Wasifu Sifa Uchambuzi

Uwezo wa ICT wa mwalimu: huwezi kusubiri kuendeleza. Umahiri wa TEHAMA: dhana, muundo, vipengele vikuu Ni nini kiini cha maudhui ya umahiri wa TEHAMA

ICT ni uwezo wa mwalimu wa kisasa

Tronina V.L. mwalimu wa sanaa

MOU "Shule ya Sekondari ya Nylginskaya

leo na Matumizi ya TEHAMA katika elimu ni mojawapo ya mwelekeo muhimu katika maendeleo ya jamii ya habari.Viwango vipya vya elimu vinaweka mahitaji zaidi na zaidi juu ya uwezo wa habari na mawasiliano wa mwalimu.

Umahiri wa TEHAMA wa mwalimu ni dhana tata.

Inachukuliwa kuwa matumizi ya makusudi na yenye ufanisi ya ujuzi wa kiufundi na ujuzi katika shughuli za elimu halisi. Umahiri wa mwalimu wa TEHAMA ni sehemu ya umahiri wa kitaaluma wa mwalimu.

Kuna mambo matatu makuu ya uwezo wa ICT:

  • uwepo wa kiwango cha juu cha kutosha cha ujuzi wa kazi katika uwanja wa ICT;
  • ufanisi, matumizi ya busara ya ICT katika shughuli za elimu ili kutatua matatizo ya kitaaluma;
  • uelewa wa TEHAMA kama msingi wa dhana mpya katika elimu inayolenga kuwakuza wanafunzi kama somo la jamii ya habari, wenye uwezo wa kuunda maarifa mapya, wanaoweza kufanya kazi na safu za habari ili kupata matokeo mapya ya kiakili na/au shughuli.

Uwezo wa ICT wa walimu na matumizi ya ICT katika mchakato wa elimu unajitokezana ujio wa utendaji mpya wa ufundishaji na / au ili kufikia matokeo mapya ya kielimu kama sehemu ya kisasa ya mfumo wa elimu wa Urusi.

Uwezo wa ICT wa mwalimu unapaswa kuhakikisha utekelezaji

  • malengo mapya ya elimu;
  • aina mpya za shirika la mchakato wa elimu;
  • maudhui mapya ya shughuli za elimu.

Mnamo mwaka wa 2011, Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) lilitengeneza modeli ya kisasa ya umahiri wa mwalimu wa TEHAMA. Mapendekezo hayo yanaathiri nyanja zote za kazi ya walimu na yamejengwa kwa kuzingatia mbinu tatu za uarifu shuleni: matumizi ya TEHAMA, ukuzaji wa maarifa na utengenezaji wa maarifa.

Uwezo wa ICT wa mwalimu wa somo kulingana na viwango vipya ni pamoja na:

  • kuendesha masomo kwa kutumia TEHAMA;
  • maelezo ya nyenzo mpya katika somo;
  • uteuzi wa programu kwa madhumuni ya elimu;
  • kupanga somo;
  • ufuatiliaji wa maendeleo ya wanafunzi;
  • tafuta vifaa vya elimu kwenye mtandao;
  • mwingiliano na wazazi na wenzake.

Mtindo wa umahiri wa ICT una muundo wa ngazi mbili.

Utoaji muhimu wa modeli hii ni wazo kwamba kuna viwango viwili tofauti sana katika umahiri wa kitaaluma wa ICT - kiwango cha utayari na kiwango cha utambuzi.

  1. Kiwango cha maarifa (utayari wa shughuli):

Ina sifa ya ujuzi, ujuzi na uwezo wa walimu wa kutosha kutumia vifaa, programu na rasilimali katika uwanja wa ICT.

  • Kiwango kidogo cha ujuzi wa jumla wa kompyuta
  • Ngazi ndogo ya ujuzi maalum, wa somo la kompyuta
  1. Kiwango cha shughuli (shughuli iliyokamilishwa):

Katika kiwango hiki, uwezo wa kusoma na kuandika wa ICT hutumiwa kwa ufanisi na kwa utaratibu na mwalimu kutatua matatizo ya elimu.

  • Ngazi ndogo ya uvumbuzi wa shirika
  • Ngazi ndogo ya ubunifu wa hali ya juu

Orodha ya takriban ya yaliyomo katika uwezo wa ICT wa mwalimu ni:

  • ujuzi na ujuzi katika kutafuta, kutathmini, kuchagua habari kutoka kwa DER;
  • uwezo wa kuchagua na kutumia programu, kufunga programu zinazotumiwa kwenye kompyuta, kutumia vifaa vya makadirio;
  • kumiliki njia za kuunda nyenzo zako za elektroniki za didactic;
  • kutumia kwa ufanisi zana za kupanga shughuli za kujifunza za mwanafunzi;
  • kuwa na uwezo wa kutumia NITI-mbinu;
  • kuwa na uwezo wa kuchagua kwa usahihi njia ya uhamishaji wa habari kwa wanafunzi, wazazi, wenzako, usimamizi wa shule (barua-pepe, mtandao wa kijamii, tovuti, blogi, n.k.)
  • kuandaa kazi ya wanafunzi ndani ya mfumo wa miradi ya mawasiliano ya mtandao, kusaidia mchakato wa elimu kwa mbali;
  • kuwa na uwezo wa kuunda kwingineko ya dijiti, nk.

Mfano wa umahiri wa mwalimu wa ICT uliojengwa kwa msingi wa tovuti "Shule ya mwalimu aliyefaulu" na "Taasisi ya UNESCO ya Teknolojia ya Habari katika Elimu".

Utumiaji wa ICT

Kujua ujuzi

Uzalishaji wa maarifa

Kuelewa nafasi ya ICT katika elimu

Utangulizi wa Sera ya Elimu

Kuelewa Sera ya Elimu

Kuanzishwa kwa uvumbuzi

Mtaala na tathmini

Maarifa ya msingi

Utumiaji wa maarifa

Ujuzi wa Jamii ya Maarifa

Mazoea ya ufundishaji

Matumizi ya ICT

Kutatua matatizo magumu

Uwezo wa kujisomea

ICT ya maunzi na programu

Vyombo vya msingi

Zana tata

Teknolojia Zinazoenea

Shirika na usimamizi wa mchakato wa elimu

Aina za jadi za kazi ya elimu

Vikundi vya ushirikiano

Shirika la kujifunza

Maendeleo ya kitaaluma

Ufahamu wa kompyuta

Msaada na ushauri

Mwalimu kama bwana wa kujifunza

Teknolojia ya ICT katika ufundishaji

Sanaa nzuri shuleni

(kutoka kwa uzoefu wa kazi)

Teknolojia ya kisasa ya habari, ambayo ni msingi wa kompyuta na mifumo ya kompyuta, Utandawazi, njia mbalimbali za kielektroniki, vifaa vya sauti na video na mifumo ya mawasiliano huchangia katika kuboresha ubora wa elimu.

Kulingana na utafiti wa kisasa, 1/4 ya nyenzo zilizosikika, 1/3 ya kile kinachoonekana, 1/2 ya kile kinachosikika na kuonekana wakati huo huo, ¾ ya nyenzo hiyo inabaki kwenye kumbukumbu ya mtu, ikiwa, kwa kuongeza, mwanafunzi anahusika katika vitendo vya vitendo katika mchakato wa kujifunza.Kompyuta inakuwezesha kuunda hali za kuongeza ufanisi wa mchakato wa elimu, inasukuma fursa za kujifunza zinazohusiana na umri.

Malengo makuu ya kutumia ICT katika mchakato wa kujifunza ni:

  1. Uboreshaji wa mchakato wa elimu.
  2. Uundaji wa uwanja wa kihemko wa uhusiano kati ya washiriki katika mchakato wa elimu.
  3. Maendeleo ya msingi wa nyenzo na kiufundi wa mchakato wa kujifunza.

Kazi ya matumizi ya teknolojia ya ICT katika ufundishaji wa sanaa nzuri katika shule yetu imejengwa katika mwelekeo kadhaa.

Mwelekeo wa kwanza- kwa kutumia vipengele vya kompyutakatika madarasa ya sanaa na madarasa ya elimu ya kuendelea.

Moja ya faida dhahiri za somo la media titika ni mwonekano ulioongezeka.Utumiaji wa taswira ni muhimu zaidi kwa sababu shule, kama sheria, hazina seti inayofaa ya meza, michoro, nakala na vielelezo. Katika kesi hii, projekta inaweza kuwa ya msaada mkubwa.

Usaidizi wa kompyuta unaweza kufanywa katika karibu hatua zote za somo (kuangalia kazi ya nyumbani, kusasisha uzoefu wa kibinafsi wa wanafunzi, kujifunza ujuzi mpya na mbinu za shughuli, kuangalia, kuunganisha na kutumia kile ambacho umejifunza, jumla na utaratibu, udhibiti na kujitegemea. kudhibiti, kazi ya nyumbani, muhtasari wa somo, tafakari).

Chaguzi za kutumia ICT katika mchakato wa elimu:

  • Somo na usaidizi wa media titika- kuna kompyuta moja darasani, mwalimu anaitumia kama "bodi ya elektroniki". Mwalimu hutumia rasilimali za elimu za elektroniki zilizotengenezwa tayari au mawasilisho ya media titika, na wanafunzi kutetea miradi.
  • Somo kwa msaada wa kompyuta- kompyuta kadhaa (kawaida katika darasa la kompyuta), wanafunzi wote hufanya kazi juu yao kwa wakati mmoja au kwa zamu.
  • Masomo na ufikiaji wa Wavuti ya Ulimwenguni Pote(inaweza kuwa na multimedia na usaidizi wa kompyuta).

