Wasifu Sifa Uchambuzi

Kazi ya vitendo katika kemia kuandaa suluhisho la chumvi. Kazi ya vitendo "maandalizi ya suluhisho la chumvi na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa"

KAZI YA VITENDO “MATAYARISHO YA SULUHU NA
SEHEMU FULANI YA MISA YA KITU KILICHOTULIWA.”

MALENGO YA SOMO:
- ujumuishaji wa ujuzi na uwezo katika kuandaa suluhisho na fulani
- sehemu ya molekuli solute;
- kuendelea kuendeleza ujuzi katika kupima vitu na kupima kiasi cha kioevu;
- kuendeleza maslahi katika somo.
VIFAA: mizani, mizani ya kupimia, beakers, glasi, vijiti vya kioo, brashi. Vitendanishi: maji, Na 2 CO 3. Kadi za TB. Kadi-kazi kwa kazi ya vitendo. Vipeperushi vyenye "athari za mhalifu" (maandishi ya siri na suluhisho la phenolphthalein). Kadi na kazi za ziada. Mchoro unaoonyesha mlolongo
kufanya kazi. Algorithm ya kutatua shida.
WAKATI WA MADARASA.
1. utangulizi walimu (kuhusu malengo ya somo).
Kiwanda cha kusindika nyama cha Anninsky kilitoa taarifa kuhusu upotevu wa chumvi yote ya mezani. Uzalishaji wa bidhaa za nyama uko hatarini. Tunahitaji kumpata mhalifu haraka iwezekanavyo, ambaye, kama mhalifu yeyote, aliacha athari kwenye eneo la uhalifu. Idara za waandaaji programu, wahalifu na wachambuzi wamekabidhiwa kazi hiyo ngumu. Kila idara lazima ijiandae
sodium carbonate ufumbuzi na kuitumia kuamua kuwaeleza ya mhalifu.
Kwa pamoja tutajua mwizi wa chumvi ni nani.
2. Muhtasari wa usalama. Mazungumzo ya mbele kuhusu sheria za usalama, sheria za kupima, kupima kiasi cha kioevu na dutu za kufuta.
3. Kusasisha maarifa kuhusu suluhu. Mazungumzo juu ya maswali:
- suluhu ni nini?
- Je, wingi wa suluhisho linajumuisha nini?
- jinsi ya kuhesabu sehemu kubwa ya dutu iliyoyeyushwa?
4. Matumizi ya ujuzi na ujuzi. Wanafunzi kutatua matatizo, kuamua wingi wa chumvi na kiasi cha maji, na kuandaa ufumbuzi. Wakati suluhisho limeandaliwa, hutumiwa kuendeleza muundo kwenye karatasi iliyofanywa na suluhisho la phenolphthalein. Kila kikundi kinaandika matokeo ubaoni.
Wanafunzi wanaomaliza kazi hupokea kazi ya ziada ya "Siri ya Juu". viwango tofauti matatizo.
Kumbuka. Wakati wa kukamilisha sehemu ya vitendo, wanafunzi hufanya kazi ndani makundi mbalimbali:
1) wachambuzi hufanya kazi yote kwa kujitegemea na hawana haki ya kushauriana na mwalimu;
2) wahalifu wana mchoro unaoonyesha hatua kuu za kazi na wana haki ya wazo moja;
3) waandaaji wa programu wana mchoro unaoonyesha hatua kuu za kazi na algorithm ya kutatua shida ya kuhesabu wingi wa dutu na wingi wa maji unaohitajika kuandaa suluhisho.
Kuhitimisha kazi. Utambulisho wa "mhalifu" (H 2 O).
5. Kazi ya nyumbani.
Kuhesabu sehemu kubwa ya sukari katika chai yako, ikiwa katika kijiko 1
ina 10 g ya sukari.
6. Kusafisha sehemu za kazi.
Maombi.
Kazi ya kikundi cha wachambuzi.
2. Tambua madhumuni ya kazi yako.
3. Tatua tatizo.
4. Tayarisha suluhisho.

