Wasifu Sifa Uchambuzi

Kanuni za kuweka koma katika sentensi changamano. Jinsi ya kuweka koma kwa usahihi Kanuni za kuweka koma katika sentensi

Lengo: Kuunda hali za kukuza uwezo wa kuweka alama za uakifishaji katika sentensi changamano kupitia algorithmization ya shughuli za wanafunzi.

  1. Tambulisha sheria za kuweka alama za uakifishaji katika sentensi changamano; linganisha uwekaji wa alama za uakifishaji kati ya sehemu za sentensi changamano na kati ya viambajengo vilivyounganishwa kwa kiunganishi kimoja. Na.
  2. Kuchangia katika maendeleo ya ujuzi wa habari za elimu na ujuzi wa mawasiliano.
  3. Kukuza utamaduni wa kazi ya akili na usahihi.

Vifaa:

  1. Ivanov S.V. Lugha ya Kirusi: daraja la 4: kitabu cha wanafunzi wa taasisi za elimu ya jumla: sehemu ya 2 - M.: Ventana-Graf, 2009.
  2. Kuznetsova M.I. Kuandika kwa usahihi: kitabu cha kazi Nambari 2 kwa wanafunzi wa darasa la 4 katika taasisi za elimu ya jumla. - M.: Ventana-Graf, 2009.

Maendeleo ya somo

1. Wakati wa shirika

Guys, angalia wageni, sema hello na uwape tabasamu lako la fadhili.

2. Calligraphy

Fungua madaftari yako, saini nambari, kazi nzuri.

Angalia ubao, niliandika nini? ( Na lakini)

Jinsi ya kuiita kwa neno moja? (Vyama vya wafanyakazi)

Unajua nini kuwahusu? (Wanaunganisha washiriki wa sentensi moja na sehemu za sentensi changamano; huitwa kuratibu)

Wacha tufanye kazi ya uandishi wa laana. Andika minyororo miwili bila usumbufu.

Tengeneza muundo wako mwenyewe kutoka kwa herufi hizi.

3. Maingiliano ya joto-up

Sasa hebu tufanye joto-maingiliano.

Kama unakubali hilo syntax ni tawi la sayansi ya lugha ambayo inasoma muundo wa hotuba thabiti, piga mikono yako.

Kama una uhakika hivyo vitengo vya kisintaksia vya hotuba ni pamoja na misemo, sentensi, maandishi, tikisa kichwa.

Kama unajua hilo msingi wa kisarufi, phraseology na washiriki wenye usawa sio maneno, kutikisa mkono wako.

Kama una uhakika hivyo sentensi changamano ni sentensi ambayo ina sehemu mbili au zaidi ambazo zinahusiana kimaana na kiimbo, piga mguu wako.

Kama unakubali hilo sentensi haiwezi kuwepo bila wanachama wadogo, simama.

Kwa nini hukukamilisha hatua ya mwisho? (Sentensi haiwezi kuwepo bila msingi wa kisarufi)

Je, ulipenda hali ya joto inayoingiliana? Kwa nini tulifanya hivyo? (Ili kukumbuka nyenzo zilizosomwa)

4. Utangulizi wa mada ya somo. Kuweka kazi ya kujifunza

a) Andika sentensi ifuatayo kwenye daftari lako (mwanafunzi mmoja ubaoni):

Mito hukimbia, hukutana na kugeuka kuwa mto wa msitu.

Sisitiza msingi wa kisarufi.

Eleza sentensi hii (ya kutangaza, isiyo ya mshangao, rahisi, kamili, ya kawaida, yenye vihusishi vya homogeneous).

b) Soma sentensi ubaoni:

Tulipanda treni na mama akatupungia mkono.

Lilacs ilikua kando ya njia, na katika kina cha bustani baba yangu alipanda kichaka cha jasmine.

Unaweza kusema nini kuhusu mapendekezo haya?

Umegunduaje kuwa sentensi hizi ni ngumu? (kila sentensi ina sehemu mbili, kila sehemu ina msingi wake wa kisarufi)

Linganisha uwekaji wa koma katika sentensi changamano na sentensi sahili. Umeona nini?

Je, kuweka koma kati ya sehemu za sentensi changamano kunategemea sehemu hizo zimeunganishwa na kiunganishi gani? (Hapana)

Ni hitimisho gani linaweza kutolewa? (Kila mara koma huwekwa kati ya sehemu za sentensi changamano.) Mchoro unaonekana kwenye ubao :, na

Taja mada ya somo letu. (Alama za uakifishaji katika sentensi changamano).

Weka kazi ya kujifunza kwa somo. Tutajifunza nini? (Tutajifunza kuweka alama za uakifishaji katika sentensi changamano, kutofautisha sentensi sahili na changamano)

5. Kujifunza nyenzo mpya

a) Kuchora algoriti "Kuweka koma kati ya sehemu za sentensi changamano."

- Je, tumefikia hitimisho gani? (Sehemu za sentensi changamano hutenganishwa na koma)

Sasa jaribu kuamua ni hatua gani zinahitajika kufanywa ili kuweka alama za uakifishaji kwa usahihi katika sentensi ngumu.

