Wasifu Sifa Uchambuzi

Muhtasari wa somo la jumla katika kikundi cha maandalizi "Vokali ni nzuri. Muhtasari wa somo la kisomo “Vokali na konsonanti” (kikundi cha maandalizi) Muhtasari wa irabu na konsonanti kikundi cha maandalizi.

Fungua somo la kusoma na kuandika katika kikundi cha maandalizi

Lengo: tambulisha picha ya herufi Vv.
Kazi: kufafanua matamshi ya sauti (в) (вь); tambulisha nafasi ya sauti katika neno; fundisha kusikia na kutofautisha sauti kwa upole na ugumu; kuboresha uwezo wa watoto kufikiri, kueleza wazi mawazo yao; kuimarisha uwezo wa kugawanya maneno katika silabi; tengeneza sentensi na "andika" kwa michoro; kufanya uchambuzi wa sauti; kukuza usikivu wa fonimu, umakini, kumbukumbu, ustadi mzuri wa gari; kukuza mpango, uhuru, na shughuli.
Nyenzo na vifaa: bluu, kijani, bendera nyekundu; bluu, kijani, mraba nyekundu; barua zilizojifunza; bluu, kijani, vifuniko nyekundu; jedwali la silabi; kadi za kibinafsi zilizo na picha (simba, bundi, mbwa mwitu), kadi yenye picha ya barua "Вв", penseli rahisi na za rangi; madaftari; barua na nambari.

Maendeleo ya somo:

Wakati wa kuandaa.
Mwalimu: Jamani, angalieni ni wageni wangapi waliokuja kwenye somo letu leo. Tuwakaribishe.
Naipenda shule yangu ya chekechea
Imejaa - imejaa wavulana.
Labda kuna mia kati yao, labda mia mbili.
Ni vizuri tunapokuwa pamoja!
Kurudia nyenzo zilizofunikwa.
Mwalimu: Jamani, barua ni nini? Sauti ni nini? Kuna sauti gani? Je, vokali ni tofauti vipi na konsonanti? Je, kuna aina gani za vokali? Kuna aina gani za konsonanti?
Je, vokali na konsonanti zinawakilisha rangi gani? (uchunguzi wa mbele).
Mwalimu: Jamani, upepo hutawanya herufi zote. Tunahitaji kupanga herufi kwa sauti. Jedwali lenye bendera nyekundu hukusanya herufi zinazowakilisha vokali. Jedwali la bendera ya kijani hukusanya herufi zinazowakilisha konsonanti laini kila wakati na konsonanti ngumu kila wakati. Jedwali la bendera ya buluu hukusanya herufi zinazowakilisha konsonanti ngumu na laini. (watoto wanafanya kazi ubaoni).
Mwalimu: Kila mtu alikamilisha kazi. Umefanya vizuri!
Mchezo wa didactic "Chukua sauti"
Maneno: upepo, baiskeli, vase, pitchfork, mbwa mwitu, wimbi, simba, shomoro, ufagio, spring, uma, makasia, volkano, nywele, kunguru, jam. (watoto huweka ngazi ya sauti kwa jozi).
Nyenzo mpya.
Mwalimu: Maneno yote yanafanana nini? Hebu tuseme yao. Je, tunatamkaje sauti hizi? Tunapoitamka, midomo na meno yetu hufanya nini? ulimi, mkondo wa hewa? Mdomo wa chini unakaribia meno ya juu, kati yao kuna shimo ndogo ambayo mkondo wa hewa hutoka, mdomo wa juu huinuliwa. Ikiwa mkondo wa hewa unakutana na kizuizi, sauti hiyo inamaanisha nini? (hii ni sauti ya konsonanti)
Je, sauti yetu inaimba tunapotamka sauti hii? Hii ni sauti ya konsonanti gani? (hii ni sauti ya konsonanti)
Je, sauti hii ina "ndugu laini"? (kuna sauti nyororo [v"])
Tabia za sauti. Sauti [v-v"] ni konsonanti, kuna ngumu na laini, zilizotamkwa.
(watoto huinamisha vidole vyao). Nani ana sauti [v-v"] katika majina yao ya mwisho?

Utangulizi wa herufi Vv. Barua inajumuisha vipengele gani? Je, barua inaonekanaje? Tunaandika nini kwa herufi kubwa?
Dawa katika hewa. Kuandika kwenye kiganja.
Mada ya somo ni nini? Je, tutajifunza nini?
Kusoma kulingana na jedwali la silabi.
Gymnastics ya vidole
Nitaenda shule hivi karibuni.
Nitapata marafiki huko.
Nitajifunza kusoma, kuandika, na kuhesabu haraka kwa usahihi.
Hii ni aina ya mwanasayansi nitakuwa,
Lakini sitaisahau chekechea yangu.
Fanya kazi kwenye daftari.
Mwalimu: Andika herufi kubwa na ndogo B. Sisitiza herufi hizo ulizoandika kwa uzuri.
Fanya kazi kwenye kadi za kibinafsi (idadi ya silabi, nafasi ya sauti katika neno, uchambuzi wa sauti)

Nani ni baridi katika vuli
Kutembea na huzuni na njaa? (mbwa Mwitu)
Huruka usiku kucha -
hukamata panya.
Na itakuwa nyepesi
nzi ndani ya shimo kulala. (bundi)
Nguvu, ya kutisha na nzuri,
Anatikisa mane yake yenye nguvu.
Na jinsi anavyokua! Hapana, si bure
Yeye ni mfalme wa wanyama! (simba)
Mazoezi ya viungo.
Sisi ni watu wa kuchekesha (mikono kwenye ukanda, inayumba)
Wanasesere wa miujiza, tumblers (endelea kuzungusha)
Tunacheza na kuimba (squat)
Tunafurahiya sana kuruka na kupiga makofi)
Kuunda sentensi kutoka kwa maneno uliyopewa. Kuchora mchoro wa pendekezo.
Kuna vijiti kwenye meza. Kila strip ina neno lililoandikwa juu yake. Watoto hufanya kazi kwa vikundi. Watoto huweka maneno katika mfuatano sahihi ili kuunda sentensi.
Matoleo:
1. Spring imekuja.
2. Watoto wanacheza mitaani.
3. Sasha na Egor wanamwagilia miti.
4. Mawingu yanaelea angani.
5. Jua linang'aa sana.
6.Natasha na Sveta wanakusanya majani.
Mwalimu: Vema, nyie, sasa chora mchoro wa pendekezo lenu.
(watoto huchora michoro ubaoni).
Mchezo "Decipher".
Mwalimu: Upepo ulichanganya herufi zote, ikiwa tutazikusanya kwa usahihi, tutapata neno.
(watoto hufanya kazi kwa jozi).
Muhtasari wa somo.
Mwalimu: Je, ulipenda somo? Umejifunza mambo gani mapya na ya kuvutia? Ni kazi gani iliyosababisha ugumu? Tuna neno lililosimbwa kwenye ubao. Hebu tuisome. Umefanya vizuri!