Kazi ya kikundi cha wahalifu.
1. Andika nambari na jina la kazi ya vitendo.
2. Kuamua madhumuni ya kazi.
3. Tatua tatizo:
a) andika kwa ufupi masharti ya tatizo.
b) kuhesabu wingi wa dutu kwa kutumia formula:

m(in-va) = (w(in-va) m(r-ra)) / 100%

c) kuhesabu wingi wa maji kwa kutumia formula
m(H 2 O) = m(suluhisho)- m(in-va)

5.Andaa suluhisho.

Mgawo wa kikundi cha watengeneza programu.
1. Andika jina la kazi ya vitendo.
2. Kuamua madhumuni ya kazi.
3. Tatua tatizo:
A) hali fupi kazi:
Imetolewa:
m(Na 2 CO 3 suluhisho)=20g
w(Na 2 CO 3)=5%

Tafuta:
m(Na 2 CO 3)
m(H2O)
b) kuhesabu m (Na 2 CO 3) kwa kutumia fomula

m(Na 2 CO 3) = (m(p-pa Na 2 CO 3) w(Na 2 CO 3)) / 100%

c) kuhesabu wingi wa maji kwa kutumia formula:

m(H 2 O) = m(p-pa Na 2 CO 3)-m(Na 2 CO 3)

4.Andaa suluhisho.

Kazi za ziada "Siri ya Juu".
1. Kuhesabu sehemu kubwa ya kloridi ya sodiamu ikiwa katika 100 g ya suluhisho
ina 5 g ya kloridi ya sodiamu.
2. Kuhesabu sehemu kubwa ya kloridi ya sodiamu ikiwa imeyeyushwa katika 80 g ya maji
20 g kloridi ya sodiamu.
3. Kwa 100 g ya suluhisho la kloridi ya sodiamu 5%, ongeza 20 g ya maji.
Tambua sehemu ya wingi wa suluhisho linalosababisha.

Jina: Kazi ya vitendo"Maandalizi ya suluhisho na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa"

Nafasi: mwalimu wa kemia na biolojia
Mahali pa kazi: Shule ya Sekondari ya MKOU Verkhnetishanskaya iliyopewa jina la V.A. Fufaeva
Mahali: Mkoa wa Voronezh Wilaya ya Talovsky


    Masharti ya Ushindani:


    - Mashindano ya picha

    Kazi ya ziada:



    - KVN



    - Kufanya kazi na wazazi




    - Nyenzo za uthibitisho

    Vitu vya shule:


    - Astronomia (daraja la 11)
    - Historia ya asili (darasa la 5)
    - Biolojia (darasa 5-11)


    - Uraia (daraja la 5-7)
    - Sayansi Asilia (darasa 9-11)

Ramani ya kiteknolojia ya somo la 20

JINA KAMILI. walimu : Govorukha O.V.

Darasa: 5

Kipengee: teknolojia

Idadi ya saa : 1

Mada ya somo : "Kupika sahani kutoka kwa mboga za kuchemsha."

Kusudi la somo: Kuanzisha wanafunzi kwa aina za matibabu ya joto ya mboga; malezi sheria muhimu matibabu ya joto; mahitaji ya ubora na uwasilishaji wa sahani zilizopangwa tayari.

Malengo ya somo:

1) Kufahamisha wanafunzi na aina kuu za matibabu ya joto ya mboga.

2) Wafundishe wanafunzi jinsi ya kupika mboga vizuri na kuandaa sahani za mboga za kuchemsha

3) Kukuza shauku ya wanafunzi katika sanaa ya kupikia, unadhifu, shirika, uhuru na ladha ya uzuri, uwezo wa kutumia kwa uangalifu na kiuchumi bidhaa, na kuziweka kwa mpangilio. mahali pa kazi wakati wa kuandaa sahani kutoka kwa mboga za kuchemsha.

Aina ya somo: Kazi ya vitendo

Rasilimali za Elimu: UMK juu ya kitabu cha kiada cha teknolojia darasa la 5 N.V. Sinitsa, V.D. Simonenko; kitabu cha kazi, kompyuta, uwasilishaji, seti ya meza na vyombo vya kuandaa saladi ya mboga za kuchemsha, kadi za maelekezo, mabango.

