Vidokezo vya kutofautiana kwa logarithmic. Kutatua milinganyo ya logarithmic na ukosefu wa usawa
Shule ya Sekondari ya MBOU Nambari 1, kijiji cha Novobelokatay
Mada ya kazi:
"Somo langu bora"
Mwalimu wa hisabati:
Mukhametova Fauziya Karamatovna
Somo linalofundishwa: hisabati
2014
Mada ya somo:
"Njia isiyo ya kawaida ya kutatua usawa wa logarithmic"
Darasa la 11 ( kiwango cha wasifu)
Fomu ya somo pamoja
Malengo ya somo:
Kujua njia mpya ya kutatua usawa wa logarithmic, na uwezo wa kutuma ombi njia hii wakati wa kutatua kazi C3 (17) ya Mtihani wa Jimbo la Umoja wa 2015 katika hisabati.
Malengo ya somo:
- Kielimu:kupanga, kujumlisha, kupanua ustadi na maarifa yanayohusiana na utumiaji wa njia za kutatua usawa wa logarithmic; Uwezo wa kutumia maarifa wakati wa kutatua kazi za USE 2015 katika hisabati.
Kimaendeleo : kukuza ustadi wa kujisomea, kujipanga, uwezo wa kuchambua, kulinganisha, kujumlisha, na kufikia hitimisho; Maendeleo kufikiri kimantiki, umakini, kumbukumbu. upeo.
Kielimu: kukuza uhuru, uwezo wa kusikiliza wengine, na uwezo wa kuwasiliana katika kikundi. Kuongeza maslahi katika kutatua matatizo, kuendeleza kujidhibiti na uanzishaji shughuli ya kiakili katika mchakato wa kukamilisha kazi.
Msingi wa mbinu:
Teknolojia ya kuokoa afya kulingana na mfumo wa V.F Bazarny;
Teknolojia ya kujifunza ngazi mbalimbali;
Teknolojia ya mafunzo ya kikundi;
Teknolojia ya habari (somo linaloambatana na uwasilishaji),
Fomu za shirika shughuli za elimu : mbele, kikundi, mtu binafsi, huru.
Vifaa: wanafunzi mahali pa kazi karatasi za alama, kadi na kazi ya kujitegemea, uwasilishaji wa somo, kompyuta, projekta ya media titika.
Hatua za somo:
Mwalimu, jamani!
Nimefurahi kuwaona nyote darasani na ninatumai kazi yenye matunda pamoja.
2. Wakati wa motisha: imeandikwa katika uwasilishaji Teknolojia ya ICT
Hebu epigraph ya somo letu iwe maneno:
"Njia pekee ya kujifunza ni kufurahiya ...
Ili kuyeyusha maarifa, unahitaji kuyameza kwa hamu ya kula." Anatole Franz.
Kwa hivyo wacha tuwe watendaji na wasikivu, kwani maarifa yetu yatakuwa muhimu wakati wa kufaulu Mtihani wa Jimbo la Umoja.
3. Hatua ya kuweka na malengo ya somo:
Leo katika darasa tutajifunza kutatua usawa wa logarithmic njia isiyo ya kawaida. Kwa kuwa dakika 235 zimetengwa kwa ajili ya kutatua chaguo zima, kazi C3 inahitaji muda wa dakika 30, hivyo unahitaji kupata chaguo la ufumbuzi ili uweze kutumia muda mdogo. Kazi zinachukuliwa kutoka Faida za Mtihani wa Jimbo la Umoja 2015 katika hisabati.
4. Hatua ya uppdatering maarifa.
Teknolojia ya kutathmini mafanikio ya elimu.
Kwenye madawati yako una karatasi za tathmini ambazo wanafunzi hujaza wakati wa somo na kumkabidhi mwalimu mwishoni. Mwalimu anaelezea jinsi ya kujaza karatasi ya tathmini.
Mafanikio ya kazi yamewekwa alama na ishara:
"!" - Ninazungumza kwa ufasaha
"+" - Ninaweza kuamua, wakati mwingine nina makosa
"-"- bado wanahitaji kufanya kazi
Ufafanuzi wa kutofautiana kwa logarithmic | Uwezo wa kutatua usawa rahisi wa logarithmic | Uwezo wa kutumia mali ya logarithms | Uwezo wa kutumia njia ya mtengano | Fanya kazi kwa jozi | Ninaweza kuifanya mwenyewe | matokeo |
4. Kazi ya mbele
Ufafanuzi wa usawa wa logarithmic unarudiwa. Njia zinazojulikana za suluhisho na algorithm yao kwa kutumia mifano maalum.
Mwalimu.
Jamani angalieni skrini tuamue kwa mdomo.
1) Tatua mlinganyo
2) Kuhesabu
B C)
Ingiza nambari inayolingana kwenye jedwali ulilopewa kwenye jibu chini ya kila herufi.