Jifunze kutofautisha vokali na konsonanti na kutofautisha sauti hizi kwa sikio. Jizoeze kugawanya maneno katika silabi. Jifunze peke yako, tengeneza maneno kwa mpangilio.

Kuwa na uwezo wa kusikiliza kwa uangalifu majibu ya wandugu wako, wasaidie ikiwa kuna shida, hotuba ya taarifa na makosa ya kimantiki na urekebishe kwa upole na kwa kujenga.

Pakua:


Hakiki:

Yaliyomo kwenye programu:

Jifunze kutofautisha vokali na konsonanti na kutofautisha sauti hizi kwa sikio. Jizoeze kugawanya maneno katika silabi. Jifunze peke yako, tengeneza maneno kwa mpangilio.

Kuwa na uwezo wa kusikiliza kwa uangalifu majibu ya wandugu wako, wasaidie ikiwa kuna shida, hotuba ya taarifa na makosa ya kimantiki na urekebishe kwa upole na kwa kujenga.

Kazi ya msamiati: vokali, konsonanti, silabi.

Nyenzo: chips kwa kila mtoto, mchoro wa maneno kwa kila mtoto, picha (panya, nyumba, poppies, panya, gari, nyekundu na bluu nyumba).

Kazi ya mtu binafsi:Vova, Galya, Dima - tamka wazi kila sauti katika neno.

Maendeleo ya somo:

Watoto wamesimama kwenye mduara kwenye carpet.

Nina mpira mikononi mwangu na ninakualika kucheza mchezo wa "msururu wa maneno".

Anayepokea mpira anasema neno hadi sauti ya mwisho.

Umetaja tu maneno kulingana na sauti ambayo ilikuwa ya mwisho katika neno, lakini ikawa ya kwanza.

Nani alijua ni sauti gani hizo?

(vokali na konsonanti).

Ni vizuri jinsi ulivyo makini kwangu.

Watoto waliishi katika mji wa hadithi ya furaha, kati yao alikuwa mtoto mwenye akili zaidi anayeitwa Znayka.

(Mwalimu anaweka nyumba 2 na Znayka kwenye easel).

Njoo usimame ili kila mtu amuone shujaa wetu.

Znayka aliamua kwenda safari na kuchukua marafiki zake pamoja naye.

Marafiki ni akina nani?

Je, unahitaji kujua mengi kusafiri?

Znayka alituandalia maswali. Ukijibu, atakuchukua pamoja naye.

Tunawasiliana na wewe, tunazungumza. Hotuba yetu inajumuisha nini? (kutoka kwa mapendekezo).

Je, mapendekezo yanajumuisha nini? (sentensi inajumuisha maneno).

Maneno yanaundwa na nini? (maneno huundwa na sauti)

Kuna sauti gani? (vokali na konsonanti)

Je, unajua sauti gani za vokali? (a, o, y, e, i, e, e)

Je! wanaishi katika kasri gani? (katika nyekundu)

Je, zinaonyeshwa na rangi gani? (zimeonyeshwa kwa rangi nyekundu)

Kwa nini zinaitwa sauti za vokali? (kwa sababu wananyoosha, wanaimba)

Ndio, hizi ni sauti za kupendeza na za sauti. Hebu tukumbuke maneno kuhusu sauti za vokali:

Vokali kunyoosha

Na wimbo wa kupigia:

Na - na - na - na,

Wanaweza kulia

Na kulia:

Oh - oh - oh - ooh- ooh- ooh

Inaweza kupakua ndani

Maeneo ya Alyonku

A-a-a-a

Inaweza kuwa kama mwangwi ndani

Msitu unapiga kelele:

Lo! -ay! -ay!

Inaweza kuruka

Juu ndani ya bluu:

U-a-na-y.

Watoto huiga maneno kwa sura ya uso, ishara, na kiimbo.

Maswali yote ya Znayka yalijibiwa, na anakuchukua pamoja naye.

Unajua wapi?

Tulikutana na Znayka na tukawa marafiki zake. Lakini majirani wa Znayka ambao wanaishi katika nyumba nyekundu hawana marafiki na Znayka aliamua kuwasaidia, kupata wandugu. Je, tumsaidie?

Simama moja baada ya nyingine, usibaki nyuma, wacha tupige barabara:

Njia sio karibu

Safari ndefu.

Lakini huwezi kuiacha njia,

Kuna mto upande wa kushoto (angalia)

Upande wa kulia ni boroni (angalia)

Kuwa makini njiani

Tunaenda.

(Watoto wanamfuata mwalimu kwa mnyororo kupitia kikundi)

Angalia kushoto, kulia, na kile unachokiona mbele. Hebu tuje karibu (Watoto wanakaribia easel ambayo picha ya ngome ya bluu hutegemea, mstari wa nusu duara)

Unaona nini? (kufuli)

Unaweza kusema vipi tena? (ikulu, nyumba, nyumba ndogo)

Wacha tuangalie polepole ni nani anayeishi huko (Mwalimu anaweka picha kwenye easel: nyumba, gari, nyundo)

Sema maneno. Je, wanafanana nini? (sauti "m")

- "M" ni sauti gani hii (konsonanti, ngumu, iliyotamkwa)

Sauti "M" ilitoka nje ya lango (chip ya bluu inaonyeshwa) na kuanza kukutana na marafiki zetu.