Ungana katika vikundi na ujaribu kuunda algorithm kama hiyo ya vitendo.

b) Kuangalia kazi katika vikundi:

  1. Ni hatua gani ya kwanza? (Tafuta msingi wa kisarufi)
  2. Hatua ya pili ni ipi? (Amua ni sehemu ngapi katika sentensi hii changamano)
  3. Hatua ya tatu? (Tafuta kiunganishi kinachounganisha sehemu za sentensi changamano)
  4. Hatua ya nne? (Kwenye mpaka wa sehemu za sentensi changamano, weka koma kabla ya kiunganishi)

c) Kukagua algorithm kwa kutumia kitabu cha kiada.

Hebu tujichunguze. Fungua vitabu vyako vya kiada kwa ukurasa wa 135 na usome sheria.

Kuna nini katika sheria ambayo hatujataja? (Sehemu za sentensi changamano zinaweza kuunganishwa kwa kiunganishi; koma lazima iwekwe kabla ya kiunganishi)

Kwa nini tumeunda algorithm?

Wacha tuendelee kufanya mazoezi.

6. Kuunganisha sheria za kuweka alama za uakifishaji

a) Ujumuishaji wa kimsingi wa kanuni.

Utekelezaji wa mazoezi 1 ukurasa wa 135 na maelezo.

Mbona hata kabla ya muungano mmoja Na katika sentensi mbili kulikuwa na koma?

b) Kufanya mazoezi. 2 uk 136.

Soma kazi mwenyewe.

Tufanye nini?

Andika sentensi changamano.

Nani hakufanya makosa?

Kwa nini ulikamilisha kazi kwa urahisi?

Soma sentensi zilizobaki.

Je, zinafananaje? (Sentensi rahisi zilizo na vihusishi vyenye homogeneous)

Utaandika sentensi hizi nyumbani na kupigia mstari sehemu zenye homogeneous za sentensi.

c) Fanya kazi kwa jozi - zoezi 3 uk

Soma kazi. Utafanya kazi kwa jozi, kwa mdomo.

Je, kuna makosa yoyote katika uakifishaji? Katika sentensi zipi?

Andika sentensi hizi kwa usahihi.

Eleza kwa nini baadhi ya sentensi huwa na koma kabla ya kiunganishi Na inahitajika, lakini sio kwa wengine?

7. Fanya kazi katika daftari zilizochapishwa

Fungua uk.42, zoezi la 2.

Hebu soma kazi.

Wakati kabla ya vyama vya wafanyakazi moja Na Na au kuna koma, na wakati sivyo?

Je, miradi hii inalingana na mapendekezo gani? (1,4 - yenye homogeneous na washiriki; 2, 3 - sentensi ngumu)

Chagua njama mbili na uendelee sentensi kulingana na njama hizo.

8. Kazi ya nyumbani

Zoezi la 2 uk. kwa kuongeza - kwa mfano. 3 uk.42 kwenye daftari iliyochapishwa.

9. Tafakari. Muhtasari wa somo

Ni kazi gani ya kujifunza iliwekwa kwa somo?

Sentensi rahisi yenye washiriki wa neno moja inatofautiana vipi na sentensi changamano?

Maarifa mapya yatatumika wapi?

Je, ungependa kumtambua nani darasani na kumpa pongezi?

Kamilisha sentensi:

Leo nimegundua...

Naweza...

nitajaribu…

Ilikuwa ngumu kwangu ...

Inajulikana kuwa ishara inayofanya kazi ya koma ilivumbuliwa nyuma katika karne ya tatu KK na mwanafalsafa wa Ugiriki ya Kale Aristophanes wa Byzantium. Tayari katika nyakati hizo za mbali, wanadamu waliona hitaji la kufafanua lugha iliyoandikwa. Aristophanes wa Byzantium alivumbua mfumo wa ishara ambao haukufanana sana na alama za uakifishaji za sasa. Mfumo ulikuwa na pointi maalum ambazo ziliwekwa, kulingana na matamshi ya maneno wakati wa kusoma, juu, katikati au chini ya mstari. Nukta katikati ya mstari ilitumika kama koma na iliitwa "koma".

Alama tunayotumia sasa kuashiria koma inatokana na alama ya sehemu pia inaitwa "kufyeka moja kwa moja". Ishara hii ilitumiwa kutoka karne ya 13 hadi 17 AD ili kuonyesha pause. Lakini koma ya kisasa ni nakala ndogo ya kufyeka mbele.

Unawezaje kujua ikiwa koma imetumika katika sentensi fulani? Katika Kirusi, kama katika lugha nyingine nyingi, koma ni alama ya uakifishaji. Kwa maandishi hutumiwa kuangazia na kutengwa:

  • hali;
  • misemo shirikishi na shirikishi;
  • ufafanuzi;
  • rufaa;
  • kuingiliwa;
  • ufafanuzi, maneno ya utangulizi.

Kwa kuongezea, koma pia hutumiwa kwa kujitenga:

  • kati ya hotuba ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja;
  • kati ya sehemu za sentensi changamano, changamano na changamano;
  • washiriki wa sentensi moja.