Matumizi ya teknolojia ya habari husaidia mwalimu kuongeza motisha ya kufundisha watoto sanaa nzuri na husababisha matokeo chanya:

  • hutajirisha wanafunzi kwa ujuzi katika uadilifu wao wa kimfano-dhana na rangi ya kihisia;
  • kisaikolojia kuwezesha mchakato wa kusimamia nyenzo na watoto wa shule;
  • inasisimua shauku kubwa katika somo la maarifa;
  • kupanua upeo wa jumla wa watoto;
  • kiwango cha matumizi ya taswira katika somo huongezeka;
  • huongeza tija ya walimu na wanafunzi darasani.

Mwelekeo wa pili niuundaji wa hifadhidata ya kielektroniki na mkusanyiko wa rasilimali za kielimu za dijiti zinazokuruhusu kuunda mchakato wa elimu kwa ufanisi zaidi:

  • hati za kisheria;
  • vifaa vya programu na elimu;
  • ensaiklopidia, vitabu vya kiada, miongozo;
  • vielelezo, picha, sauti, vifaa vya video;
  • kozi za mafunzo, mawasilisho, safari;
  • mkusanyiko wa miradi na kazi za ubunifu (walimu na wanafunzi);
  • kwingineko (mwalimu na mwanafunzi), nk.

mwelekeo wa tatu- mwingiliano na wanafunzi, wazazi, wenzake

Kutumia mtandao (barua-pepe, Skype, mitandao ya kijamii, tovuti na blogu, n.k.)

huduma ya mtandao wa kijamii- jukwaa la mtandaoni linalounganisha watu kwenye jumuiya za mtandaoni kwa kutumia programu, kompyuta zilizounganishwa kwenye mtandao (Mtandao) na mtandao wa hati (Mtandao Wote wa Ulimwenguni).

Huduma za kijamii za mtandao sasa zimekuwa njia kuu ya:

  • mawasiliano, msaada na maendeleo ya mawasiliano ya kijamii;
  • utafutaji wa pamoja, uhifadhi, uhariri na uainishaji wa habari; kubadilishana data ya vyombo vya habari;
  • shughuli za ubunifu za asili ya mtandao;
  • kutekeleza majukumu mengine mengi, kama vile: kupanga mtu binafsi na kwa pamoja (ratiba, mikutano), podikasti (mitiririko ya sauti), ramani za utambuzi.

Jumuiya ya wataalamu wa mtandaoni kundi rasmi au lisilo rasmi la wataalamu wanaofanya kazi katika somo sawa au shughuli yenye matatizo ya kitaaluma katika mtandao.

Malengo ya jumuiya ya mtandaoni:

  • kuunda nafasi moja ya habari inayopatikana kwa kila mwanajamii;
  • shirika la mawasiliano rasmi na isiyo rasmi juu ya mada ya kitaaluma;
  • kuanzisha mwingiliano pepe kwa mwingiliano unaofuata nje ya Mtandao;
  • kubadilishana uzoefu wa kufundisha-kujifunza;
  • usambazaji wa mazoea ya ufundishaji yenye mafanikio;
  • msaada kwa mipango mipya ya elimu.

Mtandao wa jumuiya za kitaaluma za walimu.

Jumuiya za mtandao au vyama vya walimu ni aina mpya ya shirika la shughuli za kitaaluma katika mtandao. Ushiriki katika vyama vya kitaalamu vya mitandao huwawezesha walimu wanaoishi sehemu mbalimbali za nchi moja na nje ya nchi kuwasiliana wao kwa wao, kutatua masuala ya kitaaluma, kujitambua na kuboresha kiwango chao cha taaluma.

Kanuni uthibitisho wa umma wa waalimu na jumuiya ya kitaaluma huhamasisha walimu kuendelea kuboresha ujuzi wao, kutafuta fursa ya kwenda zaidi ya nafasi ya shule na kuwasilisha taarifa kuhusu mafanikio yao na matokeo ya kazi kwa idadi isiyo na kikomo ya wanachama wa umma.

Ni wazi, matumizitovuti ya kibinafsi ya mwalimu- njia rahisi zaidi na za kisasa za kutekeleza mahitaji haya.

Tovuti ni nini?

Tovuti (kutoka kwa tovuti ya Kiingereza: mtandao - "mtandao, mtandao" na tovuti - "mahali", halisi "mahali, sehemu, sehemu ya mtandao") - seti ya nyaraka za elektroniki (faili) za mtu binafsi au shirika kwenye kompyuta. mtandao, iliyounganishwa chini ya anwani moja (jina la kikoa au anwani ya IP).

Tovuti ya kibinafsi ya mwalimuhufungua fursa za ziada za ukuaji wa kitaaluma:

  • Wavuti husaidia kuunda sifa nzuri kwa mwalimu, inachangia ukuaji wa kutambuliwa kwake kwa umma kama mtu wa kisasa ambaye hajali maisha.
  • Tovuti yenye vifaa vya ubora inaonyesha taaluma na kiwango cha uwezo wa mwalimu.
  • Tovuti humsaidia mwalimu kupata wenzake wanaovutiwa kutoka shule zingine, kubadilishana madokezo, mbinu na mbinu za kuvutia za kufundishia, na maoni ya kitaalamu.
  • Tovuti inampa mwalimu fursa ya kushauriana na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wazazi juu ya elimu ya watoto wao.
  • Wavuti hufanya kama njia ya kuandaa utofautishaji na ubinafsishaji wa elimu.
  • Tovuti ni moja ya vigezo kuu vya uthibitisho wa walimu.

Tovuti ya kibinafsi ya mwalimu ina jukumu kubwa katika maendeleo na uboreshaji wa mwalimu kama mtaalamu na kama mtu.

Hakiki:

Ili kutumia onyesho la kukagua mawasilisho, fungua akaunti ya Google (akaunti) na uingie katika akaunti: https://accounts.google.com


Manukuu ya slaidi:

ICT ni umahiri wa mwalimu wa kisasa Tronina V.L. MOU "Shule ya Sekondari ya Nylginskaya"

Uwezo wa TEHAMA wa mwalimu ni dhana changamano. Inachukuliwa kuwa matumizi yenye makusudi na yenye ufanisi ya ujuzi na ujuzi wa kiufundi katika shughuli halisi za elimu. Umahiri wa mwalimu wa TEHAMA ni sehemu ya umahiri wa kitaaluma wa mwalimu.

Mambo matatu makuu ya umahiri wa ICT Kuelewa ICT kama msingi wa dhana mpya katika elimu inayolenga kuwaendeleza wanafunzi kama somo la jamii ya habari, wenye uwezo wa kuunda maarifa mapya, wanaoweza kufanya kazi na safu za habari kupata matokeo mapya ya kiakili na/au shughuli. . Ufanisi, matumizi ya busara ya ICT katika shughuli za elimu ili kutatua matatizo ya kitaaluma. Uwepo wa kiwango cha juu cha kutosha cha ujuzi wa kufanya kazi katika uwanja wa ICT.

Uwezo wa ICT wa waalimu na utumiaji wa ICT katika mchakato wa elimu huibuka na kuibuka kwa utendaji mpya wa ufundishaji na / au kwa lengo la kupata matokeo mapya ya kielimu kama sehemu ya kisasa ya mfumo wa elimu wa Urusi. Umahiri wa TEHAMA wa mwalimu unapaswa kuhakikisha utekelezaji wa malengo mapya ya elimu; aina mpya za shirika la mchakato wa elimu; maudhui mapya ya shughuli za elimu.

Muundo wa uwezo wa walimu wa TEHAMA. Mapendekezo ya UNESCO Utumiaji wa Upataji wa Maarifa ya TEHAMA Uzalishaji wa maarifa Kuelewa nafasi ya TEHAMA katika elimu Kuelewa sera ya elimu Kuelewa sera ya elimu Kuanzisha ubunifu Mtaala na tathmini Maarifa ya msingi Utumiaji wa maarifa Maarifa ujuzi wa jamii Mbinu za ufundishaji Matumizi ya TEHAMA katika kutatua matatizo ya TEHAMA. programu Zana za TEHAMA Zana za kimsingi Zana changamano Teknolojia zinazoenea Shirika na usimamizi wa mchakato wa elimu Aina za jadi za kazi ya kujifunza Vikundi vya ushirikiano Shirika la mafunzo Ukuzaji wa kitaaluma Ujuzi wa kompyuta Usaidizi na ushauri Mwalimu kama bwana wa kujifunza.

Umahiri wa Mwalimu wa TEHAMA Maandishi Somo kwa kutumia Maandishi ya TEHAMA Kwa mwingiliano na wazazi TEHAMA Kueleza nyenzo mpya katika somo Chagua programu kwa madhumuni ya kufundishia Upangaji wa somo Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi Tafuta nyenzo za kujifunzia kwenye Mtandao Ili kuingiliana na wenzako.