Kwanza alisalimia kwa sauti "A" na silabi "MA" ikawa

Kisha kwa sauti "O" tukapata silabi "MO"

Kisha nikafahamiana na sauti ya vokali "I" na silabi ikawa ... "MI"

Alizungumza kwa sauti "U" na silabi ikawa "MU"

Sauti ya mwisho kuja ilikuwa "E" na silabi "ME" ikawa (Wakati huu wote, chip nyekundu zinabadilishwa na chip ya bluu)

Rafiki yetu mpya alipenda sana marafiki zetu, naye akatualika tumtembelee. (Picha inabadilika kwenye easel na "dirisha" inaonekana)

Angalia ni maua gani mazuri yanakua kwenye dirisha (Sehemu ya picha "Poppies" imeonyeshwa)

Hii ni nini? Sauti "M" inasema kuwa ni "MA".

Je, alitaja maua kwa usahihi? (Nusu ya pili ya picha imeonyeshwa)

Niambie sehemu ya pili ya neno "KI"

Sema neno katika sehemu ("MA-KI")

Nani mwingine anaishi ndani ya nyumba (Picha zinaonyeshwa: panya, dubu, gari)

Jinsi ya kujua ni maneno mangapi katika kila moja ya maneno haya?

Je, kuna sauti ngapi za vokali katika neno panya?

Silabi ngapi? Ipe jina.

Ni sauti ngapi za vokali ziko kwenye neno dubu?

Silabi ngapi? Silabi ya kwanza ni ipi? Silabi ya pili ni nini?

Ni sauti ngapi za vokali kwenye neno gari?

Vipi kuhusu silabi?

Taja silabi 1, silabi 2, silabi 3.

Je, kuna uhusiano kati ya sauti za vokali na silabi?

Ambayo? (Idadi ya sauti za vokali katika neno ni sawa na idadi ya silabi)

Ni nini husaidia kuamua idadi ya silabi katika neno? (Konsonanti)

Kumbuka kanuni:

Kuna silabi nyingi sawa na sauti za vokali katika neno.

Je, ni vipi tena unaweza kuamua idadi ya silabi katika neno?

Weka nyuma ya mkono wako kwenye kidevu chako na useme neno "nyumbani." Je, umehisi kidevu chako kikianguka unapotamka sauti ya "O"?

Wacha tucheze:

Wacha tugawane haraka katika timu mbili. Mmoja atasimama upande wangu wa kulia, mwingine upande wangu wa kushoto.

Ninataja maneno, ikiwa neno lina silabi moja, timu ya kwanza inapiga makofi, ikiwa kuna silabi mbili, timu ya pili inapiga. Kwa jibu sahihi, timu inapewa chip.

Jinsi ulivyo wajanja na makini leo.

Nilicheza na wewe, na sasa unacheza "vitendawili vya sauti" na kila mmoja

Pata jozi na uende kwenye meza, kaa kinyume na kila mmoja na kwenye mchoro na chips, weka neno unalokumbuka. Rafiki yako lazima akisie neno hili.

Ruslan, Timur alitengeneza neno gani?

Timur, alipata neno kwa usahihi?

Ni silabi ngapi katika neno moja?

Je, Timur alikisia ni neno gani ambalo Ruslan alisimbwa kwa njia fiche?

Karina, ni silabi ngapi kwenye neno lako?

Albina, thibitisha kwamba Karina aliamua kwa usahihi idadi ya silabi katika neno?

Njoo kwangu.

Tulianza kucheza kwenye jumba la bluu.

Hebu tuhakikishe kwamba tulisaidia vokali kupata marafiki?

Je, sauti zetu za vokali zimetengeneza marafiki gani?

Ni nini kilitokea kwa sababu ya urafiki wao? (silabi).

Vokali zinaweza kuunda silabi, lakini unaweza kuunda maneno?

Wacha tucheze:

Nitataja silabi ya kwanza, na unaendelea kuunda neno, kutoka kwa silabi mbili, na kisha kutoka kwa silabi tatu.

Unakumbuka nini kuhusu safari yetu?

Ulijisikiaje mwishoni mwa safari?

Taasisi ya elimu ya manispaa ya shule ya mapema

Shule ya chekechea "Ryabinushka"

Fungua muhtasari wa somo

Katika maandalizi ya mafunzo ya kusoma na kuandika

Vidokezo vya somo la kusoma na kuandika

(kwa watoto wa shule ya mapema miaka 6-7)

Mada: Sauti hizo ni vokali na konsonanti.

Lengo: Wajulishe watoto kwa dhana

vokali - konsonanti na uwakilishi wao wa picha.

Kazi:

Kielimu:

    Jifunze kutofautisha sauti za vokali kwa sikio -

konsonanti,

    Tambulisha watoto wa shule ya mapema na uwakilishi wa kimkakati wa sauti kwa maandishi, na sheria mpya ya kuamua idadi ya sauti kwa maneno: vokali nyingi kwa neno, silabi nyingi;

    Jifunze kufanya kazi na mifano ya maneno, tambua mwanzo, katikati na mwisho wa neno, na tenga sauti kutoka kwa maneno.

Kielimu: kukuza umakini, kumbukumbu, usikivu wa fonimu, hotuba, fikra za kimantiki.

Kielimu: kukuza shauku thabiti ya utambuzi katika somo.

Aina ya somo: Kujifunza nyenzo mpya.

Fomu ya somo: shughuli - mchezo.

Vifaa: michoro ya mifano ya sauti, maneno; bango lenye vielelezo vya mchezo "Gurudumu la Nne", bango lenye barua, kadi za kazi ya mtu binafsi; kwa watoto: penseli za rangi.

Mpango wa somo:

I . Org. dakika.

II . Kusasisha maarifa

IV . Ufafanuzi wa nyenzo mpya.

V . Kuunganisha.

VI . Kufupisha.

Maendeleo ya somo.

I . Org. dakika. ( Salamu, kuangalia mahudhurio ya wanafunzi, kuunda hali ya kisaikolojia kwa shughuli za kielimu na kuamsha umakini).

