. Piramidi iliyopunguzwa na ndege iliyoelekezwa (Mchoro 18).

Slaidi ya 16. Maendeleo ya piramidi ya kawaida ya triangular (Mchoro 19).

Slaidi ya 17. Maendeleo ya parallelepiped (Mchoro 20).

Oksana Terro
Miili ya kijiometri

Muhtasari wa somo la mwisho juu ya ukuzaji wa dhana za hisabati za watoto katika kikundi cha kati.

Somo: « Miili ya kijiometri»

Lengo: Changia katika uundaji wa mawazo kuhusu miili ya kijiometri, uwezo wa kutambua vitu vinavyojulikana kijiometri fomu katika mazingira; unganisha kuhesabu hadi 5 kuelewa nambari na takwimu ndani ya 5;

Ujumuishaji wa elimu mikoa: "Utambuzi"(malezi ya dhana za msingi za hisabati, shughuli za utambuzi na utafiti), "mawasiliano".

Aina za shughuli za watoto: michezo ya kubahatisha, mawasiliano, elimu na utafiti.

Kazi:

Treni uwezo wa kuunganisha gorofa kijiometri takwimu na anga miili, kuendeleza michakato ya mawazo. Funza uwezo wako wa kupata kijiometri fomu katika vitu vinavyozunguka.

Imarisha kuhesabu kawaida hadi 5, kukuza ujuzi wa mawasiliano.

Endelea kufundisha jinsi ya kuainisha vitu, kukuza ustadi wa kufikiria shughuli: kulinganisha, uchambuzi, jumla.

Matokeo yaliyopangwa: ina ufahamu wa kimsingi wa maumbo ya kijiometri; huhifadhi hali inayohitajika katika kumbukumbu wakati wa kufanya shughuli za hisabati na hufanya kwa mkusanyiko kwa dakika 15-20.

Vifaa: michezo "Gurudumu la Nne", "Kaleidoscope", "Linganisha vitu", magari yaliyotolewa na mistari ya ukubwa tofauti, vitalu vya Dienesha, mwanasesere wa Fairy, "pasipoti" miili ya kijiometri: mraba, mduara, mstatili, pembetatu, na mfuko wa uchawi, filimbi, mpira.

Maandalizi ya somo - Kuandika maelezo, kuandaa nyenzo, kusoma fasihi.

Muundo wa somo:

1. Mchezo wa mawasiliano "Halo rafiki"

2.. D\I "Kaleidoscope"

3. D\I "Ficha Bunny"

4. D\I "Kusanya uyoga kwenye kikapu"

5. D\I "Mfuko wa uchawi"

6. D\I "Linganisha vitu"

7. Muhtasari wa somo:

Hoja ya GCD

Mchezo wa mawasiliano "Halo rafiki"

Watoto wametawanyika kwa uhuru.

Mwalimu:

Sema salamu kwa wageni wako. Niambieni, nyote mlisalimiana asubuhi ya leo? Wacha tuseme hello tena, lakini sio kwa maneno, lakini kwa pua zetu. (Masikio, mabega, tumbo, magoti). Sasa hebu tushikane mikono na tufanye mduara mdogo. Hebu tuinue mikono yetu juu na kusema hello kwa jua, jisikie joto lake, na sasa hebu tupeane joto hili kwa kila mmoja. (Shusha viganja vyako vilivyofungwa mbele yako na uvipulizie).

Waelimishaji, angalieni, tumepokea barua, tuisome. Nchini maumbo ya kijiometri shida. Wakazi kijiometri nchi zinaulizwa kuwasaidia kutoroka kutoka kwa Prisma mbaya ya Fairy. Ili kufanya hivyo, unahitaji kushinda matatizo na kukamilisha kazi nyingi. Tuwasaidie watu wa nchi maumbo ya kijiometri?

Je, tunaweza kuishughulikia? Safari ni ndefu, kwa hivyo tutasafiri kwa treni. DI "Kaleidoscope" Hizi ndizo tikiti (kila mtoto amebandika kadi shingoni mwake takwimu ya kijiometri, na rangi tofauti), angalia kwa makini nini takwimu ya kijiometri, na ni rangi gani inayotolewa kwenye kadi yako, sawa lazima kupatikana kwenye kiti, hii itakuwa nambari ya kiti kwenye treni yetu. Piga filimbi, treni inaondoka.

Kituo cha kwanza "Msaada"

Mchezo "Ficha Bunny"

Mwalimu: Kituo cha kwanza, shuka. Sisi guys tunahitaji kusaidia hare. Sungura iliyojificha kutoka kwa mbwa mwitu ndani ya nyumba, unahitaji kufunga mlango ndani ya nyumba, lakini milango inaonekana kama maumbo ya kijiometri. Unahitaji kuchukua mlango wa nyumba. Umekamilisha jukumu hili! Umefanya vizuri!

Kituo cha pili "Soberaika"

Mchezo "Kusanya uyoga kwenye kikapu"

Mwalimu: Kituo cha pili, shuka. Hedgehog ilitembea kupitia msitu na kupata uyoga, hebu tumsaidie kukusanya uyoga kwenye kikapu.