Jibu:
Hatua ya 5 Kujifunza nyenzo mpya
Teknolojia ya kujifunza yenye matatizo
Mwalimu
Hebu tuangalie slaidi. Ukosefu huu wa usawa unahitaji kutatuliwa. Je, ukosefu huu wa usawa unaweza kutatuliwa vipi? Nadharia kwa mwalimu:
Mbinu ya mtengano
Njia ya mtengano ni kuchukua nafasi usemi changamano F(x) hadi usemi rahisi zaidi G(x), ambapo ukosefu wa usawa G(x)^0 ni sawa na ukosefu wa usawa F(x)^0 katika kikoa cha ufafanuzi wa F(x).
Kuna misemo kadhaa F na mtengano sambamba G, ambapo k, g, h, p, q ni semi zenye kigezo. X (h>0; h≠1; f>0, k>0), a – nambari isiyobadilika (a>0, a≠1).
Usemi F | Usemi wa G |
|
(a-1)(f-k) (a-1)(f-a) (a-1)(f-1) |
||
(h-1)(f-k) (h-1) (f-h) (h-1)(f-1) |
||
(k≠1, f≠1) | (f-1)(k-1)(h-1)(k-f) |
|
(h-1)(f-k) (h-1)f |
||
(f>0; k>0) | (f-k)h |
|
|f| - | k| | (f-k)(f+k) |
Baadhi ya mifuatano inaweza kuamuliwa kutoka kwa misemo hii (kwa kuzingatia kikoa cha ufafanuzi):
0 ⬄ 0
Katika mabadiliko sawa yaliyoonyeshwa, ishara ^ inachukua nafasi ya ishara moja ya ukosefu wa usawa: >,
Kwenye slaidi kuna kazi ambayo inachambuliwa na mwalimu.
Wacha tuchunguze mfano wa kutatua usawa wa logarithmic kwa kutumia njia mbili
1. Mbinu ya muda
O.D.Z.
a) b)
Jibu: (;
Mwalimu
Ukosefu huu wa usawa unaweza kutatuliwa kwa njia nyingine.
2. Mbinu ya mtengano
Jibu
Kwa kutumia mfano wa kutatua ukosefu huu wa usawa, tulikuwa na hakika kwamba inafaa zaidi kutumia njia ya mtengano.
Hebu fikiria matumizi ya njia hii juu ya kutofautiana kadhaa
Zoezi 1
Jibu: (-1.5; -1) U (-1; 0) U (0; 3)
Kazi2
Muhtasari wa somo "Kutatua kukosekana kwa usawa wa logarithmic." Daraja la 11
Imeandaliwa na kuendeshwa na mwalimu wa darasa la kwanza Shaidulina G.S.
Kauli mbiu yetu: "Mtu anayetembea anaweza kuijua barabara, lakini anayefikiria anaweza kustadi hesabu."
Wanafizikia wengi hutania kwamba "Hisabati, malkia wa sayansi, lakini mjakazi wa fizikia!" Wanakemia, wanaastronomia na hata wanamuziki wanaweza kusema hivi. Hakika, hisabati hutumika kama msingi wa sayansi nyingi na maneno ya mwanafalsafa wa Kiingereza wa karne ya 16 Roger Bacon "Yeye asiyejua hisabati hawezi kujifunza sayansi nyingine yoyote na hawezi hata kugundua. ujinga wenyewe." bado muhimu leo
Mada ya somo letu ni "Usawa wa Logarithmic."
Kusudi la somo:
1) muhtasari wa maarifa juu ya mada
"Usawa wa Logarithmic"
2) kuzingatia matatizo ya kawaida yaliyojitokeza wakati wa kutatua usawa wa logarithmic;
3) kuimarisha mwelekeo wa vitendo wa mada hii kwa ajili ya maandalizi ya ubora wa Mtihani wa Jimbo la Umoja.
Kazi:
Kielimu:marudio, jumla na utaratibu wa nyenzo za mada, ufuatiliaji wa upatikanaji wa ujuzi na ujuzi.
Kielimu:maendeleo ya upeo wa hisabati na jumla, kufikiri, hotuba, makini na kumbukumbu.
Kielimu:kukuza shauku katika hisabati, shughuli, ujuzi wa mawasiliano, na utamaduni wa jumla.
Vifaa: kompyuta, projekta ya media titika, skrini, kadi zilizo na kazi, zilizo na fomula za logariti.
Muundo wa somo:
Wakati wa kuandaa.
Kurudia nyenzo. Kazi ya mdomo.
Rejea ya kihistoria.
Kufanya kazi kwenye nyenzo.
Kazi za nyumbani.
Muhtasari wa somo.