Leo darasani, wavulana, utapata kazi nyingi za kupendeza, uvumbuzi mpya, na wasaidizi wako watakuwa: umakini, ustadi, na busara.

II . Kusasisha maarifa.

Je! Watoto unapenda kusafiri? (majibu) Ungependa kusafiri wapi?

Leo tutaenda kwenye sayari ya sauti na barua.

Unafikiri nani anaishi kwenye sayari hii? (barua na sauti)

Lakini sio tu sauti na herufi huishi huko, maneno huishi huko, michezo unayopenda kucheza, hadithi za hadithi.

Lakini kabla hatujaingia barabarani, tuangalie ni maarifa gani tumeandaa kwa ajili ya safari.

Mchezo wa Maswali.

Watoto huulizwa swali, na kwa jibu sahihi watoto hupokea chip. Hii inamaanisha kuwa wako tayari kusafiri.

Kuna herufi ngapi katika alfabeti ya Kirusi? (barua 33)

Je, sauti hutofautianaje na herufi? (sauti hutamkwa na kusikika, na herufi huonekana na kuandikwa)

Jinsi ya kujua ni silabi ngapi katika neno moja? (idadi ya mara unafungua kinywa chako, idadi ya silabi; idadi ya mara unapiga makofi, idadi ya silabi).

Wakati wa safari yetu ya somo tutafahamiana na sauti zipi, jinsi zinavyotofautiana, na jinsi zinavyoweza kuteuliwa.

III . Kujifunza nyenzo mpya.

Wewe na mimi tunajua kwamba maneno, yanaposemwa, yanajumuisha sauti. Unafikiri tayari umejifunza kutenga sauti za mtu binafsi kutoka kwa maneno? Unataka kujijaribu?

Sawa. Lakini kwanza, pata neno mwenyewe ambalo tutasikiliza sauti. Neno hili ni jina la ndege ambalo limeelezewa katika sentensi. Wakati wa kuwasikiliza, amua ni sentensi ngapi nitasema.

Wakati mwingine unaweza kuona korongo kwenye paa la nyumba. Ndege ana kiota huko .

Katika korasi, taja sauti ya kwanza katika neno hili. Na sasa - ya mwisho. Je, unafikiri tunatamka sauti hizi sawa au tofauti? Hebu tuangalie. Sema sauti ya kwanza tena, lakini kwa utulivu sana ... Sasa kwa sauti ..., hata zaidi ... Nini kinatokea kwa kinywa chako? (Inafungua.) Jaribu kufunga mdomo wako kwa nguvu na utamka sauti hii...

Imetokea?! Kwa nini haikufaulu? Unataka nikuelezee?

Hewa hutusaidia kutamka sauti. Tunaposema sauti [a], hewa hupita kwa uhuru bila kukumbana na vikwazo. Angalia ... Lakini walifunga midomo yao, wakaunda kizuizi - na sauti haikutoka. Sauti wakati wa matamshi ambayo hewa hupita kwa uhuru, bila kukutana na vizuizi, kana kwamba kupitia bomba tupu, wanasayansi waliita vokali.

m i. (Neno hilo hutamkwa kwa pamoja.)Vokali waliitwa kwa sababu wanazungumza kila mara kwa sauti; kutoka kwa nenosauti ( sauti ) na jina la sauti likatokea -vokali .

Wanasayansi walikuja na jina lao la sauti za vokali: ndani ya ikoni ya sauti walikubali kuweka picha ya bomba tupu, kuonyesha kuwa hewa hupita kwa uhuru bila kushinda vizuizi vyovyote.

Sasa hebu tusikilize sauti ya mwisho katika neno stork: stork-t-t-t. Sema tena na ujaribu kutambua: je, hewa pia inapita kwa uhuru au inakutana na kikwazo? Kizuizi hiki kiko wapi, ni nini kiliiumba - jiangalie, unaweza kutazama kila mmoja ... Hebu tuangalie. Jaribu kutamka sauti bila ulimi wako kugusa chochote... Imetokea?

Sauti ambazo hewa hukutana na kizuizi huitwa konsonanti. (Neno hilo linarudiwa kwa umoja.) Sauti hizo pekee haziwezi kuunda neno, kwa kuwa itakuwa vigumu sana kutamka. Jaribu kusema nami, kwa mfano:

[krtsk]... Na sasa: viazi.

Sauti za konsonanti katika hotuba ya Kirusi daima huenda karibu na vokali - ndiyo sababu ni konsonanti. Tutawataja kama ifuatavyo:

Sauti zingine mbili za neno ni zipi? (Baada ya kuangalia kama kikwazo kinaonekana au la,hitimisho).

Jamani, makini. Kwamba neno hili lina vokali mbili na silabi mbili. Sauti za vokali huunda silabi. Kuna silabi nyingi katika neno kama vile vokali.

Mazoezi ya viungo.

Hapo zamani za kale kuliishi mbilikimo mdogo.

Na kofia kubwa.

Alikuwa msafiri - kibete.

Alipanda chura.

Kuruka kwa kasi. Kwa-kwa.

Na akaruka juu ya joka -

Wow, juu.

Ilielea chini ya mto katika kikombe cha chai.

Glug-glug, Glug-glug.

Alipanda kasa.

Juu-juu, juu-juu.

Na baada ya kukanyaga njia zote,

mbilikimo alikuwa akiyumba kwenye wavuti.

Kach-kach, kach-kach.

Asubuhi itakuja - mbilikimo itaenda kupanda tena.

IV . Kuunganisha.

Kwa hivyo, watu, hebu turudie ni tofauti gani kati ya sauti za vokali na konsonanti?

Angalia neno mfano.

Unaweza kusema nini kuhusu neno hili? (ina silabi moja, kwa sababu kuna vokali moja, konsonanti mbili).

Njoo na maneno yanayolingana na mchoro huu, nani mkubwa zaidi? (paka, nyumba, saratani, usingizi ...).

Acha nikukumbushe kuwa tuko kwenye sayari ya sauti na herufi, na kwa kuongeza sauti na herufi, michezo mbalimbali huishi hapa. Tutazicheza sasa.

1. Zoezi la kutambua sauti za vokali - konsonanti.

Mchezo "Nani yuko makini zaidi."