Na tulimaliza kazi hii! Umefanya vizuri! Wacha tuone ni mafanikio gani utayapata baadaye. Treni inaondoka. (Mluzi).

Kituo cha tatu « Jiometri»

Mchezo "Mfuko wa uchawi"

Mwalimu: Je! Fairy mbaya imetuandalia nini wakati huu? Angalia mfuko huu wa uchawi. Unahitaji kuhisi bila kuangalia takwimu ya kijiometri, na kupata pasipoti yake -. Hutaweza kujua kinachoendelea - watakaa kwenye begi kila wakati.

Mwalimu:

Je, tunaweza? Twende wawili wawili. Mmoja atajaribu kujua kwa kugusa ambaye ameketi pale, mwingine atapata pasipoti yake. Watoto wengine huangalia ikiwa kazi ilikamilishwa kwa usahihi.

Mwalimu: Umefanya vizuri, umekamilisha kazi hii! Hapa kuna kazi nyingine. Hapa nina nyumba za sanduku langu la uchawi, na wanaishi ndani yao maumbo ya kijiometri. Hebu tuone jinsi unavyowajua.

Kumbuka kwamba unahitaji kufanya kazi kwa jozi na pamoja, basi utakabiliana na kazi zangu zote.

Weka pembetatu 4 za bluu kwenye meza.

Sawa. Ongeza miduara 3 ya njano kwao.

Umefanya vizuri! Weka mraba 5 nyekundu chini.

Kubwa. Weka mstatili 1 hata chini.

Sasa weka mduara 1 wa bluu.

Umefanya vizuri! Tulimaliza kazi zote vizuri sana.

Kituo cha nne "Magari"

Mchezo "Linganisha vitu"

Mwalimu: Niambieni, lori linabeba nini? Majibu ya watoto (mawe, mchanga, magogo) Sawa. Angalia na uniambie ni saizi gani? Majibu ya watoto (pana, nyembamba, ndefu, fupi).Guys, angalia meza kuna lori 4, na pia magogo ya ukubwa tofauti .. Unahitaji kupanga magogo kwa usahihi kati ya magari. Katika mashine ya njano - magogo pana, katika mashine ya bluu - magogo mafupi, katika mashine ya zambarau - magogo nyembamba, katika mashine ya kijani - magogo ya muda mrefu. Iwapo wewe na mimi tutashindwa kukamilisha kazi hiyo, hatutaweza kuokoa wakazi nchi ya kijiometri.

Umefanya vizuri! Tulimaliza kazi zote vizuri hivi kwamba sikuwa hadithi mbaya, lakini hadithi nzuri. Inapendeza sana kuwa mkarimu. Uliokoa wakazi wote. Asante nyie. Ni wakati wako wa kwenda, treni inaondoka. Tunatazamia ziara yako tena. Kwaheri. Tunarudi kwa chekechea.

Muhtasari wa somo:

Leo tumekuwa wapi?

Ulipenda nini zaidi?

Ulifanya nini vizuri zaidi?

Je, ungependa kucheza mchezo gani tena?

Muhtasari wa somo la mwisho juu ya ukuzaji wa dhana za hesabu za watoto katika kikundi cha kati "Kujifunza na adventure"

Lengo:

Kuchangia katika malezi ya mawazo kuhusu miili ya kijiometri, uwezo wa kutambua vitu vya maumbo ya kijiometri yaliyojulikana katika mazingira; unganisha kuhesabu hadi 8, kuelewa nambari na takwimu ndani ya 8.

Kazi:

Kusasisha maoni ya watoto kuhusu miili ya kijiometri iliyosomwa katika hali mpya ya shida.
Funza uwezo wa kuunganisha maumbo ya kijiometri ya gorofa na miili ya anga, kuendeleza michakato ya mawazo.
Imarisha kuhesabu kwa kawaida hadi 8, uwezo wa kupata nambari inayokosekana.
Treni uwezo wa kutofautisha namba 1-8, kuendeleza ujuzi wa mawasiliano.
Funza uwezo wa kupata maumbo ya kijiometri katika vitu vinavyozunguka.
Endelea kufundisha jinsi ya kuainisha vitu, kukuza shughuli za kiakili: kulinganisha, uchambuzi, jumla.

Vifaa:

Uwasilishaji wa mchezo "Gurudumu la Nne", vifaa vya media titika, tikiti zilizo na nambari, nambari kwenye viti kutoka 1 hadi 8, vitalu vya Dienesh, mwanasesere wa Fairy, "pasipoti" za miili ya kijiometri, koni, mchemraba, mpira, silinda na begi la uchawi, filimbi. .

Maendeleo ya somo:

Mchezo wa mawasiliano "Halo rafiki"

Watoto wametawanyika kwa uhuru.