NGAZI YA MAARIFA (maandalizi ya shughuli) NGAZI za umahiri wa TEHAMA wa mwalimu wa kisasa NGAZI YA SHUGHULI (shughuli iliyokamilika) Inabainishwa na ukweli kwamba walimu wana ujuzi, ujuzi na uwezo wa kutosha wa kutumia vifaa, programu na rasilimali katika uwanja wa TEHAMA. Katika kiwango hiki, uwezo wa kusoma na kuandika wa ICT hutumiwa kwa ufanisi na kwa utaratibu na mwalimu kutatua matatizo ya elimu. NGAZI NDOGO: Kujua kusoma na kuandika kwa kompyuta kwa ujumla Somo mahususi la kusoma na kuandika kwenye kompyuta NGAZI NDOGO: Ubunifu wa shirika Ubunifu dhabiti Ukuzaji wa kitaaluma wa mwalimu wa kisasa katika uwanja wa TEHAMA.

Orodha ya takriban ya maudhui ya umahiri wa mwalimu wa TEHAMA: (kama umahiri unavyokua kutoka kiwango cha msingi hadi cha juu). Jua orodha ya miongozo kuu iliyopo ya elektroniki (digital) juu ya somo (kwenye disks na kwenye mtandao): vitabu vya elektroniki, atlasi, makusanyo ya rasilimali za elimu ya digital kwenye mtandao, nk. Kuwa na uwezo wa kupata, kutathmini, kuchagua na kuonyesha habari kutoka kwa DER (kwa mfano, kutumia vifaa vya vitabu vya elektroniki na miongozo mingine kwenye diski na kwenye mtandao) kwa mujibu wa malengo ya kujifunza yaliyotolewa. Sakinisha programu inayotumiwa kwenye kompyuta ya onyesho, tumia vifaa vya kukadiria, na ujue mbinu za kuunda nyenzo zako za kielektroniki za didactic. Kuwa na uwezo wa kubadilisha na kuwasilisha habari katika fomu ya ufanisi ya kutatua matatizo ya elimu, kutunga nyenzo zako za elimu kutoka kwa vyanzo vinavyopatikana, muhtasari, kulinganisha, kulinganisha, kubadilisha data mbalimbali. Kuwa na uwezo wa kuchagua na kutumia programu (wahariri wa maandishi na lahajedwali, programu za kuunda vijitabu, tovuti, programu za uwasilishaji (Power Point, Flash)) kwa uwasilishaji bora wa aina mbalimbali za vifaa muhimu kwa mchakato wa elimu (nyenzo za somo, mada. kupanga, ufuatiliaji katika somo lako, ripoti mbalimbali kuhusu somo, uchambuzi wa mchakato wa kujifunza, n.k.).

Awe na uwezo wa kutumia mbinu za NITI (Teknolojia Mpya ya Habari na Mtandao) - hizi ni mbinu za kuendesha masomo zilizounganishwa na mada moja kwa kutumia ICT. Zina viungo vya vifaa vya elektroniki na tovuti ambazo ni muhimu katika kufanya masomo juu ya mada fulani. Tumia kwa ufanisi zana za kuandaa shughuli za elimu za mwanafunzi (programu za kupima, vitabu vya kazi vya elektroniki, mifumo ya kuandaa shughuli za elimu ya mwanafunzi, nk). Uweze kuunda kwingineko ya kidijitali yako mwenyewe na kwingineko ya mwanafunzi. Kuwa na uwezo wa kuchagua kwa usahihi fomu ya uhamisho wa habari kwa wanafunzi, wazazi, wenzake, utawala wa shule (mtandao wa shule, barua pepe, mtandao wa kijamii (Dnevnik.ru, ...), tovuti (sehemu ya tovuti), orodha ya barua (orodha ya barua pepe). - inayotumika kwa barua, hutoa pesa za kuongeza na kuondolewa kwa anwani kutoka kwenye orodha), jukwaa, Wiki-mazingira (Wiki (Wiki) - mazingira ya hypertext kwa uhariri wa pamoja, mkusanyiko na muundo wa habari iliyoandikwa), blogu (jarida la mtandao au jarida la mtandao). shajara ya matukio), nk. Panga kazi ya wanafunzi ndani ya miradi ya mawasiliano ya mtandao (olympiads, mashindano, maswali…), saidia mchakato wa elimu kwa mbali (ikiwa ni lazima).

VYANZO VYA HABARI http://edu-lider.ru/ http://ru.iite.unesco.org/


Mchakato wa kuelimisha jamii ya kisasa umelazimisha ukuzaji wa mtindo mpya wa mfumo wa elimu kulingana na utumiaji wa teknolojia ya kisasa ya habari na mawasiliano.

Kuna programu nyingi, vitabu vya kiada vya kielektroniki, tovuti, machapisho yaliyoandikwa na kutayarishwa kwa ajili ya walimu na walimu. Idadi kubwa ya kozi mbalimbali za teknolojia ya habari hutoa huduma zao kwa walimu. Shule ina vifaa vipya (kompyuta, projekta, ubao mweupe unaoingiliana). Lakini, kwa bahati mbaya, tunapaswa kukubali kwamba sio walimu wote wanaweza na kufanya kazi kwenye vifaa hivi.

Kuanzishwa kwa ICT katika shughuli za kitaaluma za walimu ni kuepukika katika wakati wetu. Taaluma ya mwalimu ni mchanganyiko wa ujuzi unaojumuisha vipengele vya somo-methodical, kisaikolojia-pedagogical na ICT. Katika fasihi ya kisayansi ya ufundishaji, kazi nyingi zimejitolea kufafanua dhana za "uwezo" na "uwezo".

Umahiri- inajumuisha seti ya sifa zinazohusiana za mtu (maarifa, uwezo, ujuzi, mbinu za shughuli), iliyowekwa kuhusiana na aina fulani ya vitu na taratibu na muhimu kwa shughuli za ubora wa juu kuhusiana nao.

Umahiri- milki, milki ya mtu wa uwezo husika, pamoja na mtazamo wake wa kibinafsi juu yake na mada ya shughuli.

Mbinu ya umahiri- hii ni mbinu inayozingatia matokeo ya elimu, na matokeo sio kiasi cha habari zilizojifunza, lakini uwezo wa mtu kutenda katika hali mbalimbali za shida. Tujikite kwenye suala la uundaji na maendeleo ya TEHAMA - umahiri wa walimu wa masomo.

Chini Uwezo wa ICT wa mwalimu wa somo hatutaelewa tu matumizi ya zana anuwai za habari, lakini pia matumizi yao madhubuti katika shughuli za ufundishaji.

Kwa ajili ya malezi ya umahiri wa msingi wa ICT muhimu:

  • uwepo wa mawazo juu ya utendaji wa PC na uwezo wa didactic wa ICT;
  • kusimamia misingi ya mbinu ya utayarishaji wa vifaa vya kuona na vya didactic kwa kutumia Ofisi ya Microsoft;
  • matumizi ya mtandao na rasilimali za elimu ya dijiti katika shughuli za ufundishaji;
  • malezi ya motisha chanya ya kutumia ICT.

Na kwa mujibu wa kanuni mpya juu ya vyeti, ikiwa mwalimu hana kompyuta, basi hawezi kuthibitishwa kwa jamii ya kwanza au ya juu zaidi.

Ili kuboresha kiwango cha umahiri wa TEHAMA, mwalimu anaweza

  • kushiriki katika semina katika ngazi mbalimbali za matumizi ya TEHAMA katika mazoezi ya elimu;
  • kushiriki katika mashindano ya kitaaluma, vikao vya mtandaoni na mabaraza ya walimu;
  • tumia katika maandalizi ya masomo, kwenye uchaguzi, katika shughuli za mradi anuwai ya teknolojia na zana za dijiti: wahariri wa maandishi, programu za usindikaji wa picha, programu za utayarishaji wa uwasilishaji, wasindikaji wa lahajedwali;
  • kuhakikisha matumizi ya ukusanyaji wa DER na rasilimali za mtandao;
  • kuunda benki ya kazi za mafunzo zinazofanywa na matumizi hai ya ICT;
  • kuendeleza miradi yako ya matumizi ya ICT.

Kompyuta ni zana tu, ambayo matumizi yake yanapaswa kutoshea katika mfumo wa kujifunza, kuchangia katika kufikia malengo na malengo ya somo. Kompyuta haichukui nafasi ya mwalimu au kitabu, lakini inabadilisha sana asili ya shughuli za ufundishaji. Tatizo kuu la mbinu ya ufundishaji ni kuhama kutoka "jinsi bora ya kuwaambia nyenzo" hadi "jinsi bora ya kuonyesha".

Uhamasishaji wa maarifa yanayohusiana na idadi kubwa ya habari za dijiti na zingine maalum kupitia mazungumzo ya kazi na kompyuta ya kibinafsi ni bora zaidi na ya kuvutia kwa mwanafunzi kuliko kusoma kurasa zenye boring za kitabu cha kiada. Kwa msaada wa programu za mafunzo, mwanafunzi anaweza kuiga michakato halisi, ambayo ina maana kwamba anaweza kuona sababu na madhara, kuelewa maana yao. Kompyuta inakuwezesha kuondoa moja ya sababu muhimu zaidi za mtazamo mbaya wa kujifunza - kushindwa kutokana na ukosefu wa ufahamu wa kiini cha tatizo, mapungufu makubwa katika ujuzi.