Ninataja neno - unaamua sauti ya kwanza: vokali au konsonanti. Tafuta mchoro unaofaa na uonyeshe. Asiyefanya makosa hushinda.

Maneno:tikiti maji, konokono, ndege, uzio, mwangwi, kiti, gari, mende, miwani, spinning top, nyumba.

2. Zoezi la kukuza umakini, usikivu wa fonimu, na kumbukumbu.

Na sasa barua zinatualika kucheza mchezo mpya. Nitakuonyesha bango lenye herufi, na unajaribu kukumbuka kila kitu unachokiona juu yake. Mara tu ninapoiondoa, unaniambia ni barua gani unakumbuka. Anayetaja herufi nyingi hushinda.

(tazama Kiambatisho Na. 2)

Barua gani inakosekana? Kwa nini? (herufi Ш, kwa kuwa ni konsonanti, na iliyobaki ni vokali)

Sawa kabisa. Kwa hivyo tutacheza nayo.

Mchezo "Washa taa."

Kwenye mchoro wa mfano wa neno, tunaamua mahali pa sauti katika neno: mwanzoni, katikati, mwishoni mwa neno; Kulingana na eneo la sauti katika neno, tunawasha mwanga kwenye dirisha linalofanana.

Maneno:kanzu ya manyoya, paka, kuoga, kibanda, kofia, tumbili, uji, Shura, scarf.

3. Kazi ya maendeleo ya kumbukumbu ya kusikia, uchambuzi wa sauti.

Wakazi wa sayari ya sauti na herufi walituuliza shida ifuatayo: nadhani ni picha gani isiyo ya kawaida katika kila safu.Kumbuka: unahitaji kuzingatia sauti ya kwanza ya kila neno kwenye safu iliyopewa jina. Eleza jibu lako. (tazama Kiambatisho Na. 1)

4. Kitendawili-mshangao.

Tatua kile kinachotolewa kwenye picha: unahitaji kuchora juu ya maumbo yote na herufi za vokali. Ikiwa utafanya kila kitu kwa usahihi, utapata picha. (tazama Kiambatisho Na. 3)

Ulipata nini? (simu).

V . Kufupisha.

Safari yetu sasa imeisha. Umejifunza nini kipya? Ulipenda nini hasa?

Kiambatisho Nambari 1.

Kiambatisho Na.

Kiambatisho Namba 3.

Marine Babajanyan
Muhtasari wa somo la kikundi cha maandalizi "Sauti za Vokali"

Mpango- maelezo ya somo« Sauti za vokali» V

kikundi cha maandalizi juu ya malezi ya hotuba

(Maendeleo utamaduni mzuri wa hotuba)

Kazi: Kufafanua na kuunganisha matamshi sauti za vokali; fundisha kuangazia sauti ya vokali mwanzoni, katikati, mwisho wa neno; kuunganisha dhana ya dhima ya silabi vokali; onyesha jukumu la maana vokali; kukuza mtazamo wa fonimu, umakini, kumbukumbu; kukuza uchunguzi wa matukio ya kiisimu.

Lengo:

1. Wafundishe watoto tabia sauti- uchambuzi wa barua ya maneno, andika kwa herufi za kuzuia, njoo na maneno kwa aliyopewa sauti. Zoezi watoto katika kusoma, kuweka maneno kutoka kwa barua. Jifunze kumsikiliza mwalimu kwa uangalifu na kufuata maagizo yake kwa usahihi.

2. Kuunganisha ujuzi wa watoto kuhusu vokali.

3. Kuza mawazo, umakini, kumbukumbu, na uwezo wa kufikiri kimantiki. Kuendeleza ujuzi wa magari ya mkono na kusikia kwa fonimu.

4. Kuboresha na kuamsha msamiati wa watoto.

5. Kukuza maslahi katika misingi ya ujuzi wa Kirusi na hamu ya kusoma shuleni.

Kazi ya awali:

1. Kufahamiana vokali;

2. Kukariri shairi la V. Berestov "Kuhusu vokali» ;

3. Usomaji wa pamoja wa ABCs na watoto;

4. Michezo yenye barua.

Maendeleo ya somo

Mwalimu: Habari zenu! Ninauliza wale watoto ambao majina yao yanaanza sauti za vokali, na kisha wale watoto ambao majina yao huanza konsonanti.

Watoto hutaja majina yao na kuchukua zamu kukaa kwenye madawati yao.

Mazungumzo juu ya nyenzo zilizofunikwa.

Mwalimu: Tukumbuke!

- Nini kinaweza kufanywa kutoka sauti?

Watoto: Kutoka sauti Unaweza kuunda silabi na maneno.

Mwalimu: Nini kinaweza kufanywa kutoka kwa silabi?

Watoto: Unaweza kuunda maneno kutoka kwa silabi.

Mwalimu: Nini kinaweza kufanywa kutoka kwa maneno?

Watoto: Maneno yanaweza kutumika kutengeneza sentensi.

Mwalimu: Na kutoka kwa mapendekezo?

Watoto: Unaweza kutengeneza maandishi kutoka kwa sentensi.

Mwalimu: Kuna sauti tofauti - vokali na konsonanti.

Hii sauti inaimbwa kila wakati,

Hii sauti hutiririka kama wimbo.

Sauti, kuruka kwa uhuru,

Kwa hivyo, watu, leo tutafanya kazi nao sauti za vokali.

Mwalimu: Ambayo sauti Je, unaweza kuimba kwa sauti yako ili hewa itoke kwa uhuru, bila kizuizi?

Watoto: O, U, Y, A, I. Hii ni sauti za vokali!

Ufafanuzi wa mwanzo na mwisho sauti ya vokali.

Mwalimu:Jina vokali:

a) ambayo neno huanza nayo

korongo (A, sikio (U, punda (O, aster (A, barafu)) (Na, mwangwi (E).

b) ambayo neno linaishia...

sindano (A, mipira (Y, bundi (A, sinema (Oh, taa) (NA).

Uteuzi sauti ya vokali kutoka katikati ya neno.

Mwalimu: Wito vokali ambayo iko katikati maneno:

Mwana (Y, poppy (A, com (Oh, mwaloni (U, meya) (E).

Mwalimu: Sasa chukua kadi zilizo na herufi zinazolingana na zilizotajwa sauti.

Mwalimu: Uliita nini?

Watoto:Imeitwa sauti.

Mwalimu: Ni nini kilionyeshwa?

Watoto: Ilionyesha barua.

Mwalimu: Kabla yako ni maneno ambayo ulikimbia vokali. Nisaidie kumrudisha mahali pake. Barua gani ilikimbia?

- Ulipata maneno gani?

- Wanamaanisha nini?

B...K (Ah, tanki) B...K (Oh, upande)

B...K (Y, fahali) B...K (U, beech)

- Ni nini hufanyika ikiwa utabadilisha herufi moja kwa neno?

Watoto: Maana ya neno itabadilika.

Kugawanya maneno katika silabi

Mwalimu: Guys, kwa msaada vokali, tunaweza kuamua ni silabi ngapi katika neno moja. (Imarisha dhana ya dhima ya silabi vokali) .

Mwalimu: Nitataja maneno yanayohitaji kugawanywa katika silabi. Cubes (3, paw (2, manukato (2) , mguu(2, gari (3) , barabara (3, tikiti (2) , maziwa (3) , buti (3) , barabara (3) .

Watoto hugawanya maneno yaliyopendekezwa katika silabi.

Mwalimu: Ngapi sauti za vokali katika maneno haya?

Watoto hutaja idadi vokali katika neno.

Watoto:

Kila mmoja wa wanafunzi anajua hili -

Kiasi gani kwa neno moja vokali, silabi nyingi sana.

Mwalimu: Kwa hivyo, wewe na mimi tulijifunza kwamba maneno yamegawanywa katika sehemu - silabi. Kuna silabi nyingi katika neno kama zimo ndani yake sauti za vokali.

Muhimu katika neno vokali -

Kila mtu karibu anajua hii.

Yuko pamoja hucheza na konsonanti,

Huunganishwa kuwa silabi.

Tunagawanya maneno katika silabi

Wacha tutembee kwenye njia pamoja!

Fanya kazi kwenye karatasi za kibinafsi.

Mwalimu: Guys mbele yenu ni maneno ambayo unahitaji kupata vokali.

Zoezi "Ni wapi iliyo sahihi? sauti?"

"A" - Basi, ruka

"O" - daraja, dirisha

"Mimi" - Ira, Iris (mchoro wa ndege hutumiwa)

"E" - Echo, mshairi

"U" - Bata, mkono

"Y" - SABUNI. meza

Mwalimu:Kazi inayofuata ni ya "macho makini". Ivuke kwenye kadi sauti za vokali, A vokali piga mstari kwa penseli nyekundu.

Fanya kazi kwenye bodi. (Kazi ya umakini)

Mwalimu: Guys, unahitaji kupata jozi kwa kila herufi na uunganishe na mstari.

Mwalimu: Hebu tufanye tena! Ambayo sauti huitwa vokali?

Watoto:vokali huimbwa, hakuna kizuizi kwa matamshi yao.

Mwalimu: Nini kitatokea ukibadilisha herufi moja katika neno?

Watoto: Ukibadilisha herufi katika neno, maana ya neno hubadilika.

Mwalimu: Jinsi ya kutumia vokali Je, unaweza kubainisha idadi ya silabi katika neno moja?

Watoto: Ni wangapi kwa neno moja vokali, silabi nyingi sana.

Machapisho juu ya mada:

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika katika kikundi cha maandalizi “Sauti [z, z’]. Herufi z, z'" Kusudi la didactic: kukuza maarifa ya watoto juu ya sauti [z], [z"] na herufi Z z Aina ya somo: kufahamiana na sauti mpya na herufi kuu.

Muhtasari wa somo la kufundisha kusoma na kuandika katika kikundi cha shule ya maandalizi “Sauti za Konsonanti [m], [m’], herufi M” Mada: Sauti za konsonanti [m], [m,], herufi EM Malengo: 1. Kielimu: Wafundishe watoto kutambua sauti ya konsonanti ya kwanza katika neno; tambulisha.

Malengo ya somo.

  • Kuboresha ufahamu wa fonimu (amua mahali pa sauti katika neno);
  • Kuimarisha uwezo wa kujibu maswali;
  • Jizoeze kutofautisha kati ya konsonanti ngumu na laini mwanzoni mwa neno;
  • Jizoeze kuchagua fasili za maneno uliyopewa;
  • Amilisha kamusi;
  • Kuimarisha uwezo wa kuamua idadi ya silabi katika neno;
  • Maendeleo ya nyanja ya utambuzi;
  • Kuimarisha ujuzi wa mwelekeo wa anga.
  • Nyenzo na vifaa:

  • Picha za lori za bluu na kijani;
  • Treni ya kadibodi;
  • Vikapu vya gorofa za rangi nyingi - mifuko;
  • Jedwali la maonyesho, “Lipi? Ambayo? Ambayo?";
  • "Mjenzi wa barua";
  • Seti ya picha za mada;
  • Majumba mawili ya rangi nyingi;
  • Folda "Vikapu vya rangi nyingi";
  • Bodi ya magnetic, flannelographs 2;
  • Kinasa sauti, rekodi ya tepi: "Gari la Bluu".
  • Watoto na mwalimu wanaingia ukumbini.

    Mwalimu:

    Jamani, leo tutaenda kwenye nchi ya ajabu ya sauti. Kuna sauti gani?

    Watoto: Vokali na konsonanti.

    Mwalimu: Katika nchi hii, sauti zinaishi katika majumba mawili.

    Mwalimu anaongoza watoto kwenye ubao na kufuli

    Mwalimu: Guys, nini sauti kuishi katika ngome hii?

    Inaelekeza kwenye ngome nyekundu

    Watoto: Sauti za vokali.

    Mwalimu:

    Watoto: Kwa sababu tunawaashiria na mraba nyekundu.

    Mwalimu: Kwa nini mlango katika ngome hii uko wazi?

    Watoto: Kwa sababu sauti za vokali zinaweza kuimbwa na kutolewa nje na hewa inatoka bila kizuizi.

    Mwalimu: Guys, ni sauti gani zinazoishi katika ngome hii?

    Inaelekeza kwenye ngome ya bluu-kijani

    Watoto: Konsonanti

    Mwalimu: Kwa nini wanaishi katika ngome hii?

    Watoto: Kwa sababu tunawaashiria na mraba wa bluu na kijani.

    Mwalimu: Kwa nini mlango wa ngome hii umefungwa?

    Watoto: Kwa sababu sauti za konsonanti haziwezi kuimbwa au kutolewa nje, na hewa hutoka ikiwa imezuiwa.

    Mwalimu: Je, sauti ya konsonanti inakumbana na vikwazo gani wakati wa kuondoka kwenye ngome?

    Watoto: Midomo (P), ulimi (N), meno (S).

    Mwalimu: Jamani, tunaonyesha konsonanti gani kwa mraba wa samawati?

    Watoto: Konsonanti ngumu.

    Mwalimu: Je, ni konsonanti zipi tunazoashiria kwa mraba wa kijani kibichi?

    Watoto: Konsonanti laini.

    Mwalimu: Ni sauti gani ya vokali hulainisha sauti za konsonanti?

    Watoto: Sauti ya vokali "I".

    Mwalimu: Jamani, sasa tutacheza mchezo "Lori za Rangi". Abiria hao ambao majina yao huanza na konsonanti ngumu "watakwenda" kwenye lori la bluu, na wale abiria ambao majina yao huanza na konsonanti laini "watakwenda" kwenye lori la kijani kibichi.

    Viti vya abiria vya watoto.

    Mwalimu: Na katika nchi hii ya hadithi kuna mchawi mzuri anaishi.

    Mchawi huingia kwenye muziki (na folda mkononi mwake), huzunguka ukumbi mzima na kusimama katikati ya ukumbi.

    Mwalimu: Habari, mchawi mzuri.

    Enchantress: Habari watoto, wageni wageni.

    Watoto: Habari.

    Enchantress: Karibu katika ardhi ya ajabu ya sauti.

    Nina mchezo kwa ajili yako:

    Nitaanza mchezo sasa.

    Nitaanza, na utamaliza,

    Jibu kwa pamoja!

    Mchezo "Sema Neno"

  • Yeye ni mkarimu kuliko kila mtu ulimwenguni,
  • Anaponya wanyama wagonjwa,

    Na siku moja kiboko

    Akamtoa kwenye kinamasi.

    Yeye ni maarufu, maarufu

    Huyu ndiye daktari... (Aibolit).

  • Anaelea kwenye karatasi
  • Kama mashua kwenye wimbi.

    Yeye ni rafiki mzuri kwa mama wa nyumbani,

    Umeme...(Chuma).

  • Dhahabu na vijana
  • Katika wiki moja aligeuka kijivu.

    Na katika siku mbili

    Kichwa changu kina upara.

    Nitaiweka mfukoni mwangu

    Zamani...(Dandelion).

  • Nitakuwa bwana kama huyo
  • Kama mjomba wetu Evdokim:

    Kutengeneza viti na meza

    Rangi milango na sakafu.

    Wakati huo huo, dada Tanyushka

    Nitaifanya mwenyewe ... (Toys).

  • Kwenye kipande, kwenye kipande cha karatasi,
  • Katika shati ya chokoleti

    Inauliza tu ichukuliwe.

    Hii ni nini? ... (Eskimo).

  • Katika msitu kwa chirping na miluzi
  • Opereta wa telegraph ya msitu anabisha:

    "Nzuri, ndege mweusi rafiki!"

    na ishara:...(Kigogo).

  • Anaishi katika mito ya Afrika
  • Meli mbaya ya kijani!

    Yeyote anayeogelea kuelekea kwangu,

    Atameza kila mtu... (Mamba).

  • Anatembea kwa muda mrefu, mdomo na meno,
  • Miguu inaonekana kama nguzo

    Yeye ni mkubwa kama mlima,

    Umegundua ni nani? ... (Tembo).

    Enchantress: Ah, nyie, jinsi mlivyo mzuri. Ulifanya vizuri kiasi gani. Jamani, napenda sana kucheza na sauti, kwa hivyo nimewaletea mchezo wangu - huu hapa.

    Inaonyesha folda iliyo na maneno "Vikapu vya rangi nyingi" yaliyoandikwa juu yake.

    Mwalimu: Mchawi mzuri, labda unataka tucheze mchezo wako pia. Jamani, mnajiuliza huu ni mchezo wa aina gani?

    Watoto: Ndiyo.

    Mwalimu: Wacha tucheze. Na wewe mchawi, keti, keti na ututazame.

    Mchezo "Vikapu vya rangi".

    Mwalimu: Wavulana, unahitaji kuweka picha kwenye kikapu nyekundu kwa majina ambayo sauti "K" iko mwanzoni mwa neno, kwenye kikapu cha njano - picha hizo kwa majina ambayo sauti "K" iko katikati. ya neno. Na kwa kijani - picha hizo kwa majina ambayo sauti "K" iko mwisho wa neno.

    Mwalimu: Mmefanya vizuri wavulana. Sauti huunda silabi, na silabi huunda maneno. Maneno huashiria vitu (meza, kiti), ishara (njano, kubwa), vitendo (kuruka, kukimbia). Maneno yana tofauti gani na silabi?

    Watoto: Maneno ni makubwa na yanaeleweka, lakini silabi ni ndogo na hazieleweki.

    Mwalimu: Guys, maneno, kama wewe na mimi, tunapenda kusafiri. Na wanasafiri kuzunguka nchi yao kwa treni ya kichawi.

    Mwalimu anawapeleka watoto ukutani na treni.

    Mwalimu: Angalia magari ya treni, unaona nini juu yao?

    Watoto: Nambari, nambari.

    Mwalimu: Nambari hizi zinaonyesha kuwa abiria ambao majina yao yana silabi 1 watasafiri katika behewa la kwanza. Abiria ambao majina yao yana silabi 2 watasafiri katika behewa la pili; Gari la tatu litakuwa na abiria ambao majina yao yana silabi 3.

    Watoto huweka wanyama kwenye gari.

    Mwalimu: Mabehewa yetu yote yanashughulikiwa. Kila mtu akaenda safari. Kwa nini tumesimama? Chukua viti vyako kwenye magari, tutaenda kusafiri.

    Watoto wameketi.

    Mwalimu: Funga macho yako na ufikirie kuwa unapanda treni.

    Inajumuisha kurekodi sauti.

    Nje ya dirisha, misitu, mashamba, miji huangaza ... Lakini treni ilisimama karibu na mto. Sote tunashuka kwenye treni. Ah, jua kali kama nini! Ni ngumu sana kutazama. (Hufunga macho). Hebu jaribu kupepesa macho.

    Watoto hupepesa kwanza jicho moja kisha jingine.

    Mwalimu: Jamani, tunawezaje kuvuka mto wetu?

    Watoto: Tunahitaji kuogelea kuvuka.

    Dakika ya elimu ya mwili.

    Tulishuka haraka mtoni,

    Waliinama na kunawa.

    Moja mbili tatu nne -

    Ni kiburudisho cha ajabu kama nini!

    Na sasa tuliogelea pamoja,

    Unahitaji kufanya hivi kwa mikono:

    Pamoja - mara moja, hii ni kiharusi,

    Moja, nyingine ni sungura.

    Sote tuliogelea peke yetu.

    Sisi ni kama pomboo.

    Watoto hufanya harakati zinazofaa.

    Mwalimu: Kweli, kwa hivyo tulivuka mto wetu. Tazama, kuna mti, na wanyama wadogo wameketi karibu nao na hawajui la kufanya. Hebu tuwasaidie.

    Watoto: Hebu.

    Mwalimu huwaita watoto watano na kutoa picha na wanyama.

    Mwalimu: Weka ndege ambaye jina lake huanza na sauti "C" kwenye mti. Weka ndege ambaye jina lake huanza na sauti "D" kwenye shina la mti. Weka ndege ambaye jina lake huanza na sauti "U" chini ya mti upande wa kulia. Weka mnyama ambaye jina lake huanza na sauti "K" chini ya mti upande wa kushoto. Ambatanisha mdudu ambaye jina lake huanza na sauti "O" juu ya mti.

    Watoto hukamilisha kazi.

    Mwalimu: Vizuri wavulana.

    Mtoto anakimbia akiwa amevaa mavazi ya mchawi na kulia.

    Mwalimu: Ah, watu, angalia mchawi mwingine, lakini mdogo tu.

    Mchawi mdogo: Mimi sio mchawi, najifunza tu.

    Mwalimu: Ni nini kilikupata?

    Mchawi mdogo: Mbilikimo mwovu aligeuza sauti kuwa herufi, na kuchukua kipengele kimoja au zaidi kutoka kwa kila moja yao.

    Mwalimu: Jamani, hebu tusaidie herufi kupata vitu vilivyokosekana. Lakini kwanza, niambie jinsi herufi hutofautiana na sauti?

    Watoto: Tunasikia na kutamka sauti, tunasoma na kuandika barua.

    Watoto kurejesha barua.

    Mchawi mdogo: Asante. Sijui ningefanya nini bila wewe. Na kwa ukweli kwamba ulinisaidia, ninakupa mchezo huu.

    Anampa mwalimu na kuondoka.

    Mwalimu: Jamani, wacha tucheze mchezo "Yupi?" Ambayo? Ambayo?". Anachapisha jedwali la maonyesho ubaoni.

    Mwalimu: Nitataja vitu vilivyochorwa kwenye picha, na utaniambia kitu hiki kinaweza kuwa nini. Kwa mfano, ni aina gani ya jibini? Jibu lako ni lipi?

    Watoto: Jibini ni njano, chumvi, kitamu ...

    Mwalimu: Umefanya vizuri, sawa.

    Mchezo unaendelea.

    Mwalimu: Safari yetu inaelekea ukingoni. Wacha tuseme kwaheri kwa fairyland ya sauti na mchawi mzuri. Na tutasoma mashairi ambayo tumemuandalia.

    Mtoto wa 1:

    Vokali huchorwa kwa wimbo wa mlio.

    Wanaweza kulia na kupiga kelele.

    Katika msitu wa giza, wito na wito,

    Lakini hawataki kupiga filimbi na kunung'unika.

    Mtoto wa 2:

    Na konsonanti zinakubali kunguruma, kunong'ona, kupiga filimbi,

    Hata kukoroma na kupiga kelele,

    Lakini sitaki kuwaimbia.

    Mtoto wa 3:

    Barua-ikoni, kama askari kwenye gwaride,

    Imepangwa kwa utaratibu mkali.

    Kila mtu anasimama mahali pa kawaida,

    Na kila kitu kinaitwa Alfabeti.

    Mtoto wa 4:

    Nyakati za babu-babu, barua zilianguka kwa utaratibu wazi

    Jenga kama muundo, lakini sio rahisi, inaitwa ABC.

    Hakuna haja ya kumsumbua mama yako,

    Hakuna haja ya kumtikisa bibi:

    “Soma, tafadhali soma!”

    Hakuna haja ya kumsihi dada yako:

    "Vema, soma ukurasa mwingine!"

    Hakuna haja ya kupiga simu, hakuna haja ya kusubiri,

    Enchantress: Nyinyi mlinifurahisha. Na ninataka kukupa zawadi.

    Anachukua herufi kubwa za rangi kwenye utepe na kuziweka karibu na shingo ya kila mtoto. Naye anaondoka.

    Mwalimu: Kwa hivyo safari ya kwenda kwenye nchi ya ajabu ya sauti imekamilika. Kama kumbukumbu, utakuwa na barua za rangi zilizotolewa na mchawi mzuri. Unaweza "kufufua" kwa kuwageuza kuwa watu wa kuchekesha, wanyama na mimea. Je, unajua jinsi gani?

    Watoto: Hapana.

    Mwalimu: Tunahitaji kumaliza kuchora macho, braids, ponytails ... Niliweka alama na penseli kwenye meza kwenye kikundi.


    Grishkina Vera Alexandrovna