Mwalimu:

Sema salamu kwa wageni wako. Niambieni, nyote mlisalimiana asubuhi ya leo? Wacha tuseme hello tena, lakini sio kwa maneno, lakini kwa pua zetu. (Masikio, mabega, matumbo, magoti). Sasa hebu tushikane mikono na tufanye mduara mdogo. Hebu tuinue mikono yetu juu na kusema hello kwa jua, jisikie joto lake, na sasa hebu tupeane joto hili kwa kila mmoja. (Ishusha mikono yako iliyofungwa mbele yako na uipigie.)
Mwalimu anapokea ujumbe wa SMS kwenye simu yake: Kuna shida katika ardhi ya maumbo ya kijiometri. Wakazi wa nchi ya kijiometri wanaomba msaada wa kutoroka kutoka kwa Prisma ya Fairy mbaya. Ili kufanya hivyo, unahitaji kushinda matatizo na kukamilisha kazi nyingi. Hebu tusaidie wakazi wa nchi ya maumbo ya kijiometri?
Je, tunaweza kuishughulikia? Safari ni ndefu, tutachukua nini? (ndege, treni, basi, nk) Hizi hapa ni tiketi. Fairy mbaya ilichanganya nambari zote, na nambari moja ikatoweka. Nambari ambayo haipo kwenye tikiti yako itakuwa nambari ya kiti kwenye treni yetu (ndege, basi, nk.). Piga filimbi, treni inaondoka...

Kituo cha kwanza "Kukisia"

Mchezo "Tafuta takwimu"

Mwalimu:

Kituo cha kwanza, shuka. (Mdoli wa Fairy anaonekana.)

Mwanasesere wa Fairy:

Kwa nini umekuja? Nani alikuita?

Watoto:

Tulikuja kusaidia wenyeji wa nchi ya kijiometri.

Mwanasesere wa Fairy:

Hutaweza kufika huko! Hujui maumbo ya kijiometri.

Watoto:

Mwanasesere wa Fairy:

Sitaamini kamwe mpaka nijione mwenyewe. Jaribu kupata maumbo ya kijiometri katika vitu vilivyo karibu. Haha, hutawapata kamwe.

Watoto hutaja vitu na kuelezea ni wapi maumbo ya kijiometri yamefichwa kwenye kitu.

Mwanasesere wa Fairy:

Naona, unajua. Na iwe hivyo, nitakuruhusu upite. Lakini hakika hautaweza kukabiliana na kazi inayofuata.

Kituo cha pili "Poigrayka"

Mchezo "Magurudumu manne"

Uwasilishaji wa mchezo. Watoto hutaja kipengee cha ziada kwenye slaidi na kuhalalisha chaguo lao. Ikiwa jibu ni sahihi, kipengee cha ziada kinatoweka.

Mwanasesere wa Fairy:

Na tulimaliza kazi hii! Umefanya vizuri! Sikutaka hata kuwa na hasira. Wacha tuone ni mafanikio gani utayapata baadaye. Treni inaondoka. (Mluzi).

Kituo cha tatu "Geometricheskaya"

Mwanasesere wa Fairy:

Nilificha wenyeji wa nchi ya kijiometri kwenye begi langu la uchawi. Ikiwa unaweza kujua bila kuangalia, na hata kupata pasipoti yake, utamwokoa. Kweli, huwezi kukaa kwenye begi lake milele.

Mwalimu:

Je, tunaweza? Twende wawili wawili. Mmoja atajaribu kujua kwa kugusa ambaye ameketi pale, mwingine atapata pasipoti yake. Watoto wengine huangalia ikiwa kazi ilikamilishwa kwa usahihi.

Mwanasesere wa Fairy:

Na tulimaliza kazi hii! Phew, haipendezi hata kuwa na hasira tena. Ninakupa jukumu la mwisho. Hapa nina nyumba za sanduku langu la uchawi, na maumbo ya kijiometri huishi ndani yao. Hebu tuone jinsi unavyowajua.
Kumbuka kwamba unahitaji kufanya kazi kwa jozi na pamoja, basi utakabiliana na kazi zangu zote.

Weka pembetatu 4 zisizo za bluu kwenye carpet.
Sawa. Ongeza miduara 6 isiyo ya manjano kwao.
Umefanya vizuri! Weka miraba 8 isiyo nyekundu chini.
Kubwa. Weka mistatili 7 hata chini.

Umefanya vizuri! Tulimaliza kazi zote vizuri hivi kwamba sikuwa hadithi mbaya, lakini hadithi nzuri. Inapendeza sana kuwa mkarimu. Uliokoa wakazi wote. Asante nyie. Ni wakati wako wa kwenda, treni inaondoka. Tunatazamia ziara yako tena. Kwaheri. Tunarudi kwa chekechea.

Muhtasari wa somo:

Leo tumekuwa wapi?
Ulipenda nini zaidi?
Ulifanya nini vizuri zaidi?
Je, ungependa kucheza mchezo gani tena?

Kuhusu kila kitu ulimwenguni:

Mnamo 1930, filamu "Wimbo wa Rogue," kuhusu kutekwa nyara kwa msichana katika Milima ya Caucasus, ilitolewa Amerika. Waigizaji Stan Laurel, Lawrence Tibbett na Oliver Hardy walicheza walaghai wa ndani katika filamu hii. Cha kushangaza waigizaji hawa wanafanana sana na wahusika...

Nyenzo za sehemu

Mafunzo kwa kikundi cha vijana:

Madarasa kwa kundi la kati.