Kujumuishwa kwa ICT katika kipindi cha somo hufanya mchakato wa kujifunza kuwa wa kuvutia na wa kuburudisha, hujenga hali ya furaha, ya kufanya kazi kwa watoto, na kuwezesha kushinda matatizo katika kusimamia nyenzo za elimu. Vipengele mbalimbali vya matumizi ya habari na teknolojia ya kompyuta vinasaidia na kuongeza hamu ya watoto katika somo. Kompyuta inaweza na inapaswa kuzingatiwa kama chombo chenye nguvu kwa ukuaji wa akili wa mtoto. Walakini, sio ukweli kwamba matumizi ya kompyuta katika somo hufanya iwezekanavyo kujua, kwa mfano, hisabati "kwa urahisi". Hakuna njia rahisi za sayansi. Lakini ni muhimu kutumia kila fursa kuhakikisha kwamba watoto wanasoma kwa kupendezwa, ili vijana wengi wapate uzoefu na kutambua upande wa kuvutia wa somo linalosomwa.

Matumizi ya teknolojia mpya ya habari katika ufundishaji hufanya iwezekanavyo kuunda ustadi maalum kwa watoto wenye uwezo tofauti wa utambuzi, hufanya masomo kuwa ya kuona zaidi na yenye nguvu, yenye ufanisi zaidi katika suala la ujifunzaji na maendeleo ya wanafunzi, kuwezesha kazi ya mwalimu darasani na. inachangia uundaji wa uwezo muhimu wa wanafunzi.

Matumizi ya kompyuta katika kufundisha hisabati, kwa maoni yangu, ni ya kuahidi sana. Na hii sio tu taswira ya nyenzo iliyotolewa, lakini pia maendeleo ya mawazo ya kuona. Kuunda mara kwa mara "tafakuri hai" ya habari ya kihesabu ya kielimu, hatutumii tu mali asili ya vifaa vya kuona vya mwanafunzi, lakini pia kuunda uwezo wa kubadilisha fikra za kuona kuwa fikra zenye tija.

MS PowerPoint, MS Excel, Hisabati Moja kwa Moja na matumizi ya uwezo wa mwingiliano wa ubao mweupe (SMART Notebook 10 software) zimekuwa msaada mkubwa katika shughuli zangu za ufundishaji kwa kuwasilisha nyenzo mpya, masomo ya kurudiarudia, ujumla na udhibiti wa maarifa.

Kwa mfano, wakati wa kusoma mada "Grafu za kazi" katika algebra, hauitaji kuteka mfumo wa kuratibu upya kwa kila kazi. Hii inaokoa wakati. Kasi ya somo ni nzuri. Inakuwa inawezekana kutatua graphically idadi kubwa ya equations na kutofautiana, ikiwa ni pamoja na wale walio na parameter, kubadilisha kuchora njiani, na kuifanya zaidi ya kuona kwa madhumuni fulani. Wakati wanafunzi wanaunda grafu ya kazi kwenye karatasi, vizuizi muhimu vya anga hutokea, kwa sababu, kama sheria, grafu inaonyeshwa tu katika eneo la asili ya mfumo wa kuratibu na wanafunzi lazima waendelee kiakili hadi eneo la infinity ya karibu. Kwa kuwa sio wanafunzi wote wana mawazo muhimu ya anga, kwa sababu hiyo, maarifa ya juu juu huundwa kwenye mada muhimu ya kihesabu kama grafu.

Kwa ajili ya maendeleo ya mawazo ya anga na malezi sahihi ya dhana zinazohusiana na mada hii, kompyuta inakuwa msaidizi mzuri.

Programu zinazounda grafu kwenye skrini ya kuonyesha hukuruhusu kutazama mchoro kwa maadili kiholela ya hoja ya kukokotoa, ukiipanua kwa njia mbalimbali, kupungua na kuongeza kipimo cha kipimo. Wanafunzi wanaweza kuona mabadiliko rahisi zaidi ya grafu za utendaji katika mienendo.

Kwa kuongeza, kwenye ubao wa kawaida, graphics ni fuzzy, mbaya, hata kwa matumizi ya chaki ya rangi ni vigumu kufikia uwazi na mwonekano unaohitajika. Ubao mweupe shirikishi huepuka usumbufu huu. Mchakato mzima wa mabadiliko ya grafu unaonekana wazi, harakati zake zinahusiana na axes za kuratibu, na si tu matokeo ya awali na ya mwisho.

Unaweza kuangalia kwa haraka kazi ya nyumbani, kwa mfano, kwa kuonyesha suluhu iliyochanganuliwa kwa wanafunzi kwenye ubao mweupe unaoingiliana. Ikiwa maswali yanatokea juu ya matatizo yaliyotatuliwa hapo awali, unaweza kurudi haraka kwao, kwa hiyo, hakuna haja ya kurejesha hali au suluhisho. Mwisho ndio muhimu zaidi, kwani Suluhisho zilizohifadhiwa zinaweza kurejeshwa kwa urahisi wakati wa somo na baada ya masomo, haswa, wakati wa masomo ya ziada na mashauriano kwa wale wanafunzi ambao walikosa au hawakujua mada vizuri.

Kuangalia uigaji wa nyenzo kunaweza kufanywa haraka na upimaji wa mbele au wa mtu binafsi na uchambuzi unaofuata, unaoonyesha matokeo katika jarida la elektroniki kwenye kompyuta ya mwalimu. Aina hii ya kazi hukuruhusu kuwa na habari ya kisasa juu ya hali ya mchakato wa kusimamia maarifa juu ya mada fulani na kila mwanafunzi. Nia ya wanafunzi katika somo linalosomwa inaongezeka. Motisha ya shughuli za utambuzi wa wanafunzi huongezeka kwa sababu ya uwezo wa media titika wa kompyuta.

Muundo wa rangi na multimedia ni njia muhimu ya kuandaa mtazamo wa nyenzo za habari. Wanafunzi hujifunza bila kugundulika kutambua kipengele hiki au kile cha ujumbe wa habari, ambao (kwa nje bila hiari) hufikia ufahamu wao. Sumaku na vifungo, vielelezo kwenye kadibodi, chaki kwenye ubao hubadilishwa na picha kwenye skrini.

Kama matokeo ya kujifunza kwa msaada wa teknolojia ya habari na kompyuta, tunaweza kuzungumza juu ya mabadiliko ya vipaumbele kutoka kwa uhamasishaji wa maarifa ya kitaaluma yaliyotengenezwa tayari na wanafunzi wakati wa somo hadi shughuli huru ya utambuzi wa kila mwanafunzi, kwa kuzingatia yake. uwezo.

Matumizi ya ICT hufanya iwezekanavyo kutambua mawazo ya mtu binafsi na tofauti ya elimu. Vifaa vya kisasa vya kufundishia vilivyoundwa kwa misingi ya ICT vina mwingiliano (uwezo wa kuingiliana na mwanafunzi) na hufanya iwezekanavyo kutekeleza dhana ya maendeleo katika elimu kwa kiasi kikubwa.

Kwa kuandaa kazi na vipimo katika darasani na nje ya saa za shule, kwa fomu ya elektroniki, watoto huunda ujuzi kuu wa "habari", na kwa wengi, wao ni muhimu zaidi leo na watahitajika kwa watoto katika siku zijazo. Wakati huo huo, kiwango cha kujifunza kwa wanafunzi dhaifu huinuka, na wanafunzi wenye nguvu hawageuki kupuuzwa.

Inashauriwa kutumia teknolojia za kisasa za kompyuta katika shughuli za ziada. Kwa mfano, mimi hufanya maswali kadhaa juu ya mada hiyo kwa kutumia mawasilisho, ambayo yanajumuisha muziki unaofaa na vielelezo muhimu, maswali ya jaribio, kazi za timu. Matukio kama haya yanavutia kila mtu: washiriki, mashabiki, na jury.

Ufuatiliaji miongoni mwa wanafunzi wangu wa madarasa mbalimbali ili kubaini nia yao ya kutumia TEHAMA katika ufundishaji ulionyesha yafuatayo: 87% wanaona kuwa inavutia, 5% wanaona kuwa haipendezi, na 8% walipata shida kujibu.

Lakini ni muhimu kuzingatia masharti ya kuokoa afya ya kufundisha wanafunzi na kutumia teknolojia ya kompyuta kwa busara pamoja na mbinu za jadi za kufundisha.

Ikumbukwe kwamba wakati wa mafunzo ya awali ya mwalimu wakati wa kutumia ICT katika hatua ya kwanza bila shaka huongezeka, hata hivyo, msingi wa mbinu ni kukusanya hatua kwa hatua, ambayo inawezesha sana mafunzo haya katika siku zijazo.

Nina hakika sana kwamba mwalimu wa kisasa anapaswa kutumia kikamilifu fursa ambazo teknolojia ya kisasa ya kompyuta inatupatia ili kuongeza ufanisi wa shughuli za ufundishaji.

Uwezo wa habari na mawasiliano wa mwalimu

ndani ya somo la kisasa

(Kufikiria ...)

R.O. Kaloshina

Naibu Mkurugenzi wa IT

Leo kila mtu anajua nini habari ni nini.

· Kuna programu nyingi, vitabu vya kiada vya kielektroniki, tovuti, machapisho yaliyoandikwa na kutayarishwa kwa ajili ya walimu na walimu.

· Idadi kubwa ya kozi mbalimbali za IT hutoa huduma zao kwa walimu.

· Shule ina vifaa vipya (kompyuta, projekta, ubao mweupe unaoingiliana).

Lakini, kwa bahati mbaya, tunapaswa kukubali hilo kazi sio kila mtu aliyefunzwa katika IT anaweza kutumia kifaa hiki.