Ukosefu wa usawa wa logarithmic V Chaguo za Mitihani ya Jimbo Iliyounganishwa kujitolea kwa hisabati tatizo C3 . Kila mwanafunzi lazima ajifunze kutatua kazi za C3 kutoka kwa Mtihani wa Jimbo Iliyounganishwa katika hisabati ikiwa anataka kufaulu mtihani ujao kwa "nzuri" au "bora".
Rejea ya kihistoria.
John Napier anamiliki neno "logarithm", ambalo alitafsiri kama "nambari ya bandia". John Napier ni Mskoti. Akiwa na umri wa miaka 16 alikwenda katika bara hilo, ambako kwa miaka mitano alisoma hisabati na sayansi nyinginezo katika vyuo vikuu mbalimbali barani Ulaya. Kisha akasoma kwa umakini unajimu na hesabu. Kwa wazo mahesabu ya logarithmic Napier alirudi katika miaka ya 80 miaka ya XVI karne, lakini alichapisha meza zake tu mnamo 1614, baada ya miaka 25 ya mahesabu. Zilichapishwa chini ya kichwa "Maelezo ya jedwali za ajabu za logarithmic."
Wacha tuanze somo kwa kuongeza joto kwa mdomo. Tayari?
Fanya kazi kwenye bodi.
Wakati kazi ya mdomo Pamoja na darasa, wanafunzi wawili wanatatua mifano kwa kutumia kadi ubaoni.
1.Tatua ukosefu wa usawa
2.Tatua ukosefu wa usawa
(Wanafunzi waliomaliza kazi kwenye bodi wanatoa maoni yao juu ya masuluhisho yao, wakirejelea yanayolingana nyenzo za kinadharia, na wengine hufanya marekebisho ikiwa ni lazima.)
1) Bainisha usawa usio sahihi. Ni sheria gani inapaswa kutumika kwa hili?
a) kumbukumbu 3 27 = 3
b) logi 2 0.125 = - 3
a) logi 0.5 0.5 = 1
a) lg 10000 = 5.
2) Linganisha thamani za logariti na sifuri.Ni sheria gani inapaswa kutumika kwa hili?
A)lg 7
b)logi 0,4 3
V)logi 6 0,2
d)logi ⅓ 0,6
3) Nataka wewekutoa kucheza vita vya baharini. Ninataja herufi ya safu na nambari ya safu, na unataja jibu na utafute herufi inayolingana kwenye jedwali.
4) Ni kazi zipi kati ya zilizoorodheshwa za logarithmic zinazoongezeka na ambazo zinapungua. Je, hii inategemea nini?
5) Kikoa cha ufafanuzi wa kazi ya logarithmic ni nini? Tafuta kikoa cha chaguo la kukokotoa:
Kagua suluhisho ubaoni.
Je, usawa wa logarithmic hutatuliwaje?
Ni nini msingi wa kutatua usawa wa logarithmic?
Je, hii inaonekana kama aina gani ya ukosefu wa usawa?
(Suluhisho la kukosekana kwa usawa wa logarithmic linatokana na monotonicity ya kitendakazi cha logarithmic, kwa kuzingatia kikoa cha ufafanuzi wa kitendakazi cha logarithmic na mali ya jumla ukosefu wa usawa)
Algorithm ya kutatua usawa wa logarithmic:
A) Tafuta kikoa cha ufafanuzi wa ukosefu wa usawa (usemi wa sublogarithmic Juu ya sifuri).
B) Wakilisha (ikiwezekana) pande za kushoto na kulia za usawa kama logariti kwa msingi sawa.
C) Kuamua kama kazi ya logarithmic: ikiwa t>1, kisha kuongezeka; ikiwa 01, basi inapungua.
D) Nenda kwa zaidi usawa rahisi(maneno ya sublogarithmic), kwa kuzingatia kwamba ishara ya usawa itabaki ikiwa kazi itaongezeka, na itabadilika ikiwa itapungua.
Kuangalia d.z.
1. logi 8 (5x-10)< logi 8 (ya 14).
2. logi 3 (x+2) +logi 3 x =< 1.
3. logi 0,5 (3x+1)< logi 0,5 (2)
Tujifunze kutokana na makosa ya watu wengine!!!
Nani atapata kosa kwanza?
1.Tafuta hitilafu katika kutatua ukosefu wa usawa:
A)logi 8 (5x-10)< logi 8 (ya 14),
5 x-10 < 14- x,
6 x < 24,
x < 4.
Jibu: x € (-∞; 4).
Hitilafu: upeo wa ufafanuzi wa usawa hauzingatiwi.
Maoni juu ya suluhisho
logi 8 (5x-10)< logi 8 (14)
2<
x <4.
Jibu: x € (2;4).
2. Tafuta hitilafu katika kutatua ukosefu wa usawa:
Hitilafu: kikoa cha ufafanuzi wa usawa wa asili hauzingatiwi.Uamuzi sahihi
Jibu: x .