Koma ni alama ya uakifishaji ya kuvutia sana. Hii inathibitishwa na hali nyingi za kuchekesha na zisizo za kuchekesha ambazo zilitokea. Ili kuzuia hali kama hizi kutokea kwako, chukua shida kujifunza sheria kadhaa za kuweka koma katika sentensi.

koma huwekwa ama kwa jozi au peke yake. koma moja hugawanya sentensi nzima katika sehemu, ikitenganisha sehemu hizi kwa kuweka alama kwenye mipaka yake. Kwa mfano, katika sentensi ngumu unahitaji kutenganisha sehemu mbili rahisi, au kwa sentensi rahisi - washiriki wa sentensi inayotumika katika kuorodhesha. koma zilizooanishwa au mbili huangazia sehemu yake huru, zikiashiria mipaka kwa pande zote mbili. Kwa kawaida, maneno ya utangulizi, vishazi vielezi na vishirikishi, na rufaa huangaziwa pande zote mbili ikiwa ziko katikati ya sentensi na ikiwa masharti yote muhimu kwa hili yametimizwa. Kuelewa mahali ambapo koma zimewekwa ni ngumu sana. Lakini unaweza kurahisisha hili kwa kukumbuka sheria chache rahisi.

Kanuni ya kwanza

Jambo kuu ni kuelewa maana ya sentensi. Baada ya yote, alama za uakifishaji huwekwa katika sentensi kwa usahihi ili kutoa maana sahihi. Koma inapowekwa mahali pasipofaa katika sentensi, maana hupotoshwa. Kwa mfano: "Jioni nilimkaribisha ndugu yangu, ambaye alikuwa mgonjwa, kwa kusoma kwa sauti"; "Masha, ambaye niligombana naye jana, alinikimbilia kwa uso wa furaha."

Kanuni ya pili

Ni muhimu kukumbuka ni viunganishi vipi vinavyotanguliwa na koma. Viunganishi hivyo ni pamoja na: tangu, kwa sababu, wapi, nini, lini, ni nani na wengine wengi. Kwa mfano: "Nitasimama nikiwa huru"; "Alisema atachelewa."

Kanuni ya tatu

Ili kuonyesha sehemu huru ya sentensi, unahitaji kusoma sentensi bila sehemu hii. Ikiwa maana ya sentensi ni wazi, basi sehemu iliyoondolewa ni huru. Vishazi shirikishi, sentensi za utangulizi na maneno lazima yaangaziwa kwa koma. Kwa mfano: “Hivi majuzi nilijifunza kwamba jirani yangu, aliyerudi kutoka London, aliugua.” Ondoa kifungu cha maneno "kurudi kutoka London" kutoka kwa sentensi; maana yake itabaki bila kubadilika. Hiyo ni, maana ya sentensi imehifadhiwa - "Hivi majuzi niligundua kuwa jirani yangu alikuwa mgonjwa."

Lakini hii haifanyiki kila mara kwa vishazi vishirikishi; kuna sentensi ambamo kirai kiima, na kwa maana kinafanana sana na kielezi. Katika hali kama hizi, gerunds moja hutenganishwa na koma. Kwa mfano, maneno ya Griboyedov: "Kwa nini, bwana, unalia? Ishi maisha yako ukicheka." Ukiondoa gerund kutoka kwa sentensi, itakuwa isiyoeleweka, kwa hivyo hakuna haja ya kuweka comma.

Kuhusu maneno ya utangulizi, kila mara hutenganishwa na koma kwa pande zote mbili. Kuna mengi yao: bila shaka, kwa bahati nzuri, kwanza, kwa njia, fikiria, kwa njia, nk Si vigumu kupata yao katika sentensi, unapaswa kujaribu tu kuwaondoa kwenye hukumu.

Kanuni ya nne

Anwani kila mara hutenganishwa na koma katika sentensi. Inapokuwa katikati au mwishoni mwa sentensi, si rahisi sana kuitambua. Kwa mfano: "Ole, Margarita, lakini umekosea kwa sababu mimi pia niliona kila kitu, na wewe, Lida, niliona kati ya wale watu walioimba kwenye kwaya."

Kanuni ya tano

Ni katika hali gani koma hutumiwa katika vishazi vya kulinganisha? Karibu wote! Ni rahisi sana kupata kishazi linganishi katika sentensi kwa kutumia viunganishi: haswa, kama, kana kwamba, kama, badala ya, kuliko, na kadhalika. Lakini kuna tofauti. Vishazi linganishi haviangaziwa ikiwa ni tamathali za usemi thabiti au vitengo vya misemo. Kwa mfano: inamiminika kama ndoo, inakata kama saa.

Kanuni ya sita

koma huwekwa kati ya washiriki wenye umoja, lakini si mara zote. Koma ni muhimu kwa viunganishi a, ndiyo, lakini, lakini, hata hivyo.

Pia, koma inahitajika kati ya washiriki wenye usawa ambao wameunganishwa kwa kurudia viunganishi (na ... na, au ... au, sio hiyo ... sio hiyo, ama ... au).

Hakuna haja ya kuweka koma kati ya maneno ya homogeneous ambayo yanaunganishwa na viunganishi moja ndiyo, na, ama, au.

Pia, kurudia viunganishi mbele ya washiriki wenye usawa wa sentensi kutasaidia kuamua ni wapi koma zimewekwa. Utata huundwa tu na ufafanuzi wa homogeneous na tofauti. koma lazima iwekwe kati ya fasili zenye usawa. Kwa mfano: "filamu ya kuvutia na ya kusisimua." Kwa ufafanuzi tofauti, koma haihitajiki. Kwa mfano: "sinema ya kusisimua ya Hollywood." Neno "kusisimua" ni usemi wa hisia, na "Hollywood" kwa upande wake ina maana filamu ni ya mahali ilipotengenezwa.