Mara nyingi walimu wamezoea mawasilisho, inakuja kwa shuruti inayoambatana na somo au shughuli ya ziada yenye picha-slaidi, mara nyingi hata zisizo na muundo, ubora wa chini, zilizojaa uhuishaji au madoido ya sauti. Zingeweza kubadilishwa na kubadilishwa mapema na meza na vielelezo vingine.

Kazi ya wafuasi wa teknolojia ya "chaki", ambao hawatumii kompyuta kabisa, ni bora zaidi kuliko "ubunifu" huo.

Hali si bora kwa matumizi ya rasilimali za vyombo vya habari. Kwa sababu kwa somo maalum, mwalimu anahitaji maendeleo maalum (tu kwa darasa hili na somo).

Mwalimu anahitaji uwezo wa "kubadilisha", "sahihi", "sahihi" bidhaa iliyopo, au hata kuunda yako mwenyewe, mwandishi. Na hapo ndipo matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano hufungua uwezekano usio na kikomo.

LAKINI tu kwa wale wanaomiliki ICT haswa!!!

Kuna maoni kwamba

· Walimu wa Informatics na wafanyakazi wa IC wanapaswa kuwasaidia walimu wa somo katika kuandaa masomo;

· Madarasa ya Informatics na IC yanapaswa kufunguliwa hadi saa 17.00 ili walimu wa somo wapate kompyuta.

Hii inaashiria kwamba walimu wengi wa masomo tayari wameelewa manufaa ya TEHAMA, waliona haja ya kutafsiri mawazo yao katika visaidizi maalum vya kufundishia na maendeleo, pamoja na unyonge wao, ukosefu wa umahiri, ukosefu wa maarifa na ujuzi katika uwanja wa TEHAMA.

Lakini, wapendwa wenzangu, mradi tu tunaweka deni la mtu mwingine mbele, mambo hayatashuka. Hakuna mtu anayetudai chochote!

Kompyuta ni zana tu, ambayo matumizi yake yanapaswa kutoshea katika mfumo wa kujifunza, kuchangia katika kufikia malengo na malengo ya somo.

Hadi mwalimu wa somo atambue hitaji la kusoma kwa uhuru misingi ya kusoma na kuandika ya kompyuta inayohitajika kwake, na asianze kusoma na kuitumia, hatajifunza kusoma zana hii kwa kiwango kinachofaa.

Kila mwalimu hawezi kupangiwa mtaalamu ambaye atajumuisha mawazo yake.

Kwa hiyo, kuna njia moja tu ya nje - kujifunza mwenyewe!

KATIKA Ni muhimu kutofautisha kati ya ujuzi wa ICT na umahiri wa ICT wa mwalimu.

Elimu ya ICT - ujuzi wa kompyuta ya kibinafsi ni nini, bidhaa za programu, ni kazi gani na uwezo wao, hii ni uwezo wa "bonyeza vifungo sahihi", ujuzi juu ya kuwepo kwa mitandao ya kompyuta (ikiwa ni pamoja na mtandao).

Uwezo wa ICT - Sio tu matumizi ya zana mbalimbali za habari(Ujuzi wa ICT), lakini pia matumizi yao madhubuti katika shughuli za ufundishaji.


Orodha ya takriban ya maudhui ya uwezo wa ICT wa mwalimu:

(kama umahiri unavyokua kutoka ngazi ya msingi hadi ya juu).

· Jua orodha ya miongozo kuu iliyopo ya elektroniki (digital) juu ya somo (kwenye disks na kwenye mtandao): vitabu vya elektroniki, atlasi, makusanyo ya rasilimali za elimu ya digital kwenye mtandao, nk.

· Kuwa na uwezo wa kupata, kutathmini, kuchagua na kuonyesha habari kutoka kwa DER (kwa mfano, kutumia vifaa vya vitabu vya elektroniki na miongozo mingine kwenye diski na kwenye mtandao) kwa mujibu wa malengo ya kujifunza yaliyotolewa.

· Sakinisha programu inayotumiwa kwenye kompyuta ya onyesho, tumia vifaa vya kukadiria, na ujue mbinu za kuunda nyenzo zako za kielektroniki za didactic.

· Kuwa na uwezo wa kubadilisha na kuwasilisha habari katika fomu ya ufanisi ya kutatua matatizo ya elimu, kutunga nyenzo zako za elimu kutoka kwa vyanzo vinavyopatikana, muhtasari, kulinganisha, kulinganisha, kubadilisha data mbalimbali.

· Kuwa na uwezo wa kuchagua na kutumia programu (wahariri wa maandishi na lahajedwali, programu za kuunda vijitabu, tovuti, programu za uwasilishaji (Power Point, Flash)) kwa uwasilishaji bora wa aina mbalimbali za vifaa muhimu kwa mchakato wa elimu:

o nyenzo za somo,

o kupanga mada,

o ufuatiliaji katika somo lao,

o taarifa mbalimbali kuhusu suala hilo,

o uchambuzi wa mchakato wa kujifunza, nk.

· Awe na uwezo wa kutumia mbinu za NITI (Teknolojia Mpya ya Habari na Mtandao) - hizi ni mbinu za kuendesha masomo zilizounganishwa na mada moja kwa kutumia ICT. Zina viungo vya vifaa vya elektroniki na tovuti ambazo ni muhimu katika kufanya masomo juu ya mada fulani.

· Tumia kwa ufanisi zana za kuandaa shughuli za elimu za mwanafunzi (programu za kupima, vitabu vya kazi vya elektroniki, mifumo ya kuandaa shughuli za elimu ya mwanafunzi, nk).

· Uweze kuunda kwingineko ya kidijitali yako mwenyewe na kwingineko ya mwanafunzi.

· Kuwa na uwezo wa kuchagua kwa usahihi aina ya uhamishaji wa habari kwa wanafunzi, wazazi, wenzako, usimamizi wa shule:

o mtandao wa shule,

o Barua pepe,

o tovuti (sehemu ya tovuti),

o jukwaa,

o W iki-Jumatano (Wiki ( Wiki) - hypertext Jumatano kwa uhariri wa pamoja, mkusanyiko na uundaji wa habari zilizoandikwa),

o blogu (jarida la mtandao au shajara ya matukio),

o RSS feed (iliyoundwa kuelezea milisho ya habari, majarida);

o podcast (jarida iliyo na sauti au maudhui ya video).

· Panga kazi ya wanafunzi katika mfumo wa miradi ya mawasiliano ya mtandao (olympiads, mashindano, maswali ...), kusaidia mchakato wa elimu kwa mbali (ikiwa ni lazima).

Ili mwalimu aweze kufanya yote yaliyo hapo juu, shirika linahitajika. msaada wa kimfumo, wa shirika, wa kiufundi na wa motisha.

Kwenye lango "Mtandao wa Walimu wa Ubunifu", iliyoundwa kwa ajili ya waelimishaji wanaopenda kuboresha ubora wa elimu kwa kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA), ilifanyika. kura ya maoni:

"Unafikiri nini kitakuwa njia kuu ya elimu katika nchi yetu kufikia 2020?"

Matokeo ya kura

Kama unavyoona, maoni yanagawanywa ...

Inaonekana kwangu kuwa vipengele vya ICT vinaweza kutumika katika masomo ya somo lolote.

Jambo zima ni kwa manufaa, upatikanaji wa programu zinazofaa za ubora, masharti ya matumizi.

Kama inavyoonyesha mazoezi, walimu hawatumii ICT kwa bidii darasani, na hii ni kwa sababu ya sababu kadhaa:

· Si walimu wote walio tayari kisaikolojia kutumia ICT katika mchakato wa elimu.

· Idadi ya kutosha ya njia za elektroniki zenye uwezo wa kutatua vya kutosha kazi za ufundishaji za mwalimu katika kusoma mada fulani.
Pengine tunaweza kukubaliana na Mkuu wa Kitivo cha Elimu ya Ualimu cha Chuo Kikuu cha Jimbo la Moscow N. Rozov, ambaye alibainisha: "Sote tunafahamu vyema jinsi bidhaa za kujifunza kielektroniki ziko mbali na bora. Tunapaswa kwenda njia ndefu ya kuelewa, kutafuta na kukusanya uzoefu wa ufundishaji kabla ya sehemu ya kompyuta ya mchakato wa elimu kuwa mshirika sawa wa kitabu cha kiada.

· Ukosefu wa mapendekezo ya wazi ya mbinu juu ya matumizi ya zana za kujifunzia za kielektroniki zinazopatikana kwenye soko la ndani.

· Kiwango cha chini cha ustadi wa programu kwa kuunda zana zako za kujifunzia za elektroniki (mawasilisho, vitabu vya kiada vya elektroniki, viigaji, n.k.).

· kikomo cha wakati wa mwalimu kuunda nyenzo zao za elektroniki za didactic, na pia kusoma, kukuza na kutekeleza njia mpya za kufundisha kompyuta.
(Katika suala hili, inaweza kuwa na uwezekano wa kufikiria upya suala la mzigo wa kazi wa mwalimu? Mahitaji ya kufundisha yanaongezeka, lakini "mzigo" unabaki sawa na hapo awali. Je! unahitaji mwalimu mbunifu anayejua kusoma na kuandika katika ICT? Kwa hivyo ni lazima kumpa mwalimu wakati wa ubunifu.)