Imepangwa matokeo ya elimu:

Somo - wanafunzi watajifunza kuhusu njia za matibabu ya joto ya mboga kwa kutumia teknolojia ya maandalizi ya vinaigrette, na kufahamu mahitaji ya ubora na uwasilishaji wa sahani zilizopangwa tayari kutoka kwa mboga za kuchemsha.

Mada ya Meta (UUD):

- udhibiti - uamuzi wa mlolongo wa kiteknolojia wa maandalizi ya saladi.

mawasiliano - uwezo wa kufanya kazi katika kikundi wakati wa kukamilisha kazi, uwezo wa kushirikiana na mwalimu, kutatua hali za migogoro, kutambua vya kutosha na kuendeleza mtazamo wa heshima kwa wenzao wakati wa kazi ya pamoja.

- kielimu - kuchagua njia za busara zaidi za kupikia na kufanya uchambuzi wa kulinganisha.

Binafsi kuchangiamalezi ya utayarikwa utunzaji wa busara wa nyumbani,uwezo wa kufanya uchambuzi wa kibinafsi wa kazi iliyofanywa, kukuza bidii, kukuza usahihi na unadhifu katika kazi.

hatua ya somo

Hatua ya somo

Shughuli za mwalimu

Shughuli ya wanafunzi

Imeundwa UUD

Org. Muda mfupi.

Kujaribu maarifa juu ya mada ya somo lililopita.

Salamu watoto. Kupata habari kuhusu watoro. Maandalizi ya somo (kitabu, daftari, kalamu, diary).

Kurudiwa kwa nyenzo zilizofunikwa:

2. Jinsi ya kuamua utayari wa mboga wakati wa kupikia?

3. Ni nini huamua aina ya kutaja mboga?

4. Ujumbe kuhusu maana ya neno “Vinaigrette”.

Majibu ya watoto.

1. Ili kupunguza upotevu wa vitamini C, mboga hupikwa kwenye chombo na kifuniko kilichofungwa.

2. Mboga lazima iingizwe kwa kisu au uma; inapaswa kuwa laini.

3. Njia ya kutaja mboga inategemea aina ya saladi.

K. maendeleo shughuli ya hotuba, kupata uzoefu katika kutumia maana ya hotuba kudhibiti shughuli za akili.

Motisha (kujitolea)

kwa shughuli za elimu.

Tuendelee na somo.

1.Tunapaswa kujifunza nini katika somo hili?

2. Tutaweka kazi gani?

Tahadhari za usalama wakati wa kazi ya upishi

TB wakati wa kutumia jiko la umeme.

1) Kabla ya kuwasha, angalia kuwa kamba ya nguvu iko katika hali nzuri.

2) Wakati wa kugeuka kwenye tile, ingiza kuziba kwenye soketi za tundu la kuziba hadi litakapokwenda. Usichomoe kuziba kwa kuvuta kamba.

3) Tumia vyombo visivyo na moto kupika mboga. Usitumie vyombo vya plastiki.

4) Hakikisha kwamba wakati wa kuchemsha, yaliyomo ya sahani haimwagiki juu ya makali; chukua vifuniko vya vyombo vya moto na kitambaa au mitt ya tanuri na uifungue mbali nawe.

TB wakati wa kutumia zana za kukata.

1) Tumia tahadhari kali wakati wa kukata mboga kwa kisu.

2) Kupitisha visu na uma tu na kushughulikia mbele.

3) Kata mboga kwenye mbao za kukata, ukizingatia mbinu sahihi kukata Vidole vya mkono wa kushoto vinapaswa kupigwa na kwa umbali fulani kutoka kwa kisu cha kisu.

4) Kuwa makini wakati wa kufanya kazi na graters mkono. Shikilia bidhaa zilizosindika (matunda, mboga) kwa ukali, usizike sehemu ndogo sana.

Mlolongo wa kazi

1) Vaa nguo za kazi (apron, scarf au cap)

2) Osha mikono yako na sabuni.

3) Jifunze ramani ya kiteknolojia

4) Panga mahali pa kazi pa mwanafunzi

5) Kuandaa sahani kulingana na ramani ya kiteknolojia.