Kanuni ya saba

Kuratibu viunganishi katika sentensi changamano lazima kutanguliwa na koma. Hizi ni viunganishi vile: na, ndiyo, au, ama, ndiyo na. Jambo kuu ni kuamua kwa usahihi ambapo sentensi moja inaisha na nyingine huanza. Ili kufanya hivyo, unahitaji kupata masomo na kihusishi katika kila sentensi au ugawanye sentensi ngumu kulingana na maana yake.

Kanuni ya nane

Siku zote koma huwekwa kabla ya viunganishi tofautishi: lakini, ndiyo, na.

Kanuni ya Tisa

koma hutumika lini katika sentensi zenye kishazi shirikishi? Kuelewa sheria hii ni ngumu zaidi kuliko kwa kifungu cha kielezi. Ni muhimu kukumbuka kwamba viambishi hutenganishwa na koma pale tu vinapofuata neno wanalolifafanua. Kanuni inayofafanuliwa ni neno ambalo swali linaulizwa hadi kishazi shirikishi. Kwa mfano: “rafiki (nini?) ambaye alifurahishwa na kuwasili kwangu.” Inafaa kuelewa tofauti hiyo: "peari iliyopandwa kwenye bustani" - "peari iliyopandwa kwenye bustani."

Kanuni ya kumi

Maneno ya uthibitisho, ya kuhoji, hasi na viingilizi hutenganishwa na koma. Kukatiza kila wakati kunafuatwa na koma. Kwa mfano: "Maisha, ole, sio zawadi ya milele." Lakini tunapaswa kutofautisha kuingilia kati kutoka kwa chembe oh, ah, vizuri, ambazo hutumiwa kuimarisha kivuli, na chembe o, ambayo hutumiwa wakati wa kushughulikia. Kwa mfano: "Oh, wewe ni nini!"; "Oh shamba, shamba!"

Koma lazima zishughulikiwe kwa uangalifu sana, kwa sababu neno lililoandikwa vibaya linaweza kudhaniwa kuwa ni chapa, na kukosa koma, kama wataalamu wa lugha wanasema, kunaweza kupotosha maana ya maandishi yaliyoandikwa.

Tayari nimekuambia kuhusu sheria tatu za kuweka koma. Leo nitawakumbusha kuhusu sheria nyingine za uakifishaji. Labda mtu atajifunza kitu kipya kwa ajili yake mwenyewe!

Kwa hivyo, ni wapi na lini koma huwekwa?

4. Siku zote koma huwekwa kabla ya viunganishi a, lakini, basi, ndiyo (ikimaanisha “lakini”)


Kila mara tunaweka koma kabla ya viunganishi a, lakini, lakini, ndiyo (ikimaanisha "lakini")

5. koma hutenganisha sehemu zenye homogeneous za sentensi

Wanachama wenye usawa wa sentensi jibu swali sawa, rejea mjumbe mmoja wa sentensi na fanya kazi sawa ya kisintaksia. Kati ya kila mmoja kuunganishwa na muunganisho wa kisintaksia unaoratibu au usio wa kiunganishi.


koma kati ya washiriki wa sentensi moja

Wanachama wenye usawa wa sentensi onyesha kitu upande mmoja.

Nyekundu, njano, bluu maua yamepambwa kwa meadow (rangi).

Imechanua kwenye bustani ya mbele kubwa nyekundu tulips (kubwa - saizi, nyekundu - rangi). Hii washiriki tofauti wa sentensi, huwezi kuweka kiunganishi "na" kati yao, ili tusiweke koma.

♦ Hakuna koma katika michanganyiko muhimu ya maneno na viunganishi vinavyorudiwa na... na, wala... wala(huunganisha maneno na maana zinazopingana): mchana na usiku, wazee kwa vijana, vicheko na huzuni, hapa na pale, hili na lile, hapa na pale...

♦ Hakuna koma na mchanganyiko wa maneno yaliyooanishwa wakati hakuna chaguo la tatu: mume na mke, na ardhi na anga.

Upendo ni wakati unataka kuimba mchana na usiku. Hakuna ada au meneja.
Frank Sinatra

6. koma hutenganisha sentensi mbili au zaidi sahili ndani ya sentensi moja changamano.

Mapendekezo haya yanaweza kuwa:

A) Isiyo ya muungano.

Chuki haisuluhishi matatizo yoyote, inawatengeneza tu.
Frank Sinatra

Hapa kuna sentensi mbili: 1. Chuki haisuluhishi matatizo yoyote. 2. Anaziumba tu.

B) Kiunganishi (sentensi zenye viunganishi vya kuratibu a, lakini, na...).

Kitu kisicho cha kawaida zaidi, ndivyo inavyoonekana rahisi, na ni wenye busara tu wanaweza kuelewa maana yake.
Paulo Coelho "The Alchemist"

Hapa kuna sentensi mbili zilizounganishwa na kiunganishi "na": 1. Kitu kisicho cha kawaida zaidi, ndivyo inavyoonekana rahisi. 2. Wenye hekima pekee ndio wanaweza kuelewa maana yake.

Ili kuzuia makosa katika uakifishaji, jaribu kila wakati kugawa sentensi ngumu kuwa rahisi.

Muhimu! koma haitumiki ikiwa sentensi zina mshiriki wa kawaida au kifungu cha chini cha kawaida.

Ilipofika usiku mvua ilikatika na kukawa tulivu.

Kufikia usiku mvua ilikoma.

Usiku kukawa kimya.

Kwa usiku - mwanachama wa kawaida.

7. koma hutenganisha vishazi kuu na vidogo katika sentensi changamano.

Kifungu cha chini kinaongezwa kwa kifungu kikuu:

Viunganishi vilivyo chini(nini, ili, kana kwamba, kwani, kwa sababu, kuliko hiyo...):


Comma kati ya maneno washirika

Maneno ya Muungano(nani, nani, nani, ngapi, wapi, lini, kwa nini...). Maneno viunganishi ni washiriki wa vifungu vidogo (pamoja na inaweza kuwa mada):

Ikiwa kifungu cha chini kiko ndani ya kuu, kisha hutenganishwa na koma kwa pande zote mbili.

Maisha hayakupi jaribio la pili; ni bora kukubali zawadi zinazokupa.
Paulo Coelho "Dakika kumi na moja"

8. Koma kwa viunganishi tata vya utiaji

A. koma huwekwa mara moja ikiwa kuna viunganishi: shukrani kwa ukweli kwamba; kutokana na ukweli kwamba; kutokana na ukweli kwamba; kutokana na ukweli kwamba; kwa sababu; kwa sababu; badala ya; ili; ili; wakati; baada ya; kabla; tangu; kama wengine tu.


B. Hata hivyo kulingana na maana, muungano changamano unaweza kugawanywa katika sehemu mbili: ya kwanza ni sehemu ya sentensi kuu, na ya pili hutumika kama kiunganishi. Katika kesi hizi, comma huwekwa tu kabla ya sehemu ya pili ya mchanganyiko.


Koma kwa viunganishi changamano vya ujumuishaji

KATIKA. koma haitumiki katika michanganyiko isiyoweza kupunguzwa: ifanye ipasavyo (kama inavyopaswa, inavyopaswa), ifanye inavyopaswa (kama inavyopaswa, inavyopaswa), kunyakua chochote kinachokuja, kuonekana kana kwamba hakuna kitu kilichotokea, nk.

Hizi ni sheria za jumla za kuweka koma katika sentensi zilizo na viunganishi vidogo, lakini kuna maelezo ambayo yanahitaji uangalifu maalum (kiunganishi "licha ya ukweli kwamba", viunganishi viwili mfululizo, nk).

9. Vishazi shirikishi na vielezi, vivumishi vyenye maneno tegemezi na matumizi vimeangaziwa kwa koma.

koma huwekwa kati ya vishazi shirikishi

Wakati mwingine koma huangazia tu vishazi na vivumishi shirikishi vyenye maneno tegemezi, bali pia vivumishi na vivumishi kimoja.

Watoto wadogo tu, watoto wa mitaani, hawana uangalizi.
Ilya Ilf, Evgeny Petrov "Viti kumi na mbili"

Vitenzi vishirikishi na vishazi vielezi huwekwa kwa koma


Vihusishi vimewekwa kwa koma

♦ Ikiwa kishazi shirikishi kimegeuka kuwa usemi thabiti (phraseologism), hakuna koma zinazotumika.

Alisema huku mkono wake juu ya moyo wake. Alikimbia kichwa. Alifanya kazi ovyo (kukunja mikono).

Haijatenganishwa na koma na gerunds ambazo ziligeuka kuwa vielezi (kutania, kulala chini, kimya, kwa kusita, polepole, kusimama, nk).

Aliinuka bila kupenda; alitembea polepole; Nilisoma nikiwa nimejilaza.

10. Vishazi vya kulinganisha vinaangaziwa kwa koma

Zinaunganishwa na viunganishi: kama, kana kwamba, haswa, kana kwamba, kana kwamba, badala ya, nk.


Vishazi vya kulinganisha vinaangaziwa kwa koma

Keti chini, rafiki yangu, nitakusimulia hadithi.
Hapo zamani za kale, zamani sana, katika nyakati za zamani zilizobarikiwa, vitabu viliandikwa sio tu bila alama za alama, lakini pia bila nafasi kabisa, na hakuna chochote - kwa njia fulani vilieleweka.
Kisha nyakati zilianza kuzorota kwa kasi. Na kwa hivyo, katika karne ya 15, Alionekana, koma!
Naam, ilianza ...

Labda koma ni ishara inayosaidia zaidi kuliko wengine kuelewa maana ya kile kilichoandikwa. "Utekelezaji hauwezi kusamehewa" kila mtu anajua.
Na kulikuwa na kesi nyingine.

Kinyozi mmoja mwenye pupa aliamua kuokoa pesa kwa msanii mtaalamu na kuchora ishara yake mwenyewe. Ilisomeka:
"Hapa kuna jino, ndevu zinang'olewa, ndui hunyolewa, vidonda vinachanjwa, damu inaharibiwa, nywele zinaota, kucha zimekunjwa, vichwa vinakatwa, nk."

Unafikiri ni utani?
Lakini kama hii?

Jioni, nilimkaribisha kaka yangu, ambaye alikuwa mgonjwa, kwa kusoma kwa sauti.

Paka alitazama mienendo ya samaki walioogelea kwenye aquarium kwa macho ya uchoyo.

Vaska, ambaye niligombana naye jana, alinikimbilia kwa uso wa furaha.

koma, kila kitu - koma, laana yao!

Kwa sababu fulani, inaaminika kuwa sheria za kuweka koma ni ngumu sana na nyingi, kwa hivyo ni rahisi kutumia kinachojulikana. "Mwandishi" kuliko kushughulika na sahihi.
Hata hivyo, ni bure kufikiri hivyo. Sheria za kuweka koma ni rahisi sana. Wacha tuwakumbuke, lakini sio kama shuleni - "kulingana na sheria", lakini - katika maisha, ambayo ni, kulingana na mantiki ya maandishi. (Walimu wa lugha ya Kirusi wanisamehe!)

Kwanza, unahitaji kuelewa kwa uthabiti kwamba koma zinaweza kuwa ZIANDALIWA au MOJA.

KOMA MOJA
kugawanya sentensi katika sehemu na kuruhusu wewe kuweka alama ya mipaka kati ya sehemu hizi.

Kwa mfano, unahitaji kuorodhesha washiriki wa homogeneous.

Na ni vipi hangeweza kuwatambua watu wakati makumi ya maelfu ya watu walipita mbele yake katika kipindi cha miaka kumi na tano ya utumishi wake. Miongoni mwao walikuwa wahandisi, madaktari wa upasuaji, waigizaji, waandaaji wa wanawake, wabadhirifu, akina mama wa nyumbani, mafundi, walimu, mezzo-sopranos, watengenezaji, wapiga gitaa, wachukuzi, madaktari wa meno, wazima moto, wasichana wasio na kazi maalum, wapiga picha, wapangaji, marubani, wasomi wa shamba la Pushkin. wenyeviti , cocottes za siri, wachezaji wa mbio za magari, wafanyakazi wa laini, wauzaji wa maduka makubwa, wanafunzi, watengeneza nywele, wabunifu, waimbaji wa nyimbo, wahalifu, maprofesa, wamiliki wa zamani wa nyumba, wastaafu, walimu wa mashambani, watengenezaji divai, waimbaji, wachawi, wake waliotalikiana, wasimamizi wa mikahawa, wachezaji wa poker, madaktari wa nyumbani. , wasindikizaji, graphomaniacs, usherettes za kihafidhina, kemia, kondakta, wanariadha, wachezaji wa chess, wasaidizi wa maabara, wahasibu, schizophrenics, tasters, manicurists, wahasibu, makasisi wa zamani, walanguzi, mafundi wa picha.
Kwa nini Philip Philipovich alihitaji karatasi hizo? (Bulgakov. Riwaya ya tamthilia)

Ni ngumu kufanya makosa hapa - kiimbo cha hesabu husaidia. Unaweza kuchanganyikiwa juu ya ufafanuzi wa homogeneous na heterogeneous.

Mfano.
Asubuhi, jua hupiga gazebo kwa njia ya zambarau, lilac, kijani na majani ya limao (Paustovsky).

Sentensi hii ina fasili nne za neno "majani" ni sare, kwani zote zinataja rangi na hutamkwa kwa kiimbo cha kuhesabia. COMMA IMETUMIWA.

Ufafanuzi wa hali tofauti huonyesha kitu kutoka pembe tofauti na hutamkwa bila kiimbo cha kuhesabia, kwa mfano:
Ilikuwa siku ya Julai yenye joto isiyoweza kuvumilika (Turgenev).
Ufafanuzi wa "moto" unatuambia kuhusu hali ya hewa, na ufafanuzi wa "Julai" unatuambia ni mwezi gani siku hiyo ilikuwa.

Unaweza kuangalia kama koma inahitajika kwa kutumia kiunganishi NA Ikiwa inaweza kuingizwa, basi koma inapaswa kuingizwa.

Alizungumza Kijerumani, Kifaransa, na Kiingereza.
Alizungumza Kijerumani, Kifaransa na Kiingereza.
Alizungumza Kijerumani, Kifaransa, na Kiingereza.

Sasa jaribu kuingiza kiunganishi Na hapa:
"Mwishowe tumengojea siku za joto za kwanza" - za kwanza NA za joto? Hakuna barafu, hiyo inamaanisha chini na koma.

Vile vile:
"Majani ya maple ya manjano yalikuwa yamelazwa kila mahali" - "njano" inaashiria rangi, "maple" aina ya mti" - haya ni ufafanuzi tofauti. (=kiunganishi Na huwezi kuingiza).
Lakini "njano, nyekundu, kijani (majani ya maple)" ni ufafanuzi wa homogeneous, unaotenganishwa na koma.

Wacha tuendelee kuzungumza juu ya koma moja.

Mbali na washiriki wa homogeneous, pia kuna haja ya kutenganisha sehemu rahisi za sentensi ngumu kutoka kwa kila mmoja. Sentensi changamano ni zile zenye mashina mawili au zaidi ya kisarufi (kihusishi cha kiima).

Kwa mfano,
Matete yaliungua, miti ikainama.
Ikawa jioni, mvua ilikuwa ikinyesha, na upepo ulikuwa ukivuma kutoka kaskazini.

Ikiwa shuleni bado haukumbuki somo na kihusishi ni nini, piga simu kwa akili ya kawaida kukusaidia. Tafuta sehemu moja inapoishia (sentensi fupi ya kagbe) na nyingine inapoanzia.

Hoja yako itakuwa kitu kama hiki: aha! "Jioni imefika" ni kitengo huru cha habari; wacha niitenganishe kwa koma kutoka kwa nyingine = huru sawa katika suala la habari ("kulikuwa na mvua"). Na kila kitu kitakuwa sawa.

Muungano naweza kukuchanganya He is so insidious!
Kama sheria, haijatanguliwa na koma.

"Watu hao walivua kofia zao na kuinama chini."
Sentensi hii ina somo 1 (wanaume) na vihusishi 2 vilivyounganishwa na kiunganishi (walivua na kuinama).

Au "Wanawake na watoto walikimbia kutoka kwa makombora" - kesi tofauti. Masomo 2 (wanawake na watoto) kwa kila kihusishi 1 (kilichohifadhiwa).

HAKUNA KUHITAJI KOMA!

Lakini hutokea kwamba kiunganishi NA huunganisha SEHEMU za sentensi.

"Mheshimiwa aliendesha gari, na wanaume wakavua kofia zao." Je, unaona? Misingi 2 ya kisarufi - somo "bwana", kihusishi "waliendesha" na "wanaume" (somo) "waliondoka" (kivumishi).
Hapa ndipo tunapohitaji kuangalia kwa karibu.

Pamoja na muungano A na LAKINI (NDIYO kwa maana LAKINI) kila kitu ni rahisi zaidi - comma daima huwekwa mbele yao.

Kibanda sio nyekundu katika pembe zake, lakini nyekundu katika mikate yake.
Ilikuwa laini kwenye karatasi, lakini walisahau kuhusu mifereji ya maji.
Spool ni ndogo, lakini ni ghali.

Kwa ujumla, kama sheria, unahitaji kuweka comma kabla ya viunganishi.

Najua atakuja.
Atakuja anapotaka.

Ningependa kuteka mawazo yako kwa hila mbili.

Ya kwanza ni kiunganishi "kwa sababu".

Hapa ndipo inapovutia sana!
Koma inaweza kuwekwa mbele ya kiunganishi, au kati ya "kwa sababu" na "hiyo." Jinsi ya kuitambua? Kwa maana tu. Uwekaji wa koma hutegemea maana ya sentensi na hali fulani za kiisimu.

Wapumbavu na watu wenye akili finyu huamini kila kitu kwa sababu hawawezi kuchunguza chochote. (Belinsky)

Je, unapaswa kuacha kazi ngumu kwa sababu tu ni ngumu?

Ya pili ni "kama vile".

Yeye, mtu mwenye nywele nyekundu, anaweza kutaja majina kama vile Dmitry Alekseevich Malyanov, mtaalam wa nyota, Zakhar Zakharovich Gubar, mhandisi, na Arnold Pavlovich Snegovoi, mwanafizikia wa kemikali (Strugatskys).

Tena, pata maana ya sentensi.

Hali ya hewa ni mvua kama katika vuli
Hali ya hewa ni kama vuli.

Anwani DAIMA HUTENGWA KWA KOMA.

Akasema: Nakupenda, Naina.
Lakini huzuni yangu ya woga
Naina alisikiza kwa kiburi,
Kupenda hirizi zako tu,
Naye akajibu bila kujali:
"Mchungaji, sikupendi!" (Pushkin)

Kwa hivyo, marafiki! Baada ya "jambo K2!" LAZIMA utumie koma.

Ikiwa anwani iko katikati ya sentensi, inatenganishwa na koma kwa pande zote mbili.

Nisamehe, mabonde ya amani, na wewe, vilele vya mlima unaojulikana, na wewe, misitu inayojulikana. (Pushkin)

Kuna rufaa tatu katika sentensi hii: "mabonde ya amani", "kilele cha milima kinachojulikana" na "misitu inayojulikana".

Kama unavyoona, tayari tumesogea mbali kidogo na koma moja na tuko karibu na koma ZENYE PAIRED.

koma zilizooanishwa huangazia kinachojulikana. sehemu huru ya sentensi.
Kitendo chako cha mtihani ni kusoma sentensi BILA sehemu iliyotenganishwa na koma. Ikiwa maana inabaki sawa, umeweka koma kwa usahihi.

"Hivi majuzi nilijifunza kuwa Pechorin alikufa wakati akirudi kutoka Uajemi" (Lermontov).

Ikiwa tutaondoa "kurudi kutoka Uajemi," sentensi itabaki bila kubadilika. Itabadilika: "Hivi majuzi nilijifunza kuwa Pechorin alikufa." Hii inamaanisha kuwa koma zimewekwa kwa usahihi.
Lakini chaguzi "Hivi karibuni nilijifunza kwamba Pechorin alikufa wakati akirudi kutoka Uajemi" au "Hivi majuzi nilijifunza kwamba Pechorin alikufa wakati akirudi kutoka Uajemi" sio sahihi.

Kwa hivyo, koma KWA AGIZO LA LAZIMA zimeangaziwa:
- misemo shirikishi\vihusishi vya mtu binafsi,
- maneno ya utangulizi na sentensi,
- mauzo ya kulinganisha.

Maneno shirikishi:

Goose, akiwaona watoto, akaruka.

Dymov, akitabasamu kwa asili na kwa ujinga, alinyoosha mkono wake kwa Ryabovsky.

Maneno ya utangulizi:

Vronsky, KWA KUTISHA KWAKE, alihisi kwamba alikuwa amefanya hatua mbaya, isiyoweza kusamehewa.

Hewa ya mlima, BILA SHAKA YOYOTE, ina athari ya manufaa kwa afya ya binadamu.

Ulinganisho wa mauzo:
(Zinaweza kugunduliwa kwa urahisi na viunganishi vifuatavyo: kama, haswa, kana kwamba (kana), kana kwamba, kama na, na nini, badala ya na wengine wengi)

Babu aliwarushia pesa kana kwamba ni mbwa.

Uwepo wake umefungwa katika mpango huu mgumu, kama yai kwenye ganda.

Kocha huyo alishangazwa na ukarimu wake kama Mfaransa mwenyewe kwa ofa ya Dubrovsky.

Makini! Vishazi linganishi ambavyo vimekuwa vitengo vya misemo (=tamathali za usemi thabiti) hazitenganishwi na koma.
Kwa mfano,
kupunguzwa kama siagi, kumwaga kama ndoo, ni nyekundu kama kamba, rangi ya kifo

koma na vishazi shirikishi.

Vishazi shirikishi vitakuwa vigumu zaidi kuliko vishazi vishirikishi, kwa sababu vinatenganishwa na koma iwapo vitatokea baada ya neno kufafanuliwa.

Apple mzima katika bustani - apple mzima katika bustani
basi walijenga njano - basi walijenga njano
mto uliofunikwa na barafu - mto uliofunikwa na barafu

Ni wazi kwa PTA kwamba katika makala moja haiwezekani kufunika sheria zote za kuweka commas za PTA, kwa sababu PTA, baada ya yote, PTA kuna vitabu vya kiada!

Kusudi la kifungu hiki lilikuwa hamu ya kukumbusha sheria kadhaa kutoka kwa kozi ya shule na kuita akili ya kawaida - unapoweka koma, fikiria: KWA NINI unaziweka?
Kwa sababu neno lililoandikwa vibaya bado linaweza kueleweka, lakini kukosa koma moja kunaweza kusababisha upotoshaji wa maana.

Ili kuunganisha kumbukumbu zako, tunakualika ufanye mtihani

Kuna alama 10 tu za uandishi, lakini kwa maandishi husaidia kuelezea vivuli vya maana katika hotuba ya mdomo. Ishara sawa inaweza kutumika katika matukio tofauti. Na wakati huo huo kucheza jukumu tofauti. Sura 20 zinaonyesha mifumo kuu ya alama za uakifishaji zinazosomwa shuleni. Sheria zote zinaonyeshwa kwa mifano wazi. Wape umakini maalum. Ikiwa unakumbuka mfano, utaepuka makosa.

  • Utangulizi: viakifishi ni nini?

    §1. Maana ya neno punctuation
    §2. Ni alama gani za uakifishaji zinazotumiwa katika hotuba iliyoandikwa kwa Kirusi?
    §3. Alama za uakifishaji zina jukumu gani?

  • Sura ya 1. Ishara za ukamilifu na kutokamilika kwa mawazo. Kipindi, alama ya swali, alama ya mshangao. Ellipsis

    Kipindi, swali na alama za mshangao
    Ellipsis mwishoni mwa sentensi

  • Sura ya 2. Dalili za kutokamilika kwa taarifa. Koma, nusu koloni

    §1. Koma
    §2. Nusu koloni

  • Sura ya 3. Ishara ya kutokamilika kwa taarifa. Koloni

    Kwa nini unahitaji koloni?
    Colon katika sentensi rahisi
    Colon katika sentensi changamano

  • Sura ya 4. Ishara ya kutokamilika kwa taarifa. Dashi

    §1. Dashi
    §2. Dashi mara mbili

  • Sura ya 5. Ishara mbili. Nukuu. Mabano

    §1. Nukuu
    §2. Mabano

  • Sura ya 6. Uakifishaji wa sentensi sahili. Dashi kati ya somo na kiima

    Dashi imewekwa
    Hakuna dashi

  • Sura ya 7. Uakifishaji wa sentensi sahili yenye muundo changamano. Alama za uakifishaji kwa washiriki wenye usawa

    §1. Alama za uakifishaji kwa washiriki walio sawa bila neno la jumla
    §2. Alama za uakifishaji kwa washiriki walio sawa na neno la jumla

  • Sura ya 8. Uakifishaji wa sentensi sahili iliyochanganywa na fasili tofauti

    §1. Kutenganisha ufafanuzi uliokubaliwa
    §2. Kutenganisha ufafanuzi usiolingana
    §3. Mgawanyiko wa maombi

  • Sura ya 9. Uakifishaji wa sentensi sahili iliyochanganywa na hali tofauti

    Hali zimetengwa
    Hali hazijatengwa

  • Sura ya 10. Punctuation ya sentensi rahisi, ngumu kwa kufafanua au wajumbe wa ufafanuzi wa sentensi.

    §1. Ufafanuzi
    §2. Maelezo

  • Sura ya 11. Uakifishaji wa sentensi rahisi iliyochanganyikiwa na maneno ya utangulizi, sentensi za utangulizi na miundo iliyoingizwa.

    §1. Sentensi zenye maneno ya utangulizi
    §2. Sentensi zenye sentensi za utangulizi
    §3. Inatoa na miundo ya programu-jalizi

  • Sura ya 12. Viakifishi unapohutubia

    Anwani na alama zao za uandishi

  • Sura ya 13. Viakifishi katika vishazi linganishi

    §1. Tenganisha zamu za kulinganisha na koma
    §2. Inageuka na kiunganishi: kulinganisha na isiyo ya kulinganisha

  • Sura ya 14. Punctuation katika hotuba ya moja kwa moja

    §1. Uakifishaji wa hotuba ya moja kwa moja inayoambatana na maneno ya mwandishi
    §2. Maandishi ya mazungumzo