Katika nyenzo za mkutano wa kimataifa uliofanyika Novemba 2009. huko Moscow na kujitolea kwa shida za kuanzisha IT katika elimu, ilibainika kuwa "somo la kutumia kompyuta litakuwa na ufanisi zaidi kwa mwalimu ambaye

· Hudumisha vipaumbele vya binadamu katika kujifunza.

· Ana tabia ya fadhili, ya kuaminiana kwa mashine na uwezo wake wa ufundishaji.

· Uwezo wa kushughulikia kwa uangalifu na wakati huo huo kwa ujasiri kompyuta ya kibinafsi.

· Imekuzwa kiakili, erudite, na uwezo wa kutathmini uwezo wa ufundishaji wa programu za kompyuta.

· Inabadilika kimbinu"

Wanaonaje walimu katika Mwaka wa Mwalimu katika Wizara ya Elimu na Sayansi ya Shirikisho la Urusi?

Mnamo Januari 16, 2010, mkutano wa Baraza la Umma chini ya Wizara ya Elimu na Sayansi ya Shirikisho la Urusi ulifanyika. Mada ya kipindi ni "Jinsi ya kufundisha walimu?".

Ilibainishwa kuwa: ni muhimu kulipa kipaumbele, kwanza kabisa, kwa teknolojia ya habari, kujifunza umbali.

Waziri wa Elimu na Sayansi wa Shirikisho la Urusi A.A. Fursenko alitoa muhtasari wa mkutano wa Baraza la Umma: "Ili kufanya kitu, unahitaji kujua mwalimu mzuri ni nini. Tayari tumeanzisha na kuratibu na vyama vya wafanyakazi mahitaji ya uidhinishaji wa walimu. Mwalimu lazima atimize mahitaji fulani ya kufuzu."

Kwa mujibu wa Waziri, ni lazima kwa mwalimu wapewe nafasi ya kuboresha ujuzi wao.

Hivyo, bila ukuaji wa kitaaluma katika maendeleo ya teknolojia ya habari na mawasiliano na hamu ya kuzitumia katika mchakato wa elimu - huwezi kufanya!

Tatyana Ryndina
Kifungu "ICT - uwezo wa walimu kulingana na mahitaji ya kiwango cha kitaaluma cha mwalimu"

Kifungu "ICT - uwezo wa walimu kulingana na mahitaji ya kiwango cha kitaaluma cha mwalimu"

Mkakati wa uarifu wa mfumo wa elimu ya shule ya mapema hufafanuliwa na dhana ya serikali kama moja ya maeneo ya kipaumbele katika maendeleo ya jamii ya kisasa. Ufafanuzi huchangia ujumuishaji na ukuzaji wa maeneo anuwai ya mchakato wa elimu, huongeza ufanisi na ubora wake. Tatizo la ukuzaji wa ICT limepata uharaka hasa kwa kuanzishwa kwa Kiwango cha Elimu cha Jimbo la Shirikisho kwa Elimu ya Umbali na Kiwango cha Kitaaluma cha Mwalimu. Kwa kuwa mahitaji ya kisasa ya wafanyakazi utekelezaji wa mpango wa elimu ni pamoja na upatikanaji wa ujuzi wa msingi kwa walimu kuhusiana na maendeleo ya ICT na uwezo wa kuzitumia katika mazoezi ya kufundisha. Uwezo wa mwalimu katika uwanja wa teknolojia ya habari na mawasiliano ni, kwa upande mmoja, hali ambayo huamua uumbaji wa mazingira haya, na kwa upande mwingine, ni jambo muhimu ambalo huamua uwezo wa kitaaluma wa ufundishaji.

Uundaji wa mkuu wa shule ya chekechea ya hali ya ukuzaji wa ustadi wa ICT na waalimu ni moja wapo ya kazi kuu katika mchakato wa kutekeleza kiwango cha elimu cha serikali ya shirikisho kwa elimu ya shule ya mapema. Na kazi kuu ya mwalimu wa kisasa ni kujua ICT - teknolojia kama nafasi ambayo shughuli za kitaalam za ufundishaji hufanywa, kuwajumuisha katika shughuli zao wenyewe, kuzitumia kama inahitajika. Vipengele vya teknolojia ya kisasa ya habari na mawasiliano inapaswa kutumiwa na mwalimu wa shule ya mapema wakati wa kuingiliana na wanafunzi, wenzake, utawala na wazazi. Aina mbalimbali hutumika kuboresha uwezo wa ICT wa walimu. Ufanisi zaidi, kutoka kwa mtazamo wetu, ni kazi ya jozi, ushauri, madarasa ya bwana, warsha, wiki ya ubora wa ufundishaji.

Katika "kiwango cha kitaaluma cha mwalimu" uwezo wa ICT unazingatiwa katika vipengele vitatu:

Uwezo wa ICT wa mtumiaji wa jumla;

Umahiri wa TEHAMA katika ufundishaji;

Umahiri wa somo-ufundishaji.

Uwezo wa mtumiaji wa jumla ni pamoja na ujuzi rahisi zaidi: kupiga picha na video, kufanya kazi na wahariri wa maandishi, pamoja na ujuzi wa kutafuta habari kwenye mtandao na kutumia vyombo vya habari vya elektroniki na barua.

Sehemu ya jumla ya ufundishaji ni pamoja na ustadi muhimu kwa kazi ya mwalimu. Ikiwa ni pamoja na kupanga na uchambuzi wa shughuli zao, kuandaa mchakato wa elimu, kuandika mipango ya maendeleo ya mtoto, kuunda vifaa vya umeme vya didactic, kuandaa na kufanya mashauriano kwa wenzake na wazazi.

Mahitaji ya sehemu ya somo-pedagogical huwekwa mbele kulingana na kazi ambazo mwalimu hujiwekea katika mchakato wa shughuli za kielimu, uwezo wa kupata habari juu ya shida fulani na kuitumia kwa ubora.

Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika mchakato wa elimu wa taasisi ya elimu ya shule ya mapema huongeza uwezekano wa kuanzisha maendeleo ya mbinu mpya katika mazoezi ya ufundishaji, inachangia ukuaji unaolengwa wa tamaduni ya habari ya watoto, na inaruhusu kuongeza kiwango cha mwingiliano kati ya waalimu na waalimu. wazazi.

ICT - teknolojia ni rasilimali ya ubunifu, ambayo inahakikisha kuwepo na kutofautiana kwa elimu kwa watoto wa shule ya mapema.

Katika mfumo wa shughuli za taasisi za elimu ya shule ya mapema, ICT inaweza kutumika:

Katika shirika la mchakato wa elimu na watoto;

Shirika la kazi ya utaratibu na walimu;

Katika mchakato wa mwingiliano na wazazi.

Matumizi ya ICT:

Hufanya uwezekano wa kuiga hali na mazingira mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yale ambayo mtoto hawezi kukutana katika maisha halisi;

Inachangia uigaji bora wa nyenzo, kwani njia zote za mtazamo wa nyenzo zinahusika;

Ujuzi uliopatikana unabaki kwenye kumbukumbu kwa muda mrefu na hurejeshwa kwa urahisi kwa matumizi ya vitendo baada ya kurudia kwa muda mfupi;

Shughuli ya utambuzi imewashwa.

1. Maombi ya ICT kwa mwingiliano na watoto

Kutumia Mtandao:

Maelezo ya ziada, ambayo kwa sababu fulani haipo katika toleo lililochapishwa;

Nyenzo mbalimbali za kielelezo, tuli na zenye nguvu (uhuishaji, vifaa vya video);

Kubadilishana uzoefu, usambazaji wa mawazo na miongozo.

Mawasilisho ya medianuwai huruhusu kuwasilisha nyenzo kama mfumo wa algoriti wa picha zilizoundwa. Katika kesi hiyo, njia mbalimbali za mtazamo zinahusika, ambayo inaruhusu watoto kujua habari si tu katika ukweli, lakini pia katika fomu ya ushirika. Mawasilisho hutumika kuonyesha mada au vielelezo kwa maelezo ya mwalimu; kuambatana na matukio madogo ya maonyesho, likizo, tamasha, mikutano ya wazazi.

Sehemu za video, michoro na mifano huruhusu watoto kuonyesha matukio hayo, ukweli na matukio ya ulimwengu unaowazunguka ambayo ni vigumu au haiwezekani kuchunguza katika maisha halisi.

Utumiaji wa programu zinazoendelea na za kielimu husaidia kuboresha mpito wa mtoto kutoka kwa taswira-ya mfano hadi fikra ya kufikirika (kupitia uwezo wa kufanya kazi na alama); huongeza idadi ya hali ambazo mtoto anaweza kutatua peke yake, husaidia kuondokana na shaka ya kibinafsi, kuondosha na kuzuia hofu ya makosa.

Matumizi ya ICT katika shirika la mchakato wa elimu na watoto ni lengo la kubadilisha mazingira ya kuendeleza somo; uundaji wa njia mpya za ukuaji wa watoto; matumizi ya mwonekano mpya unaoonyesha taswira ya matatizo yatakayotatuliwa. Wakati huo huo, shughuli za elimu inakuwa ya nguvu na ya kuona, kwa sababu hiyo, maslahi ya utambuzi huongezeka, ambayo, kwa upande wake, husababisha kuongezeka kwa shughuli, kupungua kwa uchovu, na kuhifadhi uwezo wa kufanya kazi. GCD kwa kutumia ICT inahimiza watoto kushiriki katika shughuli za utafutaji na kujifunza, ikiwa ni pamoja na kutafuta kwenye Mtandao, wao wenyewe au pamoja na wazazi wao. Watoto sio tu kuona matokeo ya shughuli zao, lakini pia kutambua vitendo vilivyosababisha matokeo haya, pamoja na umuhimu wa habari, bila ambayo matokeo hayawezi kupatikana. Wakati huo huo, mtoto huanza kuelewa umuhimu wa rasilimali za habari na mawasiliano kama chanzo cha habari. Kwa hivyo, mahitaji ya utamaduni wa habari huundwa.

2. Wakati wa kuandaa kazi ya mbinu na wafanyakazi wa kufundisha, ICT inaruhusu kusambaza na kutekeleza uzoefu wa hali ya juu wa ufundishaji, kufahamiana na uzoefu wa kitaalam wa sio tu wa Kirusi, bali pia waalimu wa kigeni, kushiriki katika mashindano yote ya Kirusi na kimataifa ya mtandao, miradi na mikutano, kuboresha hali yao ya kijamii na kitaaluma.

Majadiliano ya mada za ufundishaji na wenzako na mashauriano na wataalamu kwenye mabaraza katika jumuiya za ufundishaji mtandaoni hukuruhusu kupanua kwa ufanisi na haraka upeo wako wa kitaaluma. Njia bora ya elimu ya kibinafsi ni ushiriki katika wavuti, ambapo unaweza kuwasiliana na wataalam wengi wanaoongoza katika uwanja wa ufundishaji wa shule ya mapema na saikolojia, waandishi wa programu na teknolojia, na kupata vifaa vya kisasa vya matumizi katika kazi yako. Kwa kuongeza, ushiriki katika mtandao wa mtandao hutoa fursa ya kuuliza wataalam maswali muhimu na kupata jibu kwa wakati halisi. Teknolojia za mawasiliano ya mtandao huwapa walimu fursa ya kuwasiliana kitaaluma katika hadhira pana ya watumiaji wa Intaneti.

Matumizi ya TEHAMA humsaidia mwalimu katika uteuzi wa nyenzo za kielelezo kwa ajili ya GCD, muundo wa stendi, albamu, vikundi, madarasa, na hukuruhusu kubadilisha mazingira ya kukuza nafasi. Uundaji wa michezo ya didactic, kufahamiana na matukio ya likizo na matukio mengine, na majarida, utayarishaji wa nyaraka za kikundi kwa kutumia ICT hufanya kazi ya mwalimu kuwa na ufanisi zaidi. Kutumia kompyuta kuandaa nyaraka za kikundi hurahisisha shughuli za mwalimu, huokoa wakati na bidii.

3. Matumizi ya ICT katika mchakato wa mwingiliano na wazazi inaruhusu:

Kutoa mazungumzo ya washirika wa mawasiliano bila kujali eneo kupitia barua pepe, jukwaa; kupanua mtiririko wa habari; onyesha picha na video; kufanya mashauriano ya mtandaoni ya wataalamu kwa wazazi wa watoto wanaougua mara kwa mara. Njia bora ya kupanga mwingiliano na wazazi ni tovuti ya kikundi kwenye tovuti ya taasisi ya elimu ya shule ya mapema, ambayo hukuruhusu kupokea habari za kisasa juu ya maisha ya kikundi, kujua maelezo ya siku iliyopita, na kupokea. mapendekezo kutoka kwa walimu. Njia kama vile mawasiliano ya mtandaoni na wazazi kupitia tovuti, uwasilishaji wa shirika la kazi katika kikundi, uwasilishaji wa mafanikio ya watoto, uundaji wa kurasa za elektroniki kwa wazazi kwenye mtandao sio tu kuimarisha, bali pia kubadilisha mwingiliano na wazazi.

Elimu ya kisasa ya shule ya mapema haiwezi tena kufanya bila teknolojia za ICT. Teknolojia ya habari na mawasiliano huongeza kiwango cha taaluma ya mwalimu, huunda fursa za ziada za kujitambua kwake, kuboresha ubora wa mchakato wa elimu, kufanya maendeleo yake ya kuvutia zaidi na tofauti.

Fasihi

1. Usimamizi wa michakato ya ubunifu katika taasisi za elimu ya shule ya mapema. - M., Sphere, 2008

2. Gorvits Yu., Pozdnyak L. Nani kufanya kazi na kompyuta katika shule ya chekechea. Elimu ya shule ya mapema, 1991, No. 5

3. Ksenzova G. Yu. Teknolojia za shule za mtazamo: misaada ya kufundishia. - M.: Jumuiya ya Pedagogical ya Urusi, 2000

4. Kalinina T. V. Usimamizi wa taasisi za elimu ya shule ya mapema. "Teknolojia mpya za habari katika utoto wa shule ya mapema". M, Sphere, 2008

5. Motorin V. "Uwezekano wa elimu ya michezo ya kompyuta". Elimu ya shule ya mapema, 2000, No. 11

6. Novoselova S. L. Ulimwengu wa kompyuta wa mtoto wa shule ya mapema. Moscow: Shule Mpya, 1997

Mchakato wa kuelimisha jamii ya kisasa umelazimisha ukuzaji wa mtindo mpya wa mfumo wa elimu kulingana na utumiaji wa teknolojia ya kisasa ya habari na mawasiliano.

Kuna programu nyingi, vitabu vya kiada vya kielektroniki, tovuti, machapisho yaliyoandikwa na kutayarishwa kwa ajili ya walimu na walimu. Idadi kubwa ya kozi mbalimbali za teknolojia ya habari hutoa huduma zao kwa walimu. Shule ina vifaa vipya (kompyuta, projekta, ubao mweupe unaoingiliana). Lakini, kwa bahati mbaya, tunapaswa kukubali kwamba sio walimu wote wanaweza na kufanya kazi kwenye vifaa hivi.

Kuanzishwa kwa ICT katika shughuli za kitaaluma za walimu ni kuepukika katika wakati wetu. Taaluma ya mwalimu ni mchanganyiko wa ujuzi unaojumuisha vipengele vya somo-methodical, kisaikolojia-pedagogical na ICT. Katika fasihi ya kisayansi ya ufundishaji, kazi nyingi zimejitolea kufafanua dhana za "uwezo" na "uwezo".

Umahiri- inajumuisha seti ya sifa zinazohusiana za mtu (maarifa, uwezo, ujuzi, mbinu za shughuli), iliyowekwa kuhusiana na aina fulani ya vitu na taratibu na muhimu kwa shughuli za ubora wa juu kuhusiana nao.

Umahiri- milki, milki ya mtu wa uwezo husika, pamoja na mtazamo wake wa kibinafsi juu yake na mada ya shughuli.

Mbinu ya umahiri- hii ni mbinu inayozingatia matokeo ya elimu, na matokeo sio kiasi cha habari zilizojifunza, lakini uwezo wa mtu kutenda katika hali mbalimbali za shida. Tujikite kwenye suala la uundaji na maendeleo ya TEHAMA - umahiri wa walimu wa masomo.

Chini Uwezo wa ICT wa mwalimu wa somo hatutaelewa tu matumizi ya zana anuwai za habari, lakini pia matumizi yao madhubuti katika shughuli za ufundishaji.

Kwa ajili ya malezi ya umahiri wa msingi wa ICT muhimu:

  • uwepo wa mawazo juu ya utendaji wa PC na uwezo wa didactic wa ICT;
  • kusimamia misingi ya mbinu ya utayarishaji wa vifaa vya kuona na vya didactic kwa kutumia Ofisi ya Microsoft;
  • matumizi ya mtandao na rasilimali za elimu ya dijiti katika shughuli za ufundishaji;
  • malezi ya motisha chanya ya kutumia ICT.

Na kwa mujibu wa kanuni mpya juu ya vyeti, ikiwa mwalimu hana kompyuta, basi hawezi kuthibitishwa kwa jamii ya kwanza au ya juu zaidi.

Ili kuboresha kiwango cha umahiri wa TEHAMA, mwalimu anaweza

  • kushiriki katika semina katika ngazi mbalimbali za matumizi ya TEHAMA katika mazoezi ya elimu;
  • kushiriki katika mashindano ya kitaaluma, vikao vya mtandaoni na mabaraza ya walimu;
  • tumia katika maandalizi ya masomo, kwenye uchaguzi, katika shughuli za mradi anuwai ya teknolojia na zana za dijiti: wahariri wa maandishi, programu za usindikaji wa picha, programu za utayarishaji wa uwasilishaji, wasindikaji wa lahajedwali;
  • kuhakikisha matumizi ya ukusanyaji wa DER na rasilimali za mtandao;
  • kuunda benki ya kazi za mafunzo zinazofanywa na matumizi hai ya ICT;
  • kuendeleza miradi yako ya matumizi ya ICT.

Kompyuta ni zana tu, ambayo matumizi yake yanapaswa kutoshea katika mfumo wa kujifunza, kuchangia katika kufikia malengo na malengo ya somo. Kompyuta haichukui nafasi ya mwalimu au kitabu, lakini inabadilisha sana asili ya shughuli za ufundishaji. Tatizo kuu la mbinu ya ufundishaji ni kuhama kutoka "jinsi bora ya kuwaambia nyenzo" hadi "jinsi bora ya kuonyesha".

Uhamasishaji wa maarifa yanayohusiana na idadi kubwa ya habari za dijiti na zingine maalum kupitia mazungumzo ya kazi na kompyuta ya kibinafsi ni bora zaidi na ya kuvutia kwa mwanafunzi kuliko kusoma kurasa zenye boring za kitabu cha kiada. Kwa msaada wa programu za mafunzo, mwanafunzi anaweza kuiga michakato halisi, ambayo ina maana kwamba anaweza kuona sababu na madhara, kuelewa maana yao. Kompyuta inakuwezesha kuondoa moja ya sababu muhimu zaidi za mtazamo mbaya wa kujifunza - kushindwa kutokana na ukosefu wa ufahamu wa kiini cha tatizo, mapungufu makubwa katika ujuzi.

Kujumuishwa kwa ICT katika kipindi cha somo hufanya mchakato wa kujifunza kuwa wa kuvutia na wa kuburudisha, hujenga hali ya furaha, ya kufanya kazi kwa watoto, na kuwezesha kushinda matatizo katika kusimamia nyenzo za elimu. Vipengele mbalimbali vya matumizi ya habari na teknolojia ya kompyuta vinasaidia na kuongeza hamu ya watoto katika somo. Kompyuta inaweza na inapaswa kuzingatiwa kama chombo chenye nguvu kwa ukuaji wa akili wa mtoto. Walakini, sio ukweli kwamba matumizi ya kompyuta katika somo hufanya iwezekanavyo kujua, kwa mfano, hisabati "kwa urahisi". Hakuna njia rahisi za sayansi. Lakini ni muhimu kutumia kila fursa kuhakikisha kwamba watoto wanasoma kwa kupendezwa, ili vijana wengi wapate uzoefu na kutambua upande wa kuvutia wa somo linalosomwa.

Matumizi ya teknolojia mpya ya habari katika ufundishaji hufanya iwezekanavyo kuunda ustadi maalum kwa watoto wenye uwezo tofauti wa utambuzi, hufanya masomo kuwa ya kuona zaidi na yenye nguvu, yenye ufanisi zaidi katika suala la ujifunzaji na maendeleo ya wanafunzi, kuwezesha kazi ya mwalimu darasani na. inachangia uundaji wa uwezo muhimu wa wanafunzi.

Matumizi ya kompyuta katika kufundisha hisabati, kwa maoni yangu, ni ya kuahidi sana. Na hii sio tu taswira ya nyenzo iliyotolewa, lakini pia maendeleo ya mawazo ya kuona. Kuunda mara kwa mara "tafakuri hai" ya habari ya kihesabu ya kielimu, hatutumii tu mali asili ya vifaa vya kuona vya mwanafunzi, lakini pia kuunda uwezo wa kubadilisha fikra za kuona kuwa fikra zenye tija.

MS PowerPoint, MS Excel, Hisabati Moja kwa Moja na matumizi ya uwezo wa mwingiliano wa ubao mweupe (SMART Notebook 10 software) zimekuwa msaada mkubwa katika shughuli zangu za ufundishaji kwa kuwasilisha nyenzo mpya, masomo ya kurudiarudia, ujumla na udhibiti wa maarifa.

Kwa mfano, wakati wa kusoma mada "Grafu za kazi" katika algebra, hauitaji kuteka mfumo wa kuratibu upya kwa kila kazi. Hii inaokoa wakati. Kasi ya somo ni nzuri. Inakuwa inawezekana kutatua graphically idadi kubwa ya equations na kutofautiana, ikiwa ni pamoja na wale walio na parameter, kubadilisha kuchora njiani, na kuifanya zaidi ya kuona kwa madhumuni fulani. Wakati wanafunzi wanaunda grafu ya kazi kwenye karatasi, vizuizi muhimu vya anga hutokea, kwa sababu, kama sheria, grafu inaonyeshwa tu katika eneo la asili ya mfumo wa kuratibu na wanafunzi lazima waendelee kiakili hadi eneo la infinity ya karibu. Kwa kuwa sio wanafunzi wote wana mawazo muhimu ya anga, kwa sababu hiyo, maarifa ya juu juu huundwa kwenye mada muhimu ya kihesabu kama grafu.

Kwa ajili ya maendeleo ya mawazo ya anga na malezi sahihi ya dhana zinazohusiana na mada hii, kompyuta inakuwa msaidizi mzuri.

Programu zinazounda grafu kwenye skrini ya kuonyesha hukuruhusu kutazama mchoro kwa maadili kiholela ya hoja ya kukokotoa, ukiipanua kwa njia mbalimbali, kupungua na kuongeza kipimo cha kipimo. Wanafunzi wanaweza kuona mabadiliko rahisi zaidi ya grafu za utendaji katika mienendo.

Kwa kuongeza, kwenye ubao wa kawaida, graphics ni fuzzy, mbaya, hata kwa matumizi ya chaki ya rangi ni vigumu kufikia uwazi na mwonekano unaohitajika. Ubao mweupe shirikishi huepuka usumbufu huu. Mchakato mzima wa mabadiliko ya grafu unaonekana wazi, harakati zake zinahusiana na axes za kuratibu, na si tu matokeo ya awali na ya mwisho.

Unaweza kuangalia kwa haraka kazi ya nyumbani, kwa mfano, kwa kuonyesha suluhu iliyochanganuliwa kwa wanafunzi kwenye ubao mweupe unaoingiliana. Ikiwa maswali yanatokea juu ya matatizo yaliyotatuliwa hapo awali, unaweza kurudi haraka kwao, kwa hiyo, hakuna haja ya kurejesha hali au suluhisho. Mwisho ndio muhimu zaidi, kwani Suluhisho zilizohifadhiwa zinaweza kurejeshwa kwa urahisi wakati wa somo na baada ya masomo, haswa, wakati wa masomo ya ziada na mashauriano kwa wale wanafunzi ambao walikosa au hawakujua mada vizuri.

Kuangalia uigaji wa nyenzo kunaweza kufanywa haraka na upimaji wa mbele au wa mtu binafsi na uchambuzi unaofuata, unaoonyesha matokeo katika jarida la elektroniki kwenye kompyuta ya mwalimu. Aina hii ya kazi hukuruhusu kuwa na habari ya kisasa juu ya hali ya mchakato wa kusimamia maarifa juu ya mada fulani na kila mwanafunzi. Nia ya wanafunzi katika somo linalosomwa inaongezeka. Motisha ya shughuli za utambuzi wa wanafunzi huongezeka kwa sababu ya uwezo wa media titika wa kompyuta.

Muundo wa rangi na multimedia ni njia muhimu ya kuandaa mtazamo wa nyenzo za habari. Wanafunzi hujifunza bila kugundulika kutambua kipengele hiki au kile cha ujumbe wa habari, ambao (kwa nje bila hiari) hufikia ufahamu wao. Sumaku na vifungo, vielelezo kwenye kadibodi, chaki kwenye ubao hubadilishwa na picha kwenye skrini.

Kama matokeo ya kujifunza kwa msaada wa teknolojia ya habari na kompyuta, tunaweza kuzungumza juu ya mabadiliko ya vipaumbele kutoka kwa uhamasishaji wa maarifa ya kitaaluma yaliyotengenezwa tayari na wanafunzi wakati wa somo hadi shughuli huru ya utambuzi wa kila mwanafunzi, kwa kuzingatia yake. uwezo.

Matumizi ya ICT hufanya iwezekanavyo kutambua mawazo ya mtu binafsi na tofauti ya elimu. Vifaa vya kisasa vya kufundishia vilivyoundwa kwa misingi ya ICT vina mwingiliano (uwezo wa kuingiliana na mwanafunzi) na hufanya iwezekanavyo kutekeleza dhana ya maendeleo katika elimu kwa kiasi kikubwa.

Kwa kuandaa kazi na vipimo katika darasani na nje ya saa za shule, kwa fomu ya elektroniki, watoto huunda ujuzi kuu wa "habari", na kwa wengi, wao ni muhimu zaidi leo na watahitajika kwa watoto katika siku zijazo. Wakati huo huo, kiwango cha kujifunza kwa wanafunzi dhaifu huinuka, na wanafunzi wenye nguvu hawageuki kupuuzwa.

Inashauriwa kutumia teknolojia za kisasa za kompyuta katika shughuli za ziada. Kwa mfano, mimi hufanya maswali kadhaa juu ya mada hiyo kwa kutumia mawasilisho, ambayo yanajumuisha muziki unaofaa na vielelezo muhimu, maswali ya jaribio, kazi za timu. Matukio kama haya yanavutia kila mtu: washiriki, mashabiki, na jury.

Ufuatiliaji miongoni mwa wanafunzi wangu wa madarasa mbalimbali ili kubaini nia yao ya kutumia TEHAMA katika ufundishaji ulionyesha yafuatayo: 87% wanaona kuwa inavutia, 5% wanaona kuwa haipendezi, na 8% walipata shida kujibu.

Lakini ni muhimu kuzingatia masharti ya kuokoa afya ya kufundisha wanafunzi na kutumia teknolojia ya kompyuta kwa busara pamoja na mbinu za jadi za kufundisha.

Ikumbukwe kwamba wakati wa mafunzo ya awali ya mwalimu wakati wa kutumia ICT katika hatua ya kwanza bila shaka huongezeka, hata hivyo, msingi wa mbinu ni kukusanya hatua kwa hatua, ambayo inawezesha sana mafunzo haya katika siku zijazo.

Nina hakika sana kwamba mwalimu wa kisasa anapaswa kutumia kikamilifu fursa ambazo teknolojia ya kisasa ya kompyuta inatupatia ili kuongeza ufanisi wa shughuli za ufundishaji.