6) Weka meza.

7) Kutumikia sahani iliyoandaliwa.

8) Safisha eneo lako la kusomea.

1. Jifunze kuandaa saladi kutoka kwa mboga za kuchemsha. 2.Jifunze kukata mboga za kuchemsha kwenye cubes.

3. Kuzingatia mahitaji ya usafi na usafi kwa ajili ya maandalizi ya chakula na sheria za usalama wakati wa kufanya kazi na kisu.

Eleza tahadhari za usalama wakati wa kazi ya upishi

L. Kujitawala, kujipanga,

K. Kupanga ushirikiano wa pamoja na wenzao na mwalimu.

R. Uwezo wa kutabiri shughuli katika somo

Kusasisha maarifa na kurekodi matatizo ya mtu binafsi katika hatua ya majaribio.

Waalike wanafunzi kujifunza teknolojia ya kuandaa vinaigrette kwa kutumia ramani inayopendekezwa ya kiteknolojia.

Maombi Mlolongo wa maandalizi ya vinaigrette, ramani ya kiteknolojia ya kuandaa saladi.

Fanya mawazo na usome ramani ya kiteknolojia

P. uchimbaji taarifa muhimu kutoka kwa maandishi

R.kufanya jaribio hatua ya elimu

K. kuzingatia maoni tofauti, kueleza mawazo ya mtu kwa ukamilifu na usahihi wa kutosha

Kazi ya vitendo "Kuandaa vinaigrette"

Mwalimu anasambaza vitendo vya wanafunzi.

Wakati wa kuandaa vinaigrettemwalimu huvuta usikivu wa wanafunzi kwa vikumbusho na vidokezo vinavyopatikana kama vidokezo katika eneo la kazi ya vitendo, katika maeneo yanayofikiwa na macho.Maombi

Wakati wa kulamwalimu hufuatilia uzingatiaji wa adabu na sheria za jedwali za kutumia vipandikizi.

Ni wakati wa kumaliza kuandaa sahani, futa maeneo ya kazi na uanze kuonja.

Wanavaa mitandio na aproni na kwenda kwenye chumba cha kulia kufanya kazi ya vitendo.

Wanafunzi huandaa saladi, kuonyesha jinsi ya kukata mboga kwa vitendo kwa kutumia ramani ya kiteknolojia kuandaa saladi.Maombi

Saladi iliyokamilishwa, iliyopambwa kwa uzuri imewekwa kwenye meza. Wanafunzi huketi mezani na kutathmini mwonekano sahani kwa kutumia kadi kutathmini sahani kumaliza.Maombi

Baada ya kula, wanafunzi huosha na kurudisha vyombo.

R. uamuzi wa mlolongo wa teknolojia kwa ajili ya kuandaa saladi.

K - uwezo wa kufanya kazi katika kikundi wakati wa kukamilisha kazi, uwezo wa kushirikiana na mwalimu, kutatua hali za migogoro, kutambua vya kutosha na kuendeleza mtazamo wa heshima kwa wenzao wakati wa kazi ya pamoja.

P. uteuzi wa mbinu za busara zaidi za kupikia na kufanya uchambuzi wa kulinganisha.

Ujumuishaji wa kimsingi na matamshi katika hotuba ya nje.

1.Je, ni mlolongo gani wa kuandaa vinaigrette?

2. Unawezaje kupamba vinaigrette?

3.Ni sheria gani zinazopaswa kufuatwa wakati wa kuandaa vinaigrette?

Wanajibu maswali na kuzungumza juu ya shida zao.

P. uchambuzi, awali, jumla, uainishaji.

K. malezi na mabishano ya maoni ya mtu na nafasi ya mawasiliano, usimamizi wa tabia ya mpenzi.

L. Ufahamu wa wajibu kwa sababu ya kawaida.

Tafakari ya shughuli za kielimu.

Hebu tufanye muhtasari wa somo.

Chagua na uendelee sentensi yoyote.

Katika somo la leo nimejifunza...

Katika somo hili nitajisifu kwa ....

Baada ya somo nilitaka.....

Leo nimeweza...

Asante kwa somo!

Nyumbani nyuma Jua jinsi mvuke hutokea na ni vifaa gani unahitaji kuwa na hili. Kamilisha kazi kwenye kitabu cha kazi.

P. tafakari juu ya mbinu na masharti ya hatua, udhibiti na tathmini ya mchakato na matokeo ya shughuli.

L. Tathmini ya kujitegemea kulingana na kigezo cha mafanikio, uelewa wa kutosha wa sababu za mafanikio na kushindwa katika shughuli za elimu.

K. kupanga ushirikiano wa elimu.

Silvanovich Marina Sergeevna

Mwalimu wa Kemia

KSU "Shule ya Sekondari ya Bastomar"

Kusudi la somo: kukuza uwezo wa kuandaa suluhisho la mkusanyiko fulani.

- uimarishaji maarifa ya kinadharia juu ya suluhisho na njia za kuelezea mkusanyiko wao;

- kuboresha ujuzi katika kufanya kazi na vifaa vya maabara na ujuzi wa kufanya maamuzi matatizo ya hesabu kuamua mkusanyiko wa suluhisho;

- kukuza usahihi, uchunguzi na utamaduni wa tabia salama katika maabara ya kemia.

Vifaa: mizani ya mafunzo na uzani, chupa ya conical, chupa ya kupimia, silinda ya kupimia, fimbo ya glasi, karatasi, fuwele. chumvi.

Wakati wa madarasa.

1. Wakati wa shirika.

2. Kusasisha maarifa.

Katika masomo yaliyopita, tulikuambia kuwa suluhisho ni sehemu muhimu ya maisha yetu.

- Jamani, hebu tukumbuke suluhisho ni nini? ( Mfumo wa homogeneous, inayojumuisha chembe za kutengenezea na chembe za mumunyifu.)

- Kumbuka umuhimu wa suluhisho? (Majibu ya mwanafunzi: karibu vitu vyote vya dawa hufanya kazi kwa mwili katika hali ya kuyeyuka, kunyonya kwa chakula kunahusishwa na uhamishaji wa virutubishi kwenye suluhisho; maji muhimu zaidi ya kisaikolojia ni suluhisho - damu, limfu, juisi ya seli ya mmea, nk; kupata mbolea, metali na aloi zao, karatasi, manukato hutiririka katika suluhisho).

Leo katika somo tutafanya kazi ya vitendo juu ya kuandaa suluhisho na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa.

-Kusudi la somo letu ni nini? (watoto kwa kujitegemea huunda madhumuni ya kazi ya vitendo).

KATIKA Maisha ya kila siku mara nyingi tunapata suluhisho: wakati wa kuandaa kachumbari, compotes, wakati wa kuteketeza dawa. Taaluma nyingi zinahusiana na ufumbuzi: mfamasia, muuguzi, mpishi wa keki, mwalimu wa kemia, msaidizi wa maabara.

Leo katika somo tutajifunza kwa vitendo jinsi ya kuandaa suluhisho la mkusanyiko unaohitajika.

1. Suluhu hujumuisha vipengele gani? (kimumunyisho, dutu mumunyifu)

2. Je, wingi wa suluhisho hujumuisha nini? (Misa ya kutengenezea na wingi wa solute)

3. Sehemu ya molekuli ya solute inaonyesha nini?

4. 50 g ya unga wa maziwa ilifutwa katika 150 g ya maji. Sehemu ya molekuli ya solute katika suluhisho ni sawa.

5. Ili kuandaa 500 g ya kinywaji cha maziwa 2%, unahitaji kuchukua wingi wa maji.

3. Kufanya kazi kwa vitendo.

- Kemia ya kikaboni N.N. Semenov aliandika: "Kemia ni sayansi ya majaribio, sio ya kichawi, na ni bora kuwa salama katika sayansi hii kuliko kuwa na huzuni baadaye."

Kanuni za usalama.

Wakati wa kufanya kazi yoyote ya vitendo, wewe na mimi lazima tufuate kanuni za usalama.

(Wanafunzi huchukua zamu kueleza sheria za usalama kwa darasa zima wakati wa kufanya kazi ya vitendo).

Kumbuka, kila mwanafunzi, Jua, kila mdogo, Usalama ni mzuri, Lakini uzembe ni mbaya!

Usikimbilie kunyakua tube ya mtihani, lakini soma maagizo, hakikisha unaelewa kila kitu, kisha uanze!

Ili kufanya uzoefu ufanyie kazi, tumia sahani safi!

Wacha iwe harufu ya roach kwenye bomba la majaribio, Wacha iwe na harufu ya marmalade kwenye chupa, Usionje dutu hii! Hata sumu ina harufu nzuri!

Kazi ya vitendo nambari 4:

Maandalizi ya ufumbuzi wa chumvi na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa

Kusudi la kazi: kuandaa suluhisho na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa

Vifaa. Mizani ya kiufundi yenye uzito, kopo, silinda ya kupima, kijiko kwa vitu vingi, fimbo ya kioo.

Vitendanishi: chumvi ya meza - NaCl, maji yaliyochemshwa (yaliyochemshwa) - H2O.

Maendeleo:

1. Mahesabu ya wingi wa vitu muhimu kwa ajili ya kuandaa suluhisho.

* Chagua moja kutoka kwa hali iliyopendekezwa na uhesabu wingi wa maji na chumvi.

CHAGUO LA 1.

Kuandaa 25 g ya suluhisho 4% ya chumvi ya meza.

CHAGUO LA 2.

Kuandaa 20 g ya suluhisho la 5% la chumvi la meza.

CHAGUO LA 3.

Kuandaa 25 g ya suluhisho la 2% la chumvi la meza.

2. Kupima wingi wa chumvi na kiasi cha maji

* Sawazisha mizani kwa kutumia kipande cha karatasi.

* Weka uzito kwenye sufuria ya kulia ya kiwango, mimina chumvi kwenye sufuria ya kushoto hadi usawa.

* Mimina chumvi kwenye chupa ya conical.

*Pima kiasi kinachohitajika maji kwa kutumia silinda iliyohitimu (mH2O=VH2O)

* Mimina maji kwenye chupa ya conical.

3. Maandalizi ya suluhisho

* Koroga chumvi na maji katika chupa ya conical kwa kutumia fimbo ya kioo mpaka chumvi itafutwa kabisa.

* Mimina suluhisho linalotokana na silinda iliyohitimu na kupima kiasi cha suluhisho.

* Mkabidhi mwalimu suluhisho lililotayarishwa.

4. Muundo wa kazi

4. Muhtasari wa somo, kupanga daraja.

5. Kazi ya nyumbani.

Kazi ya vitendo No. 1

"Maandalizi ya suluhisho la chumvi na sehemu fulani ya molekuli ya solute"

Lengo: jifunze kuandaa suluhisho la chumvi na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa, kuboresha ujuzi katika kufanya kazi na vifaa vya maabara.

Vitendanishi: chumvi za fuwele, kloridi ya potasiamu, nitrati ya sodiamu, kloridi ya sodiamu, maji yaliyotengenezwa.

Vifaa: mizani ya technochemical na uzito, kopo, fimbo ya kioo, spatula.

Sheria za usalama wakati wa kazi ya vitendo

Kwa kumwaga yabisi unapaswa kutumia spatula. Usishughulikie vitendanishi kwa mikono isiyolindwa. Wakati wa kuchochea kioevu kwenye glasi ya kioo, koroga kwa fimbo ya kioo. Wakati wa kufanya kazi na kioo, lazima uwe makini, hasa macho yako.

Utaratibu wa kazi

1. Kuhesabu wingi wa chumvi na maji ambayo yanahitaji kuchukuliwa kwa kupikia suluhisho fulani. Sehemu ya wingiwni uwiano wa wingi wa solute kwa wingi wa suluhisho. Imeonyeshwa kama asilimia.

Tunaamua wingi wa dutu iliyoyeyushwa (chumvi) ambayo ni muhimu kuandaa suluhisho kwa kutumia formula:

m (diski. in-va)= w

Tunapata wingi wa maji. Kwa kuwa wingi wa suluhisho lina wingi wa solute na wingi wa maji, wingi wa maji ni sawa na tofauti kati ya wingi wa solute na wingi wa suluhisho.

Tunahesabu kiasi cha maji, kwani haiwezekani kupima maji kwenye mizani. Uzito wa maji kwa joto la +25 ° C ni 1 g / cm 3 .

V =;

Baada ya kuhesabu wingi wa chumvi na kiasi cha maji, ni muhimu kupima uzito unaohitajika wa chumvi kwa kiwango. Kwa kusudi hili, mizani ya kiufundi ya kemikali hutumiwa, ambayo hutoa matokeo kwa usahihi wa 0.01 g.

2. Kutumia silinda ya kupimia, pima kiasi kinachohitajika cha maji yaliyotengenezwa. Mimina maji yaliyotengenezwa kwenye silinda ya kupimia ili kiwango cha chini cha dutu kugusa alama iliyochaguliwa. Wakati wa kipimo, silinda lazima iwe katika nafasi ya wima, na macho ya mwangalizi na thamani ya kiasi iko katika umbali sawa.

3. Mimina kiasi kilichopimwa cha maji kwenye glasi iliyo na chumvi. Changanya kwa upole yaliyomo na fimbo ya kioo mpaka chumvi itapasuka kabisa.

Tunatayarisha ripoti katika fomu ifuatayo:

    Tunahesabu wingi wa chumvi na kiasi cha maji kinachohitajika ili kuandaa suluhisho.

    Tunapima chumvi ya misa fulani kwa kiwango na kumwaga ndani ya kopo.

    Kwa kutumia silinda ya kupimia, pima kiasi kinachohitajika cha maji na uimimine ndani ya kopo.

    Koroga yaliyomo ya kopo na fimbo ya kioo hadi kufutwa kabisa.

Kazi

A) kuandaa 20 g ya suluhisho na sehemu kubwa ya kloridi ya potasiamu ya 0.05;

B) kuandaa 25 g ya suluhisho na sehemu kubwa ya nitrati ya sodiamu 4%;

C) kuandaa 10 g ya suluhisho na sehemu kubwa ya kloridi ya sodiamu ya 10%;

Maoni: chumvi imeyeyuka.

Hitimisho: chumvi inachukuliwa na dutu iliyoyeyushwa. Katika suluhisho hili, chumvi ni solute na maji ni kutengenezea.

Hitimisho la jumla la kazi: Wakati wa kazi ya vitendo, tulijifunza kuandaa suluhisho la chumvi na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa, na kuboresha ujuzi wetu katika kufanya kazi na vifaa vya maabara.

Malengo:

1. Kuwa na uwezo wa kuandaa ufumbuzi na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoharibiwa kwa kutumia shughuli zifuatazo: kupima, kupima kiasi fulani cha kioevu, kufuta; kufanya mahesabu muhimu; kujua formula ya hesabu kuamua sehemu ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa, maagizo ya matumizi vyombo vya kioo vya kemikali na vitendanishi.

2. Kukuza nidhamu ya ufahamu wakati wa kazi ya vitendo. Kuza mtazamo wa ulimwengu wa lahaja, kukuza utamaduni wa mawasiliano wa wanafunzi, na kukuza uwezo wa kupanga kazi.

3. Unda hali kwa ajili ya maendeleo ya kufikiri mantiki na ujuzi wa kiakili.

Vifaa: Mizani ya kiufundi yenye uzito, kopo, silinda ya kupimia, kijiko cha vitu vingi, fimbo ya kioo, chupa kwa ufumbuzi ulioandaliwa.

Vitendanishi: H 3 VO 3, NaHCO 3, KMnO 4 - maji yote ya fuwele, yaliyochemshwa (yaliyochemshwa).

Wakati wa madarasa:

1. Wakati wa shirika

2. Maandalizi ya kazi ya vitendo.

Kanuni za usalama

Shughulikia vifaa vya kemikali kwa uangalifu!
Tumia vyombo vilivyo safi na vinavyofaa kwa matumizi.

3. Maendeleo ya kazi.

Lengo: Kuunganisha ujuzi juu ya mada "Suluhisho", kukuza ujuzi katika kutatua matatizo ili kupata sehemu kubwa ya dutu, na kushughulikia vitendanishi vya kemikali.

Mpango wa mwendo wa kawaida

UE-1: udhibiti unaoingia

Lengo. Jaribu ujuzi wako na utayari wa kufanya kazi kwa vitendo.

Tunafanya kazi katika daftari kwa kazi ya vitendo.

MAZOEZI

Chaguo I

1. Sehemu ya misa ni kiasi halisi ambacho hupimwa:

a) katika lita;
b) kwa gramu;
c) kama asilimia;
d) katika moles.

2. Meniscus inaitwaje?

(Pointi 1.)

3. Je! ni sehemu gani ya molekuli (katika%) ya hidroksidi ya potasiamu katika suluhisho iliyo na 40 g ya KOH katika 200 g ya maji?

a) 16.7;
b) 20;
c) 40;
d) 33.4.

Chaguo II

1. Sehemu ya misa ni kiasi halisi, ambacho kinaonyeshwa na:

a) m;
b) w;
c) V;
d) M.

2. Maji hutoa meniscus ya aina gani kwenye chombo cha glasi?

3. Je! ni sehemu gani ya molekuli (katika%) ya hidroksidi ya potasiamu katika suluhisho iliyo na 20 g ya KOH katika 180 g ya maji?

a) 16.7;
b) 20;
saa 10;
d) 33.4.

Jijaribu kwa majibu ubaoni.
Ikiwa ulipata pointi 0, basi tumia daftari na maelezo wakati wa kukamilisha mtihani.
Ukipata pointi 1, nenda kwa UE-2.
Ukipata pointi 2, nenda kwa UE-3.
Ukipata pointi 3, nenda kwa UE-4.

Lengo. Kukuza uwezo wa kuchagua uzani kwa uzani wa dutu ya misa fulani.

Mazoezi.

1. Chagua uzito wa kupima 6.25 g ya dutu (5 g + 1 g + 0.2 g + 0.05 g = 6.25 g).

2. Chagua uzani wa kupima 3.64 g ya dutu 2g + 1g + 0.2g + 0.2g + 0.2g + 0.02g + 0.02g

Lengo. Kuza ujuzi wa kutatua matatizo ili kupata wingi wa solute katika suluhisho.

Chaguo I

Ni molekuli gani wa bicarbonate ya sodiamu inapaswa kuchukuliwa ili kuandaa suluhisho yenye uzito wa 20 g na sehemu kubwa ya chumvi ya 2%? Suluhisho hili linatumika wapi?

Jibu: m (NaHCO 3) = 0.4 g Suluhisho linalotokana hutumiwa kutibu ngozi katika kesi ya kuwasiliana na asidi.

Chaguo II

Kuamua wingi wa asidi ya boroni inahitajika kuandaa 50 g ya suluhisho na sehemu ya molekuli ya asidi ya 0.02. Suluhisho hili linatumika wapi?

Jibu: m (H 3 BO 3) = 1 g , Suluhisho la asidi ya boroni hutumiwa katika dawa kama disinfectant. Katika maabara, huhifadhiwa kwenye kitanda cha huduma ya kwanza kwa ajili ya kuosha macho katika kesi ya kuwasiliana na alkali.

Lengo. Kuunganisha ujuzi wa vitendo katika kuandaa suluhisho na sehemu fulani ya molekuli ya dutu iliyoyeyushwa katika suluhisho.

Kwa kuchomwa moto mshtuko wa umeme weka bandeji iliyotiwa maji na suluhisho la 1% la permanganate ya potasiamu KMnO 4. Jitayarisha 80 g ya suluhisho hili.

Lengo. 150 g ya 15% ufumbuzi wa sukari ilikuwa evaporated. Ni sukari ngapi iliyobaki kwenye kikombe baada ya kuyeyuka?

Mkabidhi mwalimu wako daftari lako la mazoezi. Safisha nafasi yako ya kazi.

Tafakari

Rudi kwenye malengo ya somo. Je, umezipata wakati wa kazi yako? Tathmini kazi yako katika maeneo matatu: "Mimi", "sisi", "biashara".