3. Tafuta hitilafu katika kutatua ukosefu wa usawa:
logi 0,5
(3x+1)<
logi 0,5
(2)
Jibu: x €
Hitilafu: msingi wa logarithm haukuzingatiwa.
Uamuzi sahihi:
logi 0,5
(3x+1)<
logi 0,5
(2)
Jibu: x €
Kuchanganua chaguzi za mitihani ya kuingia katika hisabati, mtu anaweza kugundua kwamba kutokana na nadharia ya logarithmu katika mitihani mara nyingi mtu hukutana na kutofautiana kwa logarithmic iliyo na kutofautiana chini ya logarithm na chini ya logarithm.
Pata kosa katika kutatua ukosefu wa usawa:
4
.
Je, unawezaje kutatua ukosefu wa usawa Nambari 4?
Nani alitatua kwa kutumia njia tofauti?
Kwa hivyo, watu, kuna mitego mingi wakati wa kutatua usawa wa logarithmic.
Tunapaswa kulipa kipaumbele gani maalum wakati wa kutatua usawa wa logarithmic? Jinsi gani unadhani?
Kwa hiyo, unahitaji kuamua nini?milinganyo ya logarithmic na ukosefu wa usawa?
Kwanza,umakini. Usifanye makosa katika uongofu wako. Hakikisha kwamba kila hatua unayofanya haipanui au kupunguza eneo maadili yanayokubalika kukosekana kwa usawa, yaani, haikusababisha hasara au faida ya maamuzi ya nje.
Pili,uwezo wa kufikiri kimantiki. Wakusanyaji wa Mtihani wa Jimbo la Umoja katika hisabati na kazi za C3 hupima uwezo wa wanafunzi kufanya kazi na dhana kama vile mfumo wa kukosekana kwa usawa (makutano ya seti), seti ya ukosefu wa usawa (muungano wa seti), na kuchagua suluhisho la usawa, kuongozwa na anuwai ya maadili yanayoruhusiwa.
Tatu, wazimaarifasifa za kazi zote za msingi (nguvu, busara, kielelezo, logarithmic, trigonometric) zilizosomwa katika kozi ya shule ya hisabati naufahamumaana yao.
TAZAMA!
1. ODZ ya ukosefu wa usawa wa awali.
2. Msingi wa logariti.
Tatua mlinganyo:
Suluhisho. Aina ya maadili yanayokubalika ya equation imedhamiriwa na mfumo wa usawa:
Zingatia grafu ya kitendakazi cha logarithmic na grafu ya uwiano wa moja kwa moja
Kumbuka kuwa chaguo za kukokotoa huongezeka juu ya kikoa cha ufafanuzi. Bila grafu, hii inaweza kubainishwa na msingi wa logariti. Kwa ambapo x>0, ikiwa msingi wa logariti ni kubwa kuliko sifuri lakini chini ya moja, basi chaguo la kukokotoa hupungua; ikiwa msingi wa logariti ni mkubwa kuliko moja, basi chaguo la kukokotoa huongezeka.
Ni muhimu kutambua kwamba kazi ya logarithmic inachukua maadili chanya kwenye seti ya nambari kubwa zaidi ya moja, tunaandika taarifa hii kwa kutumia alama f(x)katikax
Uwiano wa moja kwa moja y=x katika kesi hii, kwa muda kutoka kwa moja hadi pamoja na infinity, pia inachukua maadili mazuri zaidi ya moja. Je, hii ni bahati mbaya au muundo? Mambo ya kwanza kwanza.
Ukosefu wa usawa wa fomu huitwa logarithmic, ambapo a ni nambari chanya tofauti na 1 na >0,)>0
Wacha tubadilishe ukosefu wa usawa kuwa umbo. Wakati wa kuhamisha maneno kutoka sehemu moja ya usawa hadi nyingine, ishara ya neno hubadilika kinyume chake. Kulingana na mali ya logarithms, tofauti ya logarithms na msingi huo huo tunaweza kuchukua nafasi ya logarithm ya mgawo, kwa hivyo usawa wetu utachukua fomu.
Wacha tuonyeshe usemi t, Kisha ukosefu wa usawa utachukua fomu
Fikiria usawa huu kwa heshima na msingi A, kubwa kuliko moja, na inayohusiana na msingi A, kubwa kuliko sifuri na chini ya moja.
Ikiwa msingi wa logarithm A, zaidi ya moja, basi kazi huongezeka katika kikoa cha ufafanuzi na huchukua maadili chanya wakati t ni kubwa kuliko moja. Wacha turudi kwenye uingizwaji wa nyuma. Hii ina maana kwamba sehemu lazima iwe kubwa kuliko moja. Hii ina maana kwamba f(x)